[Funland] Tìm hiểu về sự khác nhau trong văn hoá ma chay ở miền Bắc và miền Nam

Honda monkey

Xe tải
Em chào các cụ các mợ.
Đúng như tên tiêu đề của thớt, bài này em muốn tìm hiểu thêm về sự khác nhau giữa văn hoá ma chay ở miền Nam và miền Bắc.
Bác nào vui thú thích chia sẻ thêm thông tin về chủ đề trên rất hoan nghênh và chào đón ạ.
Mong các bác chia sẻ trên tinh thần cung cấp thông tin chứ không phải là phân biệt vùng miền.

Em có được đi công tác trong HCM 2 lần, 1 lần là 2 ngày, 1 lần là hơn 1 tuần.
Chưa được chứng kiến một đám tang nào trong này, tuy nhiên, khi hỏi han và được mọi người kể là trong miền Nam, ma chay không khóc lóc thảm thiết như ngoài bắc, mà có cả dàn nhạc về hát rồi mời bánh kẹo đón tiếp khách đến thăm viếng. Thậm chí đám ma còn kéo dài tới cả tuần liền, ăn uống linh đình.

Em cũng có tìm hiểu thêm về văn hoá ma chay 2 miền qua google, nhưng vẫn muốn tìm hiểu thêm qua các trải nghiệm và người thật việc thật của các bô lão trên OF.
Hoặc bác nào gặp những trường hợp hi hữu rất ít khi thấy trong văn hoá ma chay mà chia sẻ thêm cho các cụ các mợ và em biết thêm thì tốt quá ạ.
Xin mợ đừng mở thớt hỏi về văn hoá vùng miền,nhạy cảm lắm mợ ạ,

Andydo

Xe điện
Thì ý em là như Cụ đã nói đó Cụ.
Nhiều nhà làm lố thành ra kiểu vô văn hoá.
Xin lỗi vì em hơi nặng lời.
Chỗ em có nhà mướn pê đê thì là nhà thuộc đội Mai Thúy. Chỉ biết im thôi. Chứ hàng xóm nhà em quen thì không mướn. Nhà em lịch sự ra làm ở nhà tang lễ luôn. Không làm phiền ai. Có nhà nào chật quá lại ít tiền thì làm ở nhà, họ phải bày ra hẻm thì chừng 3 ngày thu dọn luôn. Tháng trước thì có nhà hàng xóm gốc miền Trung.nhà học thức luôn nhưng mà ông em út thích nhậu nên dập loa kéo ăn nhậu suốt mấy ngày luôn. Nhưng mà chỉ buổi chiều thôi, tối nghỉ không làm phiền hàng xóm

darthvader

Xe điện
Bác có thể cho em biết thêm, miền Nam làm gì mà lên tận 5 ngày không ạ? và với thời gian như vậy chắc phải thêm khâu ướp lạnh xác nữa bác nhỉ, chứ để 3 ngày em nghi là mùi bốc lên rồi
Tùy từng nhà, không nhất thiết cứ phải 5 ngày.. Chú ruột em mất ở TpHCM , để ở nhà 3 ngày.. quan tài hòm kính có bơm khí trơ hay gì đó, không thấy có mùi hay biểu hiện gì cho đến tận hôm đem đi hỏa táng ...

Tatsunami

Xe máy
Bác có thể cho em biết thêm, miền Nam làm gì mà lên tận 5 ngày không ạ? và với thời gian như vậy chắc phải thêm khâu ướp lạnh xác nữa bác nhỉ, chứ để 3 ngày em nghi là mùi bốc lên rồi
Dân Miền Nam hay đi làm ăn xa vs đi nước ngoài nên chờ họ hàng, con cháu về. Trước là vậy thôi, giờ cũng bớt rồi, trung bình 3 ngày là xong xuôi.

caophuonghanh

Xe buýt
Website
www.caophuonghanh.com
Mợ định làm tiến sỹ xã hội học à?
:))) em thích những đứa trẻ hay hỏi.
Và tính em cũng hay hỏi.
Em không định làm tiến sĩ gì, e hỏi để tăng thêm thông tin cho bản thân, và biết đâu là thêm thông tin cho những ai chưa biết.
Hoặc sau này con em mà nó có hỏi em, em còn có cái mà chém gió hí hí

caophuonghanh

Xe buýt
Website
www.caophuonghanh.com
Đang dịch giã khắp các vùng miền thế này , mợ lập thớt đi tìm hiểu Đám Ma .... thảo nào : thằng chồng tháng nào nó cũng mang đem trả mợ về nhà Ngoại mấy lần !...=))=))=))=))
May quá, em chưa có chồng nên không bị đem về trả nhà ngoại.
Mà bây giờ Việt Nam! Cũng nhiều dịch vụ đám ma trọn gói, nó cũng là 1 loại hình kinh doanh mà cũng thay đổi cái thói quen chôn cất xưa cũ bác nhỉ

caophuonghanh

Xe buýt
Website
www.caophuonghanh.com
Em từng dự mấy đám ma ở đồng nai và ven sài gòn. Nhà nào nhanh thì 1 tuần chôn, nhà nào mà đợi con ở nước ngoài thì tầm 10 ngày. Quan tài để trong thùng kẽm như tủ lạnh. Không có khóc lóc gì mà còn kiếm pede về múa hát. Ở đám ma thấy đánh bạc công khai mà không bị bắt, mấy bác dân phòng cũng tham gia. Khi chôn thì chôn luôn trong vườn nhà
Văn hoá chôn trong vườn nhà chắc là vì muốn gần gũi ấy bác nhỉ. Nhưng mà kể cũng hơi sợ

caophuonghanh

Xe buýt
Website
www.caophuonghanh.com
E ghét nhất thuê khóc mướn ở quê e
Chỗ em cũng có khóc mướn, chỗ mợ Toét là đội khóc cùng đội thổi kèn, hay là đội nào ạ? Đội thổi kèn em thấy khóc cũng nhẹ nhàng mà.

Chỗ em có 1 vài nhân vật cứ thấy đám ma là lao vào khóc như khóc người nhà, nhiệt tình lắm, đưa ra tận mộ, ăn cỗ. Đám xong thì vào xin tiền công chủ nhà trong khi không ai gọi thuê cơ

caophuonghanh

Xe buýt
Website
www.caophuonghanh.com
Là các đám chết già, chết do bệnh nan y đã ốm lâu rồi thôi mình ạ :)
Các đám chết trẻ, chết bất ngờ... cũng khóc ai oán lắm /:)
Bác gọi em là Mình càng ngày càng điêu luyện mất rồi 🤣

caophuonghanh

Xe buýt
Website
www.caophuonghanh.com
Như bố mẹ em cũng chỉ 2 ngày thôi. 1 ngày phát tang , hôm sâu đưa đi hoá thân hoàn vũ xong việc ở hoá thân hoàn vũ thì đưa về quê. Đợt đấy em 5 ngày ko được tắm vì nhiều lí do kiêng kị .
Lại nói đến kiêng kị, vì sao chỗ bác không được tắm thế bác.
Nhà em ngày xưa đám tang xong kiêng ăn bún rối với trứng vịt lộn thì phải

xukthal

Xe lăn

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Chỗ em cũng có khóc mướn, chỗ mợ Toét là đội khóc cùng đội thổi kèn, hay là đội nào ạ? Đội thổi kèn em thấy khóc cũng nhẹ nhàng mà.

Chỗ em có 1 vài nhân vật cứ thấy đám ma là lao vào khóc như khóc người nhà, nhiệt tình lắm, đưa ra tận mộ, ăn cỗ. Đám xong thì vào xin tiền công chủ nhà trong khi không ai gọi thuê cơ
Của đội kèn ấy, nghe nó cứ sao sao ấy mợ ạ

spiderman

Xe tăng
Mợ chủ có phải bữa rồi mở thớt đi Nhật làm việc, gây thương nhớ cho các cụ thành viên hay hóng đúng ko nhỉ, em nghi sắp làm gian hàng KDCN hay ủ mưu gì đó trên này là cái chắc.

Chỉnh sửa cuối:

dvhung243

Xe điện
Hủ tục mình nhiêu khê phức tạp quá nên e định lấy vợ Ấn độ đây ....

Vụ ma chay chắc nhanh hơn xứ ta

Em chào các cụ các mợ.
Đúng như tên tiêu đề của thớt, bài này em muốn tìm hiểu thêm về sự khác nhau giữa văn hoá ma chay ở miền Nam và miền Bắc.
Bác nào vui thú thích chia sẻ thêm thông tin về chủ đề trên rất hoan nghênh và chào đón ạ.
Mong các bác chia sẻ trên tinh thần cung cấp thông tin chứ không phải là phân biệt vùng miền.

Em có được đi công tác trong HCM 2 lần, 1 lần là 2 ngày, 1 lần là hơn 1 tuần.
Chưa được chứng kiến một đám tang nào trong này, tuy nhiên, khi hỏi han và được mọi người kể là trong miền Nam, ma chay không khóc lóc thảm thiết như ngoài bắc, mà có cả dàn nhạc về hát rồi mời bánh kẹo đón tiếp khách đến thăm viếng. Thậm chí đám ma còn kéo dài tới cả tuần liền, ăn uống linh đình.

Em cũng có tìm hiểu thêm về văn hoá ma chay 2 miền qua google, nhưng vẫn muốn tìm hiểu thêm qua các trải nghiệm và người thật việc thật của các bô lão trên OF.
Hoặc bác nào gặp những trường hợp hi hữu rất ít khi thấy trong văn hoá ma chay mà chia sẻ thêm cho các cụ các mợ và em biết thêm thì tốt quá ạ.
Ghê nhất chắc là đám tang người H' Mông ngoài Bắc mình mợ ạ. Mợ nấu ăn thôi, quan tâm đến ma chay làm gì!

caophuonghanh

Xe buýt
Website
www.caophuonghanh.com
Mợ chủ có phải bữa rồi mở thớt đi Nhật làm việc, gây thương nhớ cho các cụ thành viên hay hóng đúng ko nhỉ, em nghi sắp làm gian hàng KDCN hay ủ mưu gì đó trên này là cái chắc.
^^ với cái thời đại cứ được nhiều người quan tâm là dễ kiếm được khách hàng thì việc các bác nghi ngờ là chuyện đương nhiên.
Em bảo em chẳng bán gì hay PR cho ai thì em nghĩ cũng chẳng bác nào tin đâu.
Ngựa hay phải xem chạy đường dài, các bác cứ theo dõi thêm là biết em có bán hàng hay không nhé ^^

caophuonghanh

Xe buýt
Website
www.caophuonghanh.com
Ghê nhất chắc là đám tang người H' Mông ngoài Bắc mình mợ ạ. Mợ nấu ăn thôi, quan tâm đến ma chay làm gì!
:) mình sinh ra thì cũng có chết đi mà cụ.
Đến lúc phải nhường đất lại cho thế hệ sau có chỗ ở thì mình cũng phải thành tro bụi, nên việc tìm hiểu cũng không thừa mà bác ^^

nguyenvu171

Xe buýt
Hồi trước khi chưa cấm pháo đám tang trong Nam còn đốt pháo.
Có nhà còn mở nhạc ầm ĩ như đám cưới.
Pháo đốt trong đám tang thì miền Bắc ngày xưa cũng có đốt. Cuối bánh còn có cái băng đề "Ngàn thu vĩnh biệt" hay đại loại câu như vậy. Có vở hài kịch mà cuối bánh pháo đám cưới xuất hiện băng có câu nay làm cô râu ngất luôn

Giường tre

Xe hơi
Mợ hỏi ít thôi, biết ít thôi còn dễ “chống lầy”. Biết nhiều quá, lại hay hỏi nữa thành quen đi, sau này “chống cò” rồi thì ảnh hưởng hàng xóm lắm!