[Funland] Tìm hiểu về sự khác nhau trong văn hoá ma chay ở miền Bắc và miền Nam

caophuonghanh

Xe buýt
Website
www.caophuonghanh.com
Ở SG, chỉ những gia đình ít học hoặc lao động chân tay, hoặc có liên quan đến những thành phần XH mới thuê bêde về hát đám ma

Nếu tính miền Nam từ Bình Thuận trờ vào, thì tỷ lệ đám tang có bede hát chắc chưa đến 1%
Bác chỉ cho em vỡ ra bao nhiêu thứ.
Em cảm ơn bác nhiều

fanmu12345

Xe điện
Như ngoài bắc mình, giả sử những nhà rơi vào diện quy hoạch thì phá nhà múc đất có vẻ tỉ lệ múc phải quan tài thấp hơn miền Nam bác nhỉ.
Giả sử mà trong nam, chôn người luôn trong đất nhà, trường hợp vào diện quy hoạch làm đường chẳng hạn, thì ra nhận lại quan tài xong chôn ở chỗ mới à bác.
bác càng làm em thấy tò mờ hơn
Mợ dùng từ miền Nam, miền Bắc để hỏi về phong tục đám ma là chưa chuẩn. Vì mỗi 1 tỉnh, hoặc 1 tôn giáo đã có nghi lễ chôn cất khác nhau. Trình độ học vấn, hoàn cảnh gia đình khác nhau cũng có cách thức làm đám ma khác nhau.

Thí dụ, dân Vĩnh Long chôn khác dân Bình Dương, dân Tây Ninh đạo Phật chôn khác dân Tây Ninh đạo Cao Đài

caophuonghanh

Xe buýt
Website
www.caophuonghanh.com
Miền Bắc có một hủ tục là sang cát, 3 năm đào lên tắm rửa lấy phần cốt cho vào quách. Tục này mãi chưa bỏ dc
chưa kể, em nghe những người bốc mả kể, khí độc trong quan tài nhiều, rồi có những thi thể thịt chưa tan hết, phải lấy dao róc sạch cơ. Chính ra đào sâu chôn chặt 1 lần như trong nam hoặc thiêu sạch chôn gọn hoặc rắc đi hay lấy tro về thờ cúng lại văn minh mà tiết kiệm được diện tích chôn cất

caophuonghanh

Xe buýt
Website
www.caophuonghanh.com
Mợ dùng từ miền Nam, miền Bắc để hỏi về phong tục đám ma là chưa chuẩn. Vì mỗi 1 tỉnh, hoặc 1 tôn giáo đã có nghi lễ chôn cất khác nhau. Trình độ học vấn, hoàn cảnh gia đình khác nhau cũng có cách thức làm đám ma khác nhau.

Thí dụ, dân Vĩnh Long chôn khác dân Bình Dương, dân Tây Ninh đạo Phật chôn khác dân Tây Ninh đạo Cao Đài
Em cảm ơn bác, cái này thú vị thật. Em sẽ tìm hiểu thêm

quanggialai

Xe điện
Như ngoài bắc mình, giả sử những nhà rơi vào diện quy hoạch thì phá nhà múc đất có vẻ tỉ lệ múc phải quan tài thấp hơn miền Nam bác nhỉ.
Giả sử mà trong nam, chôn người luôn trong đất nhà, trường hợp vào diện quy hoạch làm đường chẳng hạn, thì ra nhận lại quan tài xong chôn ở chỗ mới à bác.
bác càng làm em thấy tò mò hơn
Bây giờ người ta có xu hướng đưa về hoa viên nghĩa trang nhiều hơn. Con trường hợp mộ phần dính quy hoạch thì con cháu: hoặc bốc mộ phần tắm rửa hài cốt sạch sẽ rồi bỏ vào hũ mang về lập am thờ, hoặc đưa lên nghĩa trang an táng.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Mỗi miền một kiểu, mỗi tỉnh một khác nhưng cái gì tốt nhất cho ng đã khuất thì mình làm và làm ntn ko phải ai cũng biết. Theo KH tắt hơi là chết, nhưng theo Phật giáo thì 8 tiếng sau khi tắt hơi thì thức thứ 8 là A Lại Da thức mới ra khỏi xác - lúc đó mới là chết hẳn luôn. Trg khoảng time 8 tiếng mà đụng chạm vô xác thì phần hồn ng chết vẫn cảm nhận đc và thường là rất đau đớn. Đặc biệt ai bin kim tiêm truyền chích vo ng thì ko khác bị dao cắt vô thịt, rất thống khổ. Rất nh vđ khi nghiên cứu về cái chết - e tạm thế đã

caophuonghanh

Xe buýt
Website
www.caophuonghanh.com
Mỗi miền một kiểu, mỗi tỉnh một khác nhưng cái gì tốt nhất cho ng đã khuất thì mình làm và làm ntn ko phải ai cũng biết. Theo KH tắt hơi là chết, nhưng theo Phật giáo thì 8 tiếng sau khi tắt hơi thì thức thứ 8 là A Lại Da thức mới ra khỏi xác - lúc đó mới là chết hẳn luôn. Trg khoảng time 8 tiếng mà đụng chạm vô xác thì phần hồn ng chết vẫn cảm nhận đc và thường là rất đau đớn. Đặc biệt ai bin kim tiêm truyền chích vo ng thì ko khác bị dao cắt vô thịt, rất thống khổ. Rất nh vđ khi nghiên cứu về cái chết - e tạm thế đã
Bác thêm nữa được không ạ?
Nếu bác biết thêm về việc linh hồn sẽ như nào trong vòng 49, 100 ngày thì tốt quá. Và hiện tượng mèo nhảy qua xác nữa. Em rất tò mò

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Văn hoá chôn trong vườn nhà chắc là vì muốn gần gũi ấy bác nhỉ. Nhưng mà kể cũng hơi sợ
Đất rộng thì mới chôn chứ giờ lấy đâu đất mà chôn? Còn chôn trong vườn nhà,hay ruộng nhà thì miền bắc xưa vẫn vậy. Khoảng 2 mấy năm trở lại đây mới phát triển nghĩa trang của làng,xã tập trung....

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Bác thêm nữa được không ạ?
Nếu bác biết thêm về việc linh hồn sẽ như nào trong vòng 49, 100 ngày thì tốt quá. Và hiện tượng mèo nhảy qua xác nữa. Em rất tò mò
Mèo nhảy qua xác thì không có thật ( hiện tượng gì cả,chỉ là đồn thổi thôi) còn việc tại sao có cúng 49,100 ngày,giỗ đầu...v..v thì có sách nói,lâu rồi em quên,nhưng đại ý là giải thích nửa mang tính tâm linh,nửa mang tính đạo lý của con,cháu với người đã khuất....

bác có quả di chúc hoành tráng đó :)))
À mà không biết có phải không, nhưng bố em ngày xưa cũng đi thiêu, thiêu xong vài năm có kiều hồn bố lên thì bảo là xuống dưới âm các cụ không nhận, vì trước khi thiêu không xin phép các cụ, thiêu xong xuống đen sì không ai nhận ra.
Nên bác cho thêm vào di chúc là chúng mày nhớ xuống từ đường bá cáo với tổ tông hãy thiêu kẻo tau xuống đó không nhận được họ cho nó chắc cú bác nhé
Điêu. Thế các cụ ko đi đầu thai à, mà cứ ở mãi dưới đấy hành hạ con cháu là sao?

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]

caophuonghanh

Xe buýt
Website
www.caophuonghanh.com
Điêu. Thế các cụ ko đi đầu thai à, mà cứ ở mãi dưới đấy hành hạ con cháu là sao?
Cái này thì em cũng không rõ. Nhưng mà hình như đâu phải chết vài năm sau là đi đầu thai được ngay đâu bác ạ

boy_spott

Xe điện
Đang covi này mợ hỏi hay quá đấy

Cái này thì em cũng không rõ. Nhưng mà hình như đâu phải chết vài năm sau là đi đầu thai được ngay đâu bác ạ
Thế mợ tìn hiểu xem, hẹo mấy năm thì được đi đầu thai, để sau này em hẹo xuống hiện về hành bỏ bố chúng nó đi :))

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]