Tìm hiểu về đất nước Trung Hoa và những vấn đề liên quan đến biển đảo Việt Nam

Babetta6868

Xe tăng
Dạo này em thấy máy bay bay qua Hạ Long (hướng về Móng Cái) suốt! Chẳng biết bay đi đâu! Cụ Lầm theo PTT Ng.Th. Nhân sang thăm anh Khắc Cường hay sao ấy nhỉ? Mấy động thái vừa rồi không thấy cụ ấy cung cấp thông tin hay bìn luận gì cả :(

19B-revival

Xe tải
chắc cụ ấy đang tổng hợp, dạo này ngày nào e cũng vào vài lượt mà chưa thấy cụ ấy đâu, thèm thông tin quá

bluebird123

Xe buýt
Không biết 2 tàu công vụ nước ngoài có trang bị vù khí xua đuổi 32 tàu cá khựa có phải là CSB nhà mình ko vậy ta?
Mà thằng khựa đúng là ngu mà tỏ ra nguy hiểm. Ban đêm không nhìn thấy tàu nước nào mà nhìn thấy trên tàu có vụ khí mới ghê.

DODuySon

Xe tăng

Babetta6868

Xe tăng
Hồn về hồn về, gớm cụ hiện về pốt mỗi cái "Tổ quốc gọi tên mình" và 3 cái mặt cười rồi lại đi ra là ý nàm thao? Em cảm thấy có gì bất ổn! Căng thẳng là đằng khác!

inochi

Xe điện
Hôm nay TQ nó công bố luôn tọa độ tàu nó đánh cá, chắc kiểu như là bố ở đấy đấy có giỏi thì vào xem sao. He he Khựa đúng là khựa

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:
Hôm nay TQ nó công bố luôn tọa độ tàu nó đánh cá, chắc kiểu như là bố ở đấy đấy có giỏi thì vào xem sao. He he Khựa đúng là khựa
Cụ nào serch giùm em xem tọa độ đấy là chỗ nào với.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

trabi s

Xe tải
Không biết nói sao.Thanks cụ Lầm nhiều.

nguoi yeu xe

Xe tăng
cụ lầm ơi cái lệnh cấm đánh bắt của TQ thì trong vùng đặc quyền kinh tế <200 hải lý> của mình người dân vẫn đánh bắt bình thường chứ cụ

Em xin tiếp tục ạ

Thời gian qua, có mấy vụ này:

Đầu tiên là vụ em Phi bem tàu cá Đài Loan

Một chú Đài tèo

Cảnh sát Đài điều tra vết bắn

Tầu đây

TQ ban hành lệnh cấm đánh bắt cá thường niên. Về lý thuyết thì cấm "vùng biển thuộc TQ phía Bắc Vĩ tuyến 12 dư lày

Anh Nghị nhà ta đã lên tiếng :D

Việc mình mình cứ làm thoai, kệ anh ấy :D. Năm nào anh ấy chả "cấm"

inochi

Xe điện
Tình hình này thấy có vẻ anh TQ muốn nuốt Bãi Cỏ Rong mà Phi đang chiếm giữ rồi, Phi cẩn thận chứ không TQ nó nuốt dần thế này thì chết, thà Phi trao cho Việt Nam giữ hộ rồi anh em trong khối sau đó chia nhau mà cùng khai thác.
Mà TQ nó chiếm được mấy bãi này thì nó chia cắt mặt trên Việt Nam và Phi ra rồi còn gì

DODuySon

Xe tăng
Tình hình này thấy có vẻ anh TQ muốn nuốt Bãi Cỏ Rong mà Phi đang chiếm giữ rồi, Phi cẩn thận chứ không TQ nó nuốt dần thế này thì chết, thà Phi trao cho Việt Nam giữ hộ rồi anh em trong khối sau đó chia nhau mà cùng khai thác.
Mà TQ nó chiếm được mấy bãi này thì nó chia cắt mặt trên Việt Nam và Phi ra rồi còn gì
Em nghĩ mình nên giữ cái của mình đẫ rồi giúp bạn sau cũng được mà, mời bác:
http://dantri.com.vn/su-kien/trung-quoc-ngang-nguoc-dieu-tau-ngu-chinh-den-vinh-bac-bo-732268.htm

Em nhắc lại mấy điểm trong chiến lược biển của TQ, nhất là chiến lược với Biển Đông để các cụ tiện xâu chuỗi sự kiện và theo dõi ạ

1.Biến không thành có: Muốn lấy chỗ nào, biến chỗ ấy thành "tranh chấp".

2.Chia để trị: TQ không muốn ASEAN và nhất là mấy nước xung quanh Biển Đông đoàn kết nên luôn luôn chia rẽ để biến thành "việc giữa hai người", dễ lấy thịt đè người.

3.Khiêu khích: Dụ đối phương nổ súng trước, sau đó có cớ "đáp trả", nhân tiện làm tới

3.Mục đích cuối cùng: Độc chiếm Biển Đông

Ta nhìn lại mấy sự kiện vừa diễn ra:

-XUa tàu cá xuống Trường Sa: KHẳng định đây là việc làm khiêu khích, vừa thể hiện sức mạnh dân sự hóa, vừa răn đe, vừa kiểm tra phản ứng của các bên.

-Phản ứng của VN: Bộ NG Việt Nam đã tuyên bố “theo dõi sát sao đoàn tàu đánh cá này”…nghĩa là nó sẽ hoạt động ở đâu, có vi phạm Luật biển Việt Nam hay không, tại vì Luật biển Việt Nam nói rõ nếu có điều nào chưa phù hợp thì lấy Công ước LHQ về Luật biển 1982 làm căn cứ…

Bản chất việc này là thế nào?

Đây nhé:

+Trong vùng đặc quyền kinh tế, ta đã có Luật Biển và Công ước quốc tế điều chỉnh, ko phải ai cũng dám vi phạm
+Nhưng cũng theo Luật Biển và Công ước Quốc tế, vùng biển đặc quyền kinh tế phải đảm bảo quyền tự do đi lại. Đoàn "tàu cá" của họ đi, ta ko được cấm.
+Nếu đoàn tàu này thả lưới đánh bắt cá ở trong vùng này, ta phải xua đuổi. HÌnh như có cái nước lạ nào đó đã từng cho tàu ra phá tung đội hình của đám tàu cá này thì phải, em ứ biết là nước nào :D

Tiếp ạ:

-Thế là đoàn tàu cá đến Trường Sa. Vùng này có nhiều chỗ ngoài vùng đặc quyền kinh tế biển của nước ta. Cái gì LUật Biển của ta không điều chỉnh thì ta đã có câu "căn cứ vào Công ước Quốc tế". Thêm vào đó là thực trạng chiếm giữ Trường Sa như thế nào, các cụ đều rõ, nhưng khẳng định bố bảo, đám tàu cá này dám lởn vởn quanh đảo nổi, đảo chìm nào đó mà ta đang đóng quân. BEm ngay là luôn, nhá.

-Nó loanh quanh mấy đảo nó đang chiếm thì seo?: Ta lại "...theo dõi sát sao..."

Vậy là ta phải có những bước đi cẩn trọng, nhưng kiên quyết, ko để mắc bẫy kẻ gian hùng.

Bây giờ nhìn sang em Phi:

NHiều trang trước, em đã nói em Phi là điểm yếu cốt tử trên Biển Đông, vì em ấy thực ra là thân cô thế cô, sức mạnh quân sự thì chả đáng; lão Mẽo cũng còn tính toán chán mới ra mặt giúp em í giữ biển đảo.

Em Phi cũng chẳng đầu tư được tiền của, huy động được sức người để trấn giữ các điểm đảo của e, í, Bãi Cỏ Rong là một minh chứng, sát nách luôn mà mắc mưu TQ.

Em ấy cũng ko đủ độ lỳ để chiến đấu lâu dài. Hành động bắn tàu cá Đài gần đây thể hiện điều đó. Về hình thức thì thật là hoành tráng, nhưng về thực chất, sẽ thua thiệt rất nhiều. Có vẻ như sức ép từ trong nước khiến giới chức khó kiểm soát tình hình.

BÂy giờ làm gì cũng phải chú ý đến kết quả cuối cùng. Mục đích của chúng ta là giữ vững chủ quyền biển đảo. Cần có lúc cương, lúc nhu để làm điều này.