[Funland] Tìm Bánh mỳ pa tê chuẩn vị thời 198x

Cướp cò

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nào 7x còn nhớ cái chả bì, dẹt dẹt như nửa bìa đậu phụ, giá hình như 500 đồng/cái.
Hồi trước hay ăn ở dãy quán dưới trường Xây dựng.
Giờ em tìm khắp HN ko thấy.
Thằng bán giò chả trong chợ Xanh KĐT Định Công nó bán đầy, em thỉnh thoảng mua về con gấu nó chê bì lợn bẩn không ăn, thế nên em toàn chén một mình.

Huy_metal

Xe tải
92 đã 1k rồi , em toàn ăn 1/2 cái 500 , còn 500 đi đánh điện tử
Chắc là HN thì đắt hơn. E tỉnh lẻ nên rẻ hơn. Và có thể em nhầm đôi ba năm, vì khi đó em học cấp 2 nên ko nhớ rõ năm nào

Hà Tam

Xe điện
Cụ làm nhà cháu thèm bát xôi nếp ăn với thịt nạc kho, thêm mấy miếng chả. Năm 83 là lần đầu tiên lên Thủ đô chờ mua vé xe lửa đê vào Nam. Papa cháu chở đến chỗ dốc Yên Phụ, gần lối ra bãi than ( của nhà máy đèn thì phải) thăm người nhà. Sau hơn 30 năm cháu vẫn không thể quên được mùi vị xôi nếp mới quyện với mùi mỡ của nước thịt kho, thơm, béo ngậy mà ăn không ngán.
Cháu vẫn nhớ bà bán xôi lúc đó tầm ngoài 40, bà bán cả chè chén, kẹo lạc... bà có cái nốt ruồi to to ở bên mép như mợ Vân Dung và biết rít thuốc lào bằng điếu cày nữa. Bà ấy tên là bà Bôn. Không biết có Cụ nào từng ăn xôi của bà Bôn ở gẫn bãi than Yên Phụ chưa nhỉ?
Vào mùa này, khi trời bắt đầu lạnh, nên ăn xôi xéo của những người bán xôi mạn Chợ Mơ, Hoàng Mai, Trương định bán rong khắp HN, gói xôi nếp thơm lừng, trộn với cơm đậu xanh nhuyễn, rắc hành phi, gói trong lá sen hay lá dáy hơ lửa, lại gói trong vài sợi rơm vàng nữa thì đúng điệu. Hoặc có thể ăn xối lúa, nếp thơm trộn đều với hạt ngô nếp, dẻo mềm, hành phi thơm lừng..., cũng bọc lá sen đúng kiểu nha.

geameaux

Xe tải
Em là thằng ăn bánh mỳ nửa năm vì đau dạ dày. Nhu cầu của em là bánh mỳ sấy lò tôn xong mới kẹp các thứ, có rau mùi, dưa và tương ớt cay ăn phở, không được ép nhé!
Em hay ăn ở Phố Huế, Hàng Cót, Tô Tịch, Kim Mã Thượng, Đội Cấn, Hoàng Hoa Thám..., tùy gần đâu và thời gian bán hàng của các quán. Toàn quán thuần Hà Nội xưa

Hà Tam

Xe điện
Bánh mì Phố Huế ngon, vị riêng, bánh mì Phúc Yết Kiêu cũng rất ngon, có cái xúc xích đỏ thái mỏng ấy...nhưng cả 2 vẫn không chuẩn vị bánh mì pa tê 600 đồng cổng trường các ông Giáo ạ

Để em ra Đình Ngang xem dư lào

Cụ Mợ biết thêm địa chỉ nào xin chia sẻ ợ
Thời các năm 1985-1986, bánh mỳ Phố Huế đã có tiếng ngon rồi, nhiều khi làm qua đêm ở cơ quan, vẫn chạy lên đó mua bánh mỳ phố Huế về ăn đêm, hôm nào hết thì lên Cấm chỉ Cửa Nam mua xôi thịt trứng vịt ăn thay vậy.
Giờ ăn bánh mỳ, chỉ dùng tự làm, nướng mẻ nhỏ 1kg bột cho gần 15-17 cái.

cardreamer

Xe điện
Đây có cụ nào nhớ quãng năm 92 93 ở đường đê la thành đoạn gần cổng đh giao thông, đối diện trường đội Lê Duẩn, có hàng bánh mỳ sinh viên rẻ mà ngon hết biết, đông lắm. Nể nhất bà chị bán hàng có mỗi mình vừa xẻ bánh nhồi nhân đưa khách thu tiền... Nhoáng cái hết nồi ba tê to lại chạy ra sau bê nồi khác có đang bốc khói... Chẹp, mùa này se se các cụ nhắc lại nhớ quá đi

Bupket

Xe điện
Em như trên :D Ngày xưa, gặm bánh mỳ không Ngã tư khổ còn ngon :))
Chuẩn cụ. Thời đấy đói kém, ăn cái gì chẳng ngon .
Những năm đấy, nhiều hôm ko đủ tiền mua bánh mì pate, phải mua bánh mì muối ăn( bánh mì không + muối họ rang khô rồi trộn với hạt tiêu ) , ăn còn cảm thấy ngon tuyệt vời :D

09092019

[Tịch thu bằng lái]
Vào mùa này, khi trời bắt đầu lạnh, nên ăn xôi xéo của những người bán xôi mạn Chợ Mơ, Hoàng Mai, Trương định bán rong khắp HN, gói xôi nếp thơm lừng, trộn với cơm đậu xanh nhuyễn, rắc hành phi, gói trong lá sen hay lá dáy hơ lửa, lại gói trong vài sợi rơm vàng nữa thì đúng điệu. Hoặc có thể ăn xối lúa, nếp thơm trộn đều với hạt ngô nếp, dẻo mềm, hành phi thơm lừng..., cũng bọc lá sen đúng kiểu nha.

Em trước hay ăn xôi xéo, nhưng giờ ăn cảm thấy nóng nên thôi :(

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Cấp 1, 1987-1988, em ăn bánh mì pa tê này lần đầu tiên ở đầu Mẫu giáo Sao Mai, khu Nam Đồng

Cấp 2 em ăn bánh như này ở chợ Kim Liên

Hồi đó các hàng đều có mùi vị na ná nhau đến mức đồng nhất

Cấp 3 vẫn còn bánh này, những năm 1993-1995, em ăn ở khu chợ Thanh Xuân Bắc

Chệp

bimbim5656

Xe container
Lâu lắm rồi em thèm cái bánh mì pa tê chuẩn vị cổng trường học những năm 1988-1993

Pa tê, xúc xích đỏ thái mỏng, thịt mỡ nguội...chan thìa tương ớt chuẩn kiểu hàng phở, bốc vào mấy lát dưa chuột, một dúm rau mùi .....

Chệp

Vậy mà lùng sục khắp nơi không có

Các Cụ mợ biết địa chỉ xin chia sẻ vứi ợ
Giăm bông mà cụ lại dìm hàng "thịt mỡ nguội". Ngày xưa nghèo đói ăn cái j chả ngon hả cụ, bây h cho ăn lại cụ sẽ than "sao ngày xưa nó ngon thế kia mà" :))

huyleck

Xe điện
Bánh mì Phố Huế ngon, vị riêng, bánh mì Phúc Yết Kiêu cũng rất ngon, có cái xúc xích đỏ thái mỏng ấy...nhưng cả 2 vẫn không chuẩn vị bánh mì pa tê 600 đồng cổng trường các ông Giáo ạ

Để em ra Đình Ngang xem dư lào

Cụ Mợ biết thêm địa chỉ nào xin chia sẻ ợ
Cụ ăn ở chân cầu Đò Quan - Nam Định e đảm bảo chuẩn hương vị 20 năm ko thay đổi

BMZ_Z4

Xe điện
Kiểu bánh mỳ pate này hồi em tiểu học, đi đoạn đường chưa đến 100m, e ăn hết 2 cái, chan đầy tương ớt. Cái tương ớt này (kiểu nước sốt cay) trên phố Huế ko bán riêng
Em giống cụ, sáng ra ăn nửa cái 500d. Em ăn trên đường đi học ở trước trường cấp I+2 Nguyễn Trãi.
Vị khác với Patê phố Huế, phố Huế em ăn thấy nồng và dễ nghẹn hơn

ubisapro

Xe trâu
Khéo cụ đi qua nhà e rồi đó ợ :)). Nhà thứ 2 ở Hn của nhà e là căn phòng đầu tiên từ cầu thang lên. Đi qua phòng nhà e mới đến mấy lớp mẫu giáo Sao Mai :))

E học mẫu giáo Sao Mai, lớp 1-2 học Bế Văn Đàn đây ợ. Lớp 3 thì e chuyển qua Thủ Lệ :D

Cấp 1, 1987-1988, em ăn bánh mì pa tê này lần đầu tiên ở đầu Mẫu giáo Sao Mai, khu Nam Đồng

Cấp 2 em ăn bánh như này ở chợ Kim Liên

Hồi đó các hàng đều có mùi vị na ná nhau đến mức đồng nhất

Cấp 3 vẫn còn bánh này, những năm 1993-1995, em ăn ở khu chợ Thanh Xuân Bắc

Chệp

huuhuy

Xe tăng
Lâu lắm rồi em thèm cái bánh mì pa tê chuẩn vị cổng trường học những năm 1988-1993

Pa tê, xúc xích đỏ thái mỏng, thịt mỡ nguội...chan thìa tương ớt chuẩn kiểu hàng phở, bốc vào mấy lát dưa chuột, một dúm rau mùi .....

Chệp

cụ ra đầu Khâm Thiên nhé, đoạn gần ngã tư Xã Đàn ý, đúng yêu cầu của cụ luôn.

2 tai 8 banh

Xe container
Em là thằng ăn bánh mỳ nửa năm vì đau dạ dày. Nhu cầu của em là bánh mỳ sấy lò tôn xong mới kẹp các thứ, có rau mùi, dưa và tương ớt cay ăn phở, không được ép nhé!
Em hay ăn ở Phố Huế, Hàng Cót, Tô Tịch, Kim Mã Thượng, Đội Cấn, Hoàng Hoa Thám..., tùy gần đâu và thời gian bán hàng của các quán. Toàn quán thuần Hà Nội xưa
đau dạ dày mà bác xơi tương ớt xay ?? chém có quá tay không ạ :)) :))

Natalie.P

Xe buýt

Chệp

Sao cụ giống em vậy, y chang từ thành phần, hương vị và màu sắc. Ôi những miếng xúc xích đỏ đc thái xéo, mỏng, rưới tương ớt đúng vị phở nữa, ngon tuyệt vời

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Khéo cụ đi qua nhà e rồi đó ợ :)). Nhà thứ 2 ở Hn của nhà e là căn phòng đầu tiên từ cầu thang lên. Đi qua phòng nhà e mới đến mấy lớp mẫu giáo Sao Mai :))

E học mẫu giáo Sao Mai, lớp 1-2 học Bế Văn Đàn đây ợ. Lớp 3 thì e chuyển qua Thủ Lệ :D
Ù uây

Lớp 1-5 Bế Văn Đàn đơi Cụ êi, 1983-1988, lớp Cô Mùi, Cô Thanh, Cô Nhường, Cô Trang ...