[Funland] Tiểu thư & Công tử bột trong công việc

QUANG1970

Xì hơi lốp
Xinh đã là 1 dạng tài năng! Nhìn tích cực, khai thác được tài năng xinh là tầm ông chủ! Em thích tuyển người vừa xinh, giỏi, chủ động, làm được việc, sống biết điều có trước có sau về cộng tác cùng

Các bác đào đâu ra cái của quý ấy trong thời này?!
Hãy học Tào Tháo khi truyền ngôi (trăn trối dặn dò con trai) cho con trai là Tào Phi:

"Muốn quản được ai (thiên hạ) thì phải biết (có khả năng) chấp nhận họ!" ^:)^ =D>

Kém tài, thiếu trí, không khả năng, thì đừng mong (mơ), đòi làm lãnh đạo rồi mở mồm chê bai thiên hạ (nhân viên)! [-X

Chỉnh sửa cuối:

lexus315

Xe điện
Hãy học Tào Tháo khi truyền ngôi (trăn trối dặn dò con trai) cho con trai:

"Muốn quản được ai (thiên hạ) thì phải biết (có khả năng) chấp nhận họ!" ^:)^ =D>

Kém tài, thiếu trí, không khả năng, thì đừng mong (mơ), đòi làm lãnh đạo rồi mở mồm chê bai thiên hạ (nhân viên)! [-X
Nhìn mà cụ, quan trọng có duyên gặp gỡ

QUANG1970

Xì hơi lốp
Nhìn mà cụ, quan trọng có duyên gặp gỡ
Duyên kia, rõ cái vô hình, :P
Nợ này, đúng thật chữ tình vương mang. :((
Cầm bằng lỡ bước sang ngang,​
Chút nghĩa còn lại,mới càng quý thay! =D>

lexus315

Xe điện
Hãy học Tào Tháo khi truyền ngôi (trăn trối dặn dò con trai) cho con trai:

Funny chút thôi! Nhưng có 1 hình thức doanh nghiệp nên kết hợp với cơ sở đào tạo! Ví dụ doanh nghiệp lĩnh vực CNTT nên kết hợp với BK, Bưu chính, Đại học QG để trao học bổng từ năm thứ nhất, thậm chí trao học bổng từ khi các cháu mầm non tài năng ở các trường cấp 3! Lúc đó sẽ góp phần phát hiện, đào dưỡng nhân tài!
Còn tuyển giai đoạn sau: Thì phải trả giá cao cho tài năng và kinh nghiệm của họ!
Mấy anh cá mập diễn trên Tivi có ý đúng, anh ấy chọn startup để đầu tư thì yếu tố nhìn vào đội ngũ, thần thái của team rất quan trọng!

lexus315

Xe điện
Duyên kia rõ cái vô hình, :P
Nợ kia mới thật chữ tình vương mang. :((
Cầm bằng lỡ bước sang ngang,​
Chút nghĩa còn lại thật càng quý thay! =D>
Ngay cả khi chưa có nhu cầu tuyển, mời ai đó về cộng tác cùng mình, thì cơ sở Ứng viên hoặc Partner tiềm năng nên được xây dựng, bổ sung, duy trì thường xuyên! Khi nào bác cần, bác biết tìm đến ai để giải quyết! Có những mối lương duyên là do có sự chuẩn bị!
Em chém tý!

illidandh

Xe tải
Chuẩn cụ ạ, không phải bọn công tử bột nó kĩ năng chuyên môn kém mà là cái phong cách làm việc ạ. Team em có thằng cu 97 cao trắng chuẩn công tử bột làm việc cứ nhõng nha nhõng nhẽo, nói tí là xị cái mặt, suốt ngày than với vãn.

Được gửi từ iPhone 13 Pro Gold Max Full Option Limited Edition - Otofun

QUANG1970

Xì hơi lốp
Funny chút thôi! Nhưng có 1 hình thức doanh nghiệp nên kết hợp với cơ sở đào tạo! Ví dụ doanh nghiệp lĩnh vực CNTT nên kết hợp với BK, Bưu chính, Đại học QG để trao học bổng từ năm thứ nhất, thậm chí trao học bổng từ khi các cháu mầm non tài năng ở các trường cấp 3! Lúc đó sẽ góp phần phát hiện, đào dưỡng nhân tài!
Còn tuyển giai đoạn sau: Thì phải trả giá cao cho tài năng và kinh nghiệm của họ!
Mấy anh cá mập diễn trên Tivi có ý đúng, anh ấy chọn startup để đầu tư thì yếu tố nhìn vào đội ngũ, thần thái của team rất quan trọng!

Đó chỉ là một phần của cuôc sống!

Hãy thử điểm lại coi có bao người tài ngày nay, đã từng xuất hiện, hay PR trước công chúng?
Đám Start up vớ vẩn kia có thể nỗi trội sau đó (những lần PR) nhưng sau đó là cái gì: Những thất bại và thậm chí là những scandal đầy nhục nhã!

Còn những người tài thì thường không có giờ (thời gian) để làm PR mà tập trung vào kiếm tiền theo đúng nghĩa kiếm tiền.

Hay tập học, và nhìn, cũng như suy gẫm cụm từ: "By the end of the day" bác ạ!

Chỉnh sửa cuối:

Tép Suối

Xe tải
Cũng không hẳn, đôi khi sạch sẽ, gọn gàng và chau truốt hình ảnh bản thân cũng thể hiện người ta nghiêm túc với công việc.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Ngay cả khi chưa có nhu cầu tuyển, mời ai đó về cộng tác cùng mình, thì cơ sở Ứng viên hoặc Partner tiềm năng nên được xây dựng, bổ sung, duy trì thường xuyên! Khi nào bác cần, bác biết tìm đến ai để giải quyết! Có những mối lương duyên là do có sự chuẩn bị!
Em chém tý!

Bác dùng nhiều từ "đao to búa" quá! Lại chêm tiếng tây khi chưa (không) cần thiết!

Em ít chữ, nên quen cách nói nôm na, nhưng sâu sắc như các cụ dạy: "Chọn bạn mà chơi"!

lexus315

Xe điện
Đó chỉ là một phần của cuôc sống!

Hãy thử đềm lại coi có bao người tài ngay nay đã từng xuất hiện hay PR trước công chúng?
Đám Start up vố vẩn kia có thể nỗi trội sau đó (những lần PR) nhưng sau đó là cái gì? Nhưng thất bại và thậm chí nhưng scandal đầy nhục nhã!

Còn nhưng người tài thì thường không có giờ (thời gian) để làm PR mà tập trung vào kiếm tiền theo đúng nghĩa kiếm tiền.

Hay tập học và nhìn cũng như suy gẫm cụm từ: "By the end of the day" bác ạ!
Chỉ là nhấn mạnh thần thái của đội ngũ! Cun nên hiểu Trí tuệ (thiên tư) và sức khoẻ là hai thứ tự mỗi cá nhân làm chủ và phát triển! Không ai có thể cho cho người khác sức khoẻ, và cho người khác trí tuệ!

lexus315

Xe điện
Bác dùng nhiều từ "đao to búa" quá! Lại chêm tiếng tây khi chưa (không) cần thiết!

Em ít chữ, nên quen cách nói nôm na, nhưng sâu sắc như các cụ dạy: "Chọn bạn mà chơi"!
Hehe! Bác thích chê người khác nhỉ! Trần đời tôi chưa gặp ai thích chê người khác như bác! ^.^
À, quên - ở cõi Ô phở này thôi!
Đùa với bác chút thôi, biết tính cách bác hay tiểu tiết, vụn vặt mà lại hay chê người khác nên tôi trêu bác tý thôi! Bỏ qua nhé bác Ô phở già!

QUANG1970

Xì hơi lốp
Chỉ là nhấn mạnh thần thái của đội ngũ! Cun nên hiểu Trí tuệ (thiên tư) và sức khoẻ là hai thứ tự mỗi cá nhân làm chủ và phát triển! Không ai có thể cho cho người khác sức khoẻ, và cho người khác trí tuệ!

Nhưng ai (trừ người ngu) cũng có thể hiểu và nhìn ra trí tuệ của người đối diện mình ntn hay ra làm sao!

Trương tam phong

[Tịch thu bằng lái]
Sếp em thì kể cả tuyển lẫn hợp tác đều phải chọn thằng nào mặt sáng sủa một tý.

Sếp bảo:

- Nếu tuyển thằng mặt nó sáng mày còn có cơ hội dạy nó biết làm việc chứ chọn thằng mặt tối vừa mất tiền-vừa mất dạy-lại vừa bị ức chế, đằng nào cũng không có lựa chọn nào hơn trong thời buổi lao động bây giờ.

- Nếu hợp tác với thằng mặt sáng mày còn có chút niềm tin-nó đem lại chút thời gian cho mày, chứ chọn thằng mặt tối hợp tác thì vừa tốn thời gian cảnh giác ngay từ đầu vừa mất tiền, đằng nào mày cũng là thằng mất mát & không có sự lựa chọn nào hơn trong thời buổi bây giờ nếu làm ăn tử tế dư vô tuyến nó dạy.

Thế đấy, giờ mày hiểu tại sao tao phải xem tướng khi tuyển người hay lựa chọn đối tác chưa, nhớ kỹ lấy nguyên tắc này em ạ.

Còn nó không làm được việc, không sao....hãy bắt nó ký giấy tự nguyện trừ lương mua sản phẩm....mày nói cái gì???? Luật ld á???? Cái đấy không lo, anh có cả tập kê dưới ghế đây. ;))

CHỌN MẶT SÁNG-ĐÁNG ĐỒNG TIỀN.

:))
Vận dụng vào thì cụ thấy trên OF này hoặc ngay trong box này có chọn dc ai không?

QUANG1970

Xì hơi lốp
Hehe! Bác thích chê người khác nhỉ! Trần đời tôi chưa gặp ai thích chê người khác như bác! ^.^
À, quên - ở cõi Ô phở này thôi!
Đùa với bác chút thôi, biết tính cách bác hay tiểu tiết, vụn vặt mà lại hay chê người khác nên tôi trêu bác tý thôi! Bỏ qua nhé bác Ô phở già!

Hình như bác đang viết "còm", nhưng sai chủ đề đấy!

"Công kích cá nhân" khi không thể tranh luận bằng luận cứ hay kiến thức là cái trò tiểu nhân hạ cấp nhất, và dường như Otofun cũng không ủng hộ!

xuongrongtrencat

Xe buýt
Em đang làm tuyển dụng nhân sự, tất nhiên kinh nghiệm cũng chưa phải quá nhiều
Nhưng em nhận thấy 1 điều là mấy đứa kiểu nhìn trắng trẻo thư sinh, chăm chút quá mức thì năng suất làm việc và sự tập trung trong cv kém hơn mấy em ko có ngoại hình sáng bằng . :-? kể cả nam lẫn nữ
Theo các cụ thì sao :-?
Các cụ vẫn nói nhìn đứa "hay làm" thì nhìn thoáng qua là biết.
Tuy nhiên tuyển nhân sự mà tuyển đứa nó biết làm việc nhưng nó lại "trải đời" quá thì dễ có nổi loạn trong công việc và kế hoạch dùng người của công ty.
Tuyển một đứa như "tờ giấy trắng" sau ông chủ "viết lên" nội dung gì thì đều dễ viết (sẽ vất vả hơn như người lớn dạy trẻ con tập viết vậy). Còn đứa nó "từng trải" và biết việc ngay thì nó như 1 tờ giấy đã được viết thậm chí vẽ bậy chi chít với vuông tròn, nét ngắn nét dài đủ cả ... vv ;))

QUANG1970

Xì hơi lốp
Các cụ vẫn nói nhìn đứa "hay làm" thì nhìn thoáng qua là biết.
Tuy nhiên tuyển nhân sự mà tuyển đứa nó biết làm việc nhưng nó lại "trải đời" quá thì dễ có nổi loạn trong công việc và kế hoạch dùng người của công ty.
Tuyển một đứa như "tờ giấy trắng" sau ông chủ "viết lên" nội dung gì thì đều dễ viết (sẽ vất vả hơn như người lớn dạy trẻ con tập viết vậy). Còn đứa nó tư nó "từng trải" và biết việc ngay thì nó như 1 tờ giấy đã được viết thậm chí vẽ bậy chi chít với vuông tròn, nét ngắn nét dài đủ cả ... vv ;))

:P
=D>
=D>

:)) :)) :))
^:)^ ^:)^ ^:)^ ^:)^ ^:)^ ^:)^

dpl

Xe lăn
Em đang làm tuyển dụng nhân sự, tất nhiên kinh nghiệm cũng chưa phải quá nhiều
Nhưng em nhận thấy 1 điều là mấy đứa kiểu nhìn trắng trẻo thư sinh, chăm chút quá mức thì năng suất làm việc và sự tập trung trong cv kém hơn mấy em ko có ngoại hình sáng bằng . :-? kể cả nam lẫn nữ
Theo các cụ thì sao :-?
Thì còn dành time chăm chút nhan sắc và chat chit
Cứ bóng sáng là nhiều zai gái :D