Tìm hiểu về đất nước Trung Hoa và những vấn đề liên quan đến biển đảo Việt Nam

DODuySon

Xe tăng
Update: 8 tàu Trung Quốc đi vào vùng biển do Nhật Bản kiểm soát gần Senkaku. Số lượng tàu lớn nhất từ trước đến nay.

Jangtehe

Xe tải
Update: 8 tàu Trung Quốc đi vào vùng biển do Nhật Bản kiểm soát gần Senkaku. Số lượng tàu lớn nhất từ trước đến nay.
Hạm đội Đông Hải TQ có thực sự đủ mạnh để thách thức một cuộc xung đột tầm khoảng nửa tháng trên biển với liên minh Nhật-Mỹ không hả cụ ? nếu xảy ra khả năng này cơ chiến thắng của TQ là bao nhiêu ạ ? cá nhân em nghĩ không cao không muốn nói là sẽ thất bại nặng nề bởi trang thiết bị quân sự hiện đại và tác chiến biển của Nhật thì thật sự không có đối thủ. Nếu TQ win sẽ tạo một động thái cực xấu cho các quốc gia có tranh chấp biển với TQ ( sử dụng vũ lực ) nếu thua sẽ mất mặt vô cùng ! em nghĩ khó có thể xảy ra xung đột với Nhật vì khả năng thắng không cao và mất uy tín hơn là được vì liên quan đến anh US .

Hạm đội Đông Hải TQ có thực sự đủ mạnh để thách thức một cuộc xung đột tầm khoảng nửa tháng trên biển với liên minh Nhật-Mỹ không hả cụ ? nếu xảy ra khả năng này cơ chiến thắng của TQ là bao nhiêu ạ ? cá nhân em nghĩ không cao không muốn nói là sẽ thất bại nặng nề bởi trang thiết bị quân sự hiện đại và tác chiến biển của Nhật thì thật sự không có đối thủ. Nếu TQ win sẽ tạo một động thái cực xấu cho các quốc gia có tranh chấp biển với TQ ( sử dụng vũ lực ) nếu thua sẽ mất mặt vô cùng ! em nghĩ khó có thể xảy ra xung đột với Nhật vì khả năng thắng không cao và mất uy tín hơn là được vì liên quan đến anh US .
Không dám đâu ạ.
Nếu định thách thức nửa tháng, người chết trước tiên sẽ là TQ, vì họ tự bịt thức ăn vào dạ dày, đó là duyên hải phía Đông và quan trọng nhất là Thượng Hải

Sen/Điếu có vị trí chiến lược quan trọng, án ngữ lối ra vào vùng biển "duy nhất" của TQ

Trong cuộc đàm phán giữa các quan chức hai nước, Ấn Độ yêu cầu TQ rút quân ra khỏi vùng tranh chấp mà Ấn đang kiểm soát

tomhd

Xe buýt
Cám ơn cụ chủ về những thông tin bổ ích. Em hóng!

Hì hì, em thấy cụ biết 1 mà không chịu tìm biết 2, cứ nghe loáng thoáng thế thì chít

Sơ bộ là thế này: Khi phân định biên giới trên bộ, hai bên thống nhất chỗ thò, chỗ thụt, sao cho cả 2 có thể chấp nhận được . Ông anh thâm như thường lệ, thò sang mình những chỗ nổi tiếng, kiểu như BG hay HNQ, thế là dân tình cứ nghĩ ta thiệt, nào có tìm hiểu những chỗ ta thò sang . Truyền thông cũng lỗ mỗ . Chán .

Nếu coi đây là đất nước mình, mỗi người nên tự có ý thức một chút trước khi phát biểu, cụ ạ

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

inochi

Xe điện
Ngày đó Việt Nam mình tiến công thần tốc quá, Thái nó sợ Việt Nam mình sẽ tràn qua nó luôn vì nó cho Mỹ mượn đất để đánh Việt Nam, thành ra nó dùng Polpot và cung cấp cho Polpot là điều dễ hiểu. Mày là vùng đệm cho Thái, cũng giống như tại sao Việt Nam phân chia 2 miền và Triều tiên thành 2 miền, cũng vì lợi ích của một số quốc gia khác thôi.

Cái này chả có gì khó nói.

Quân tình nguyện VN thực hiện chiến dịch phản công biên giới Tây Nam năm 1979, giải phóng Campuchia thoát họa diệt chủng trong vòng 9 ngày. Polpot chạy đến căn cứ A-long-veng "trường kỳ kháng chiến" chống Việt Nam với sự giúp đỡ của TQ và THái Lan, rồi chết già ở đó.

Đa số người dân Campuchia đều biết ơn VN đã giải phóng họ khỏi ách diệt chủng của Polpot, nhưng cũng đa số người dân Cam ko muốn quân Việt ở lại sau năm 1979. VN cũng đã lập nên một chính phủ mới, và muốn rút quân, nhưng bị "sa vũng lầy"

Quân Việt ở lại, cũng vì TQ muốn tạo bãi lầy tiêu hao sinh lực của VN, vì mắc tội ko theo TQ. THái Lan nhân dịp này cũng hỗ trợ Khơ me Đỏ tạo bước đệm ngăn cách với VN. Khơ me Đỏ tồn tại được là nhờ vậy.

Thái độ chống VN cũng tồn tại ở một bộ phận người dân Cam.

Chính phủ của ông Hun-xen cũng muốn xây dựng một Cam độc lập, giàu mạnh. Ai là người giúp họ thực hiện ước mơ ấy, họ sẽ theo.

Việc là thế. Ai cũng có cái lý của mình.

VN rất mong muốn có được những người láng giềng hữu hảo, hòa bình, cùng phát triển trên cơ sở tôn trọng độc lập và chủ quyền của nhau. Nhưng sự đời đâu phải muốn là được.

Ngày đó Việt Nam mình tiến công thần tốc quá, Thái nó sợ Việt Nam mình sẽ tràn qua nó luôn vì nó cho Mỹ mượn đất để đánh Việt Nam, thành ra nó dùng Polpot và cung cấp cho Polpot là điều dễ hiểu. Mày là vùng đệm cho Thái, cũng giống như tại sao Việt Nam phân chia 2 miền và Triều tiên thành 2 miền, cũng vì lợi ích của một số quốc gia khác thôi.
Không hẳn thế cụ ạ

Từ lâu, Mỹ đã dùng Thái như một công cụ nhằm ngăn chặn "làn sóng đỏ" ở Đông Nam Á và Nam Á . Thái cũng thấy phù hợp với chính sách "ngoại giao cây Liễu" của mình .

Trong suốt cuộc chiến VN, Thái là 1 căn cứ của Mỹ tấn công, đánh phá miền Bắc .

Trong mọi cuộc tập trận, quân đội Thái đều chọn QDND VN llàm đối tượng tác chiến .

Xét về lịch sử, Đại Việt và các triều đại Thái cũ là 2 thế lực chi phối khu vực . Hai bên cũng nhiều lần đánh nhau .

nguoi yeu xe

Xe tăng
cụ lầm ơi nó đang kéo cái giàn khoan ra biển đông , thì nó định đặt chỗ nào vậy cụ

Babetta6868

Xe tăng
cụ lầm ơi nó đang kéo cái giàn khoan ra biển đông , thì nó định đặt chỗ nào vậy cụ
Cụ hỏi khó thế? :D, cụ Lầm mà trả lời được câu này thì từ em sẽ gọi cụ là Tập Cận Lầm! :P

metalins

Xe tăng
Em xin lỗi quên ko gửi link như thường lệ

Bài này đúng là của báo tụi nó viết. Em đọc nhiều lúc cũng phì cười vì lập luận đơn giản, ngây ngô. Bản thân em cũng chẳng tin TQ đủ khả năng gây chiến như vậy mà LHQ và cộng đồng Quốc tế ngồi im để xem. Tuy nhiên, thông tin cứ đưa nhiều chiều và mình tự phân tích đc đúng sai. Điều em đã nói là dù ko xảy ra các cuộc chiến tranh đó thì TQ cũng sẽ mạnh dần theo thời gian. Ko hơn đc về chất thì với số lượng áp đảo cũng có thể làm đối thủ phải e dè canh chừng.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

laicanthan

Xe container
Mr:TienTung nói:
Em vào link bác Metalins đọc, trong link này chủ yếu dịch ở báo Trung Quốc. Khuôn khổ thớt này không thích hợp đưa những bài đấy vào đây nên mạn phép bác em xóa đi!
Xoá khẩn trương thôi chứ còn giề nữa,em ngấy với mấy cái giọng khựa ấy quá Chã ạ

nguoi yeu xe

Xe tăng
Em vào link bác Metalins đọc, trong link này chủ yếu dịch ở báo Trung Quốc. Khuôn khổ thớt này không thích hợp đưa những bài đấy vào đây nên mạn phép bác em xóa đi!
em ủng 2 tay

inochi

Xe điện
Tình hình nó kéo 32 cái Tàu cá xuống Trường Sa, thấy báo Đài Loan đăng tin là gặp một tàu mình cả ở Hoàng Sa không biết cụ thể thía nào, mà còn cái giàn khoan chắc nó chỉ kéo ra loanh quanh đảo Hải Nam như lần trước thôi nhỉ hay lại giở trò xấu khác