[Funland] Tiểu thư & Công tử bột trong công việc

QUANG1970

Xì hơi lốp
Em thấy tứ trụ từ xưa đến nay hầu hết là vô duyên, lại còn già, chưa đánh giá xấu hay đẹp.

Bác nói "tứ trụ từ xưa đến nay" là muốn ám chỉ ai em và nhiều bác trong "thớt" không biết và em tin là họ cũng không có nhu cầu cần biết.

Tuy nhiên, một sự thực không ai chối cãi được là cho dù họ là ai thì cũng khó mà so sánh với một tên tuổi mà nếu nói về tài, đức và sự nổi tiếng cũng như lưu danh thiên cổ và lưu truyền sử sách cả VN lẫn nước ngoài là vua (Hoàng Đế) Quang Trung (Nguyễn Huệ)

Tài là thế, đức là vậy và sự nổi tiếng lừng danh kim cổ này là khó có người VN thứ hai có thể so sánh, đã có dung mạo nó ra làm sao???
Em xin mời các bác xem các thông tin về dung mạo ông như sau:

"Sách Những khám phá về Hoàng đế Quang Trung cũng trích dẫn tướng mạo của Hoàng đế Quang Trung theo mô tả của một quan viết sử dưới thời Nguyễn: “Huệ tóc quăn, mặt đầy mụn, có con mắt nhỏ, nhưng cái tròng rất lạ, ban đêm ngồi không có đèn, ánh sáng từ mắt soi sáng cả chiếu, lúc lâm trận thì thế thắng uy nghi, anh hùng lẫm liệt, cho nên mới bình định được phương Nam, dẹp phương Bắc, tiến đến đâu thì không ai hơn được... Óc thông minh đó sẽ làm nên sự nghiệp lớn, tiếng nói sang sảng như chuông sẽ là lệnh truyền hiệu nghiệm đầy sức thuyết phục. Với đôi mắt như ánh điện, thay được đèn soi sáng cả chiếu vào lúc ban đêm, có thể xuyên thấu mọi tâm can sâu thẳm của mỗi con người, của đối phương nên đã làm người người đều kinh sợ. Cái nhãn quang đó cùng bộ óc thông minh của ông đã làm nên sự nghiệp phi thường như lịch sử đã ghi lại".

Ngoài ra, trong một phác họa chân dung vua Quang Trung in trên một tờ tiền giấy, hậu thế có thể thấy đôi mắt của vua là một đôi mắt đẹp đặc trưng kiểu người Việt Nam, nghĩa là đôi mắt to, hai mí lớn, nhãn cầu hơi lồi và ánh nhìn ngay thẳng, chính trực.

Có lẽ do quá ấn tượng về nhân cách, tài trí vô song của vị vua áo vải này mà các sử gia đã phần nào “thần thánh hóa” đôi mắt của vua, nhằm cho đời sau cảm nhận được uy lực lạ lùng của đôi mắt ấy. Việc miêu tả chi tiết đôi mắt, làn da cũng như mái tóc của vua Quang Trung càng cho thấy sự gần gũi của vị vua có xuất thân dân dã này."

VÀ,

Bức chân dung thể hiện gương mặt khá hom hem, tiều tụy của vua Quang Trung do họa sĩ nhà Thanh vẽ được in trong cuốn Đi tìm chân dung vua Quang Trung của nhà nghiên cứu Nguyễn Duy Chính có thể gây sốc cho độc giả.

Hình vua Quang Trung theo bản vẽ của nhà Thanh (từ catalogue đấu giá của công ty Sotheby’s) /// Ảnh: Chụp lại từ tư liệu
Hình vua Quang Trung theo bản vẽ của nhà Thanh (từ catalogue đấu giá của công ty Sotheby’s)

Chỉnh sửa cuối:

ĐưcAnh69

Xe đạp
Em đang làm tuyển dụng nhân sự, tất nhiên kinh nghiệm cũng chưa phải quá nhiều
Nhưng em nhận thấy 1 điều là mấy đứa kiểu nhìn trắng trẻo thư sinh, chăm chút quá mức thì năng suất làm việc và sự tập trung trong cv kém hơn mấy em ko có ngoại hình sáng bằng . :-? kể cả nam lẫn nữ
Theo các cụ thì sao :-?
Em cũng thấy đa số là như vậy Cụ à.

nhuataiche

Xe container
Đôi khi cha mẹ không liên quan. Trước có thăng em họ, bố nó là lái xe cho cán bộ Tỉnh (kiểu Trưởng Ty), mẹ là giáo viên mẫu giáo ở quê (sau này lên hiệu trưởng), ra trường vào làm sale cho 1 cty thức ăn chăn nuôi nước ngoài. Dần dần giờ lên đến Tổng Giám đốc. Trong cả quá trình đó team của nó năm nào cũng bị thải loại người đứng cuối.
Thường bố mẹ ko liên quan đâu bác, nhưng bên sales thì khác đấy.

bo kent

Xe tăng
Thực ra đánh giá vào vẻ bề ngoài của các nhà tuyển dụng cũng có cái lý của nó:
1. Nhân viên biết ăn mặc một chút thể hiện việc biết chăm sóc, quan tâm đến bản thân. Gu ăn mặc cũng thể hiện sự tinh tế và chu đáo của bản thân với mọi việc. Đầu tóc rối bời, quần áo xộc xệch, nhăn nhúm đi phỏng vấn ai mê được? Người ko biết chăm sóc nổi bản thân mình thì chăm lo công việc sao được?
2. Ăn mặc chỉn chu, gọn gàng, sạch sẽ chứ không phải son phấn sặc sỡ, vuốt keo bóng láng, nước hoa thơm phức. Người như vậy gọi là yêu bản thân quá mức và cũng không có j quan trọng bằng bản thân, hờ hững và không quá nhiệt tình trong công việc.
-> Thường thì người làm tốt việc sẽ biết trình bày và trình bày rất chi tiết việc đã làm. Việc của nhà tuyển dụng là phải biết đưa ra câu hỏi phù hợp và đánh giá khách quan. Nhiều người tuyển dụng đưa ra câu hỏi ngu ngơ bỏ mịa, đã thế lại rất tỏ thái độ ta đây ban phát việc là không ổn.

poiuy

Xe ba gác
Thường bố mẹ ko liên quan đâu bác, nhưng bên sales thì khác đấy.
Thì thằng em họ em nó làm sale đó cụ, giờ lên đến Tổng giám đốc mảng sale. Em cũng không hiểu tố chất ở đâu ra luôn, bố thì thật thà, đến giai đoạn đổi mới, các ông Giám đóc sở ăn chơi nhiều là ông ấy xin nghỉ hưu luôn chứ không theo được.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Em thì thấy hơi khác cụ 1 tí.
..........................................................................................
Tất nhiên có nhiều con công đỏm dáng, trông đẹp mã nhưng đầu ko có kiến thức, tụi này nói chuyện 3 phút là biết họ ntn thì đi làm nghề bơm/ thổi như bác QUANG1970 trên kia nói đến là hợp nhứt =))

Cám ơn bác Alexandre Ciskob đã réo tên em cũng như đã réo, mà còn kèm vào cái nghề "bơm thổi" bằng mồm kia! :(( :))

Với những ai từng có "làm nhân sự" chuyên sâu, hay quan tâm tới nó, sẽ thấy là "Nghề chọn người" là có thật các bác ạ! :P

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

KeanuR

Xe tăng
do cách tôi luyện đào tạo thôi, bên e cho tôi luyện 6 tháng ở vị trí photo đóng dấu văn bản, chạy đưa hs giấy tờ tất cả nhân viên mới ( ngày photo sắp xếp cỡ 2000 trang A4)
Sau 6-12 tháng dc làm việc chính thức k ai thấy k nhiệt tình, hết mình vì cv vì nếu k trụ dc thì nó đã bỏ sau 1-2 tháng làm rồi

Qualcomaptx

Xe tăng
Lỗi thuộc về cụ chủ.
Đơn giản bởi tại các cháu nó lựa chọn mục tiêu & cv khác, cụ cứ nhìn vào cách làm việc của các cháu nó đây nài, có kế hoạch, lịch trình cụ thể chứ ko phải ba lăng nhăng đâu.
Nom các cháu nó dư kia mà cụ lại định dí vào mấy cv pha trà với quét vp thì bảo sao các cháu nó uể oải. :D

Che làm gì?Cccm biết hết rồi :D

darthvader

Xe điện
Tùy tính chất công việc.. bên em tuyển người làm công tác đối ngoại chọn 1 cậu có tiền sử dân chơi tất nhiên là ko phải dạng chuyên cần, đối tác với các sếp khen hết nấc, mà mình cũng được nhờ, thỉnh thoảng bảo nó đi kiếm mối làm tí là ông em nhiệt tình lắm :D

nhuataiche

Xe container
Thì thằng em họ em nó làm sale đó cụ, giờ lên đến Tổng giám đốc mảng sale. Em cũng không hiểu tố chất ở đâu ra luôn, bố thì thật thà, đến giai đoạn đổi mới, các ông Giám đóc sở ăn chơi nhiều là ông ấy xin nghỉ hưu luôn chứ không theo được.
Cũng có thể gọi em của bác là rất có năng khiếu đó !

Imei

Xe buýt
Tàu nhanh vừa có bài này cho các cụ tham khảo he he he.
Dưới đó lại có bài

thế này cc ah

tomtomchát

Xe container

Trục

Xe ba gác
Em đang làm tuyển dụng nhân sự, tất nhiên kinh nghiệm cũng chưa phải quá nhiều
Nhưng em nhận thấy 1 điều là mấy đứa kiểu nhìn trắng trẻo thư sinh, chăm chút quá mức thì năng suất làm việc và sự tập trung trong cv kém hơn mấy em ko có ngoại hình sáng bằng . :-? kể cả nam lẫn nữ
Theo các cụ thì sao :-?
Em dáng thư sinh, da bánh mật đầy chất phong trần, phù hợp với tất cả các vị trí mà cụ tuyển dụng. Năng xuất làm việc thì không bàn, vì em chỉ chơi thôi, cụ tuyển em đi. :D

G810

[Tịch thu bằng lái]
Sếp em thì kể cả tuyển lẫn hợp tác đều phải chọn thằng nào mặt sáng sủa một tý.

Sếp bảo:

- Nếu tuyển thằng mặt nó sáng mày còn có cơ hội dạy nó biết làm việc chứ chọn thằng mặt tối vừa mất tiền-vừa mất dạy-lại vừa bị ức chế, đằng nào cũng không có lựa chọn nào hơn trong thời buổi lao động bây giờ.

- Nếu hợp tác với thằng mặt sáng mày còn có chút niềm tin-nó đem lại chút thời gian cho mày, chứ chọn thằng mặt tối hợp tác thì vừa tốn thời gian cảnh giác ngay từ đầu vừa mất tiền, đằng nào mày cũng là thằng mất mát & không có sự lựa chọn nào hơn trong thời buổi bây giờ nếu làm ăn tử tế dư vô tuyến nó dạy.

Thế đấy, giờ mày hiểu tại sao tao phải xem tướng khi tuyển người hay lựa chọn đối tác chưa, nhớ kỹ lấy nguyên tắc này em ạ.

Còn nó không làm được việc, không sao....hãy bắt nó ký giấy tự nguyện trừ lương mua sản phẩm....mày nói cái gì???? Luật ld á???? Cái đấy không lo, anh có cả tập kê dưới ghế đây. ;))

CHỌN MẶT SÁNG-ĐÁNG ĐỒNG TIỀN.

:))

QUANG1970

Xì hơi lốp
Em dáng thư sinh, da bánh mật đầy chất phong trần, phù hợp với tất cả các vị trí mà cụ tuyển dụng. Năng xuất làm việc thì không bàn, vì em chỉ chơi thôi, cụ tuyển em đi. :D

Thế ............... cái kia thì ntn? :-?
Bác cứ khai thật, không khéo em lại tư vấn cho bác ối việc hay, mà lại có khối tiền đấy :P