[Funland] Tiểu học đã ôn luyện thi Ielts cấp tốc để được suất tuyển thẳng???

xebobabanh17201

Xe điện
Quan điểm thế này thì tốt nhất tìm cách sang mấy nước nói Tiếng Anh mà đẻ cho trẻ nó nhàn :))
Chắc gì bọn nói Tiếng anh đã thi được Ielts 7.0 :), như mình thi Tiếng Việt toàn 6-7-8 ấy.

dheIa

Xe điện
Chắc gì bọn nói Tiếng anh đã thi được Ielts 7.0 :), như mình thi Tiếng Việt toàn 6-7-8 ấy.
Làm dân bản xứ rồi thì thõi TA hay ko cũng ko phẩy thi ai eo cụ ạ 😊
Chỉ có dân nhà mình dạo gần đây mới phát zồ lên với ai eo như thế. Chứ Lào Cam chắc họ cũng ko đến mức ngớ ngẩn như vậy. Còn cứ bảo toàn dân giỏi TA thì sẽ văn minh? Nhìn sang Philippin í ^^

Em mà đc họp BCT, em treo cổ mấy thằng cha bày trò này lên 😊

coolpix8700

Xe ngựa
Em chỉ thấy các cuộc thi quốc tế, họ tuyền tổ chức thi mấy môn KHTN Toán, Lý, Hoá, Sinh.. thoy, chứ ko thấy có cuộc thi TA quốc tế nào cả 😊
Nếu bắt nhiều ông chuyên dịch sách, có khi cả dịch thơ mà nói lên mấy câu thì chắc nhóm ọp phở ở đây bò hết ra đất...
Có cô giáo dậy tụi em, sang bên kia tụi em dẫn đi ra phố. Đứng ở bến xe có mấy người Đức đi qua chào, cô ấy ngớ ra một lúc mới bảo "Ơ, họ chào mình mà không biết để chào lại!".
Ông bạn cùng lớp (bây giờ đang định cư ở Canada; chuyên môn ông ấy là phê bình ngôn ngữ, tốt nghiệp tổng hợp Tp. Hồ Chí Minh) hồi học trong nước rất hăm hở, chỉ thích phấn đấu để được đi thi Olympic, chắc so với tụi em thì ông ấy là chuyên gia. Khi ra bến tầu điện, bà bán vé trong quầy đi ra gọi tụi em "Các ông giúp tôi xem ông bạn này của các ông cần cái gì!", quay lại thấy ông ấy đang cầm tiền bảo tôi mua vé. Em chỉ nói ông ấy cần vé làm bà ấy "Ồ, ồ,...!".
Phát âm tiếng Đức không khó, vì họ viết như nói, nhưng có âm dài giống trọng âm tiếng Anh. Không đọc đúng âm dài người ta không phân biệt được từ. Mặt khác ông ấy lại giở cái thể động từ đặc biệt cho lịch sự mà người dân thường không dùng, đặt câu rất dài nữa làm bà bán vé ngớ ra!

Chỉnh sửa cuối:

xebobabanh17201

Xe điện
Làm dân bản xứ rồi thì thõi TA hay ko cũng ko phẩy thi ai eo cụ ạ 😊
Chỉ có dân nhà mình dạo gần đây mới phát zồ lên với ai eo như thế. Chứ Lào Cam chắc họ cũng ko đến mức ngớ ngẩn như vậy. Còn cứ bảo toàn dân giỏi TA thì sẽ văn minh? Nhìn sang Philippin í ^^

Em mà đc họp BCT, em treo cổ mấy thằng cha bày trò này lên 😊
Em dân làm cho tư bản, report, meeting suốt ngày nhưng chịu. khống dám ielts gì sất.
Quan điểm em phản đối dùng ielts xét tuyển Đại học nhưng sống ở ta thì đành chịu.
Trước em có làm với dân Philipine thì đúng tiếng Anh họ tốt, nhất là khả năng viết. Cấp 1 họ đã dùng 2 ngôn ngữ song song, Cô Giáo, chương trình...Chắc tiên tiến hơn ta nhiều.

dheIa

Xe điện
Em dân làm cho tư bản, report, meeting suốt ngày nhưng chịu. khống dám ielts gì sất.
Quan điểm em phản đối dùng ielts xét tuyển Đại học nhưng sống ở ta thì đành chịu.
Trước em có làm với dân Philipine thì đúng tiếng Anh họ tốt, nhất là khả năng viết. Cấp 1 họ đã dùng 2 ngôn ngữ song song, Cô Giáo, chương trình...Chắc tiên tiến hơn ta nhiều.
Đến trường Dược (ko biết trường Y có vậy ko) mà còn dùng trần thùi lụi TA để xét tuyển!

Thực sự là vấn đề cụ ạ :|

haivanphe

Xe container
Các bác đi nhiều nước nhiều nơi cho em hỏi là các nước khác có trường chuyên ngoại ngữ không ạ?

duongphong

Xe container
Em có cậu bạn, F1 được chuyển vào BK nhờ Ai eo.
Năm thứ nhất, thứ nhì thi lại nhiều môn,...!
BK những năm 200x em đã thấy các cụ ấy kêu như vạc rồi. Mặt bằng chung SV tuyển bằng KQ thi tốt nghiệp, xét IE kém đi nhiều. Dưng mà chả biết làm gì khác :D

coolpix8700

Xe ngựa
haivanphe nói:
Các bác đi nhiều nước nhiều nơi cho em hỏi là các nước khác có trường chuyên ngoại ngữ không ạ?
Hình như ko cụ ạ :D
Chỉ có khoa Tiếng nước ngoài ở một vài trường ĐH thôi!
Có đấy!
Em chắc chắn thời xưa Liên Xô là có. Họ dậy rất nghiêm chỉnh, nói đúng giọng từng vùng của thứ ngôn ngữ học luôn. Gần như khi họ nói thì người địa phương sẽ rất khó để phát hiện họ là người Nga.
Nhưng đó là họ đào tạo cho các công việc rất đặc biệt!

dheIa

Xe điện
Cháu nội của bố em nhờ IELTS mà được miễn thi chiều qua, ít ra, nó giỏi hơn bố nó, vì bố nó học TA quá kém.
Niềm tự hào của cụ em rất hiểu ^^
Cháu nó đã thay cụ hoàn thành đc cái việc mà cụ là bố cháu đã ko làm đc ^^
Xin chúc mừng cụ ạ :D

mrthanh26

Xe hơi
Xét tuyển ưu tiên TA kiểu này, ko biết F1 nhà e nó có vào được trường nào không cơ nữa :(

Batman

Xe container
Niềm tự hào của cụ em rất hiểu ^^
Cháu nó đã thay cụ hoàn thành đc cái việc mà cụ là bố cháu đã ko làm đc ^^
Xin chúc mừng cụ ạ :D
Vâng Cụ, tiếng anh của em cứ được 5/10 là em mừng rồi.
Đận thi cao học, em còn được 4.5, trượt thẳng cổ do môn này. :((

nowhereland

Xe điện
Em chỉ thấy các cuộc thi quốc tế, họ tuyền tổ chức thi mấy môn KHTN Toán, Lý, Hoá, Sinh.. thoy, chứ ko thấy có cuộc thi TA quốc tế nào cả 😊
Bản thân Ielts, SAT......nó đã là kỳ thi quốc tế rồi còn gì nữa?

Các trường người ta xét tuyển Ielts là họ đã nghiên cứu:
1. Trong Ielts nó có đủ kiến thức về KHTN, KHXH, Văn học, Lịch Sử.......để xác định khả năng tư duy và năng lực của học sinh
2. Bây giờ xu hướng hội nhập là tất yếu, sinh viên học cũng phải hoàn thành chương trình tiếng Anh theo quy định mới được tốt nghiệp. Xét tuyển như thế một công đôi việc luôn

nowhereland

Xe điện
Ielts chỉ là một tiêu chí xét tuyển thôi, vẫn phải tổ hợp với các môn học khác trong nhóm. Không phải cứ có Ielts cao là nghiễm nhiên vào ĐH cụ ạ, tất nhiên điểm Ielts tốt thì có lợi thế hơn, cũng như các môn khác học giỏi điểm cao thì cũng lợi thế hơn thôi.

Hp007hp

Xe buýt
Đến trường Dược (ko biết trường Y có vậy ko) mà còn dùng trần thùi lụi TA để xét tuyển!

Thực sự là vấn đề cụ ạ :|
Đọc cm cụ e tìm vội quy chế ts của đh Dược HN. Ko đơn thuần TA mà kết hợp Sat (ko xét Ie) và học bạ, nhưng điểm Sat max 90, điểm 3 môn tổ hợp max 10. Và cũng mới là 1/5 cách xét tuyển. Cũng ko ngờ nó lại dễ thế (dù chưa rõ ràng số lượng sv tuyển theo tiêu chí này).
Thời xưa thi đề riêng thì đh Dược HN là trường có đề khoai hàng top 1 luôn, 1 khoá lấy 150-200, đánh nhau vỡ đầu. Có lẽ trường rơi xuống top sau rồi.

duongphong

Xe container
Bản thân Ielts, SAT......nó đã là kỳ thi quốc tế rồi còn gì nữa?

Các trường người ta xét tuyển Ielts là họ đã nghiên cứu:
1. Trong Ielts nó có đủ kiến thức về KHTN, KHXH, Văn học, Lịch Sử.......để xác định khả năng tư duy và năng lực của học sinh
2. Bây giờ xu hướng hội nhập là tất yếu, sinh viên học cũng phải hoàn thành chương trình tiếng Anh theo quy định mới được tốt nghiệp. Xét tuyển như thế một công đôi việc luôn
Em chưa hiểu Đủ Kiến Thức KHTN là gồm những gì. Kiến thức KHTN này đang ở mức nào? Vì kiến thức KHTN học sinh Lớp 6 nó khác xa kiến thức Lớp 12, cho dù vẫn gọi chung là KHTN.
Cụ có thể post bài học hay dạng đề thi kiến thức KHTN trong quá trình luyện hay học IE cho các cụ tham khảo được không? Vì rất nhiều ofer nói IE học đủ khtn.

pisces_hn

Xe container
Quan điểm thế này thì tốt nhất tìm cách sang mấy nước nói Tiếng Anh mà đẻ cho trẻ nó nhàn :))
nh nước châu phi nói tiếng anh nhưng nó k phát triển, còn thì giờ đa số tri thức của nhân loại ở bản tiếng Anh nhiều nên tự học được là ok hơn chứ. tất nhiên có nhiều thứ tiếng để học nhưng đầu tiên là tiếng anh đã. Bạn em có đứa con cái lớp 4 tiếng anh đã tương đối rồi cho học thêm tiếng Trung. cụ thấy như hội do thái họ buôn bán được tốt theo em cũng dựa trên 60 70% là họ được học nhiều ngôn ngữ.

nowhereland

Xe điện
Em chưa hiểu Đủ Kiến Thức KHTN là gồm những gì. Kiến thức KHTN này đang ở mức nào? Vì kiến thức KHTN học sinh Lớp 6 nó khác xa kiến thức Lớp 12, cho dù vẫn gọi chung là KHTN.
Cụ có thể post bài học hay dạng đề thi kiến thức KHTN trong quá trình luyện hay học IE cho các cụ tham khảo được không? Vì rất nhiều ofer nói IE học đủ khtn.

Ielts nó phán ra nhiều cấp độ chứ không phải chỉ 1 cấp, hiện nay là 17 quyển. Và chủ yếu họ đánh giá năng lực hiểu biết và khả năng tư duy ở phạm vi rất rộng và đa dạng chứ không chỉ hẹp như một môn học (Toán, Lý hay Hóa......). Và tất cả đều được chuẩn hóa theo tiêu chuẩn được Quốc tế công nhận. Cái này nếu cụ cứ căn cứ chương trình phổ thông của mình để làm hệ quy chiếu thì sẽ rất khập khiễng. Ngay cả chương trình phổ thông của mình, ví dụ môn Toán lớp 12 có khi còn học nhiều thứ cao cấp hơn cả Toán Đại Học ở một số nước phát triển.

Cụ quan tâm có thể tải tài liệu về, nguồn rất nhiều Google phát ra cả đống. Thậm chí các bài giảng, bài làm luôn có sẵn trên youtube.

Các trường ĐH top đầu ở ta ngày càng xiết chặt đầu vào với hệ thống xét tuyển khắt khe hơn, đang cho thấy họ mất dần niềm tin vào điểm học bạ và điểm thi PTTH. Do đó mới phát sinh các chỉ tiêu tuyển sinh qua các kỳ thi đánh giá năng lực hay các chứng chỉ Quốc tế như Ielts, SAT........họ cần sinh viên có tư duy, kiến thức đủ rộng để phát triển chứ không đơn thuần là các điểm số đẹp vốn tiềm ẩn không ít tiêu cực. Và chắc chắn chỉ tiêu tuyển sinh cho nhóm xét học bạ, điểm thi THPT sẽ ngày càng bị thu hẹp.

duongphong

Xe container
Ielts nó phán ra nhiều cấp độ chứ không phải chỉ 1 cấp, hiện nay là 17 quyển. Và chủ yếu họ đánh giá năng lực hiểu biết và khả năng tư duy ở phạm vi rất rộng và đa dạng chứ không chỉ hẹp như một môn học (Toán, Lý hay Hóa......). Và tất cả đều được chuẩn hóa theo tiêu chuẩn được Quốc tế công nhận. Cái này nếu cụ cứ căn cứ chương trình phổ thông của mình để làm hệ quy chiếu thì sẽ rất khập khiễng. Ngay cả chương trình phổ thông của mình, ví dụ môn Toán lớp 12 có khi còn học nhiều thứ cao cấp hơn cả Toán Đại Học ở một số nước phát triển.

Cụ quan tâm có thể tải tài liệu về, nguồn rất nhiều Google phát ra cả đống. Thậm chí các bài giảng, bài làm luôn có sẵn trên youtube.

Các trường ĐH top đầu ở ta ngày càng xiết chặt đầu vào với hệ thống xét tuyển khắt khe hơn, đang cho thấy họ mất dần niềm tin vào điểm học bạ và điểm thi PTTH. Do đó mới phát sinh các chỉ tiêu tuyển sinh qua các kỳ thi đánh giá năng lực hay các chứng chỉ Quốc tế như Ielts, SAT........họ cần sinh viên có tư duy, kiến thức đủ rộng để phát triển chứ không đơn thuần là các điểm số đẹp vốn tiềm ẩn không ít tiêu cực. Và chắc chắn chỉ tiêu tuyển sinh cho nhóm xét học bạ, điểm thi THPT sẽ ngày càng bị thu hẹp.
Cụ làm em phải google để tìm hiểu. Em trích dẫn Cambridge IELTS 17(2022) thì nội dung nó thế này. Thực tế chỉ là bài viết mang tính chất giới thiệu về các lĩnh vực KHTN-KHXH, chương trình nó nhẹ hơn các cháu học C3 rất nhiều về lĩnh vực KHTN. (lý - sinh -hóa)

Cụ thể em lấy VD 1 bài viết về Sản xuất đường từ cây mía. Cambridge IELTS 16
thì cơ bản nó cũng chỉ là giới thiệu quy trình thôi cụ. Em nghĩ cháu nào chịu khó cày cuốc ngữ pháp, vốn từ nhiều, luyện viết nhiều... thì trình nâng dần lên. Chứ mức độ logic nó không như đồn thổi.

nowhereland

Xe điện
Cụ làm em phải google để tìm hiểu. Em trích dẫn Cambridge IELTS 17(2022) thì nội dung nó thế này. Thực tế chỉ là bài viết mang tính chất giới thiệu về các lĩnh vực KHTN-KHXH, chương trình nó nhẹ hơn các cháu học C3 rất nhiều về lĩnh vực KHTN. (lý - sinh -hóa)

View attachment 7934428

Cụ thể em lấy VD 1 bài viết về Sản xuất đường từ cây mía. Cambridge IELTS 16
thì cơ bản nó cũng chỉ là giới thiệu quy trình thôi cụ. Em nghĩ cháu nào chịu khó cày cuốc ngữ pháp, vốn từ nhiều, luyện viết nhiều... thì trình nâng dần lên. Chứ mức độ logic nó không như đồn thổi.

View attachment 7934474
View attachment 7934525
Cụ vẫn sa đà vào việc lấy chương trình học phổ thông của mình làm hệ quy chiếu. Sao cụ không đặt câu hỏi tại sao cần phải học nặng như chương trình cấp 3 của mình? Kết quả học sinh, sinh viên nước mình có trình độ, kỹ năng cao hơn hs-sv học theo chuẩn Quốc tế không?

Đánh giá cá nhân của cụ, nó chỉ có tác dụng với riêng cụ. Còn cái gì nó được chuẩn hóa theo tiêu chuẩn được Quốc tế công nhận và được số đông ủng hộ, nó có lý lẽ riêng của nó. Và cái cụ đang lo những nhà tuyển sinh Đại Học họ đánh giá quá cao Ielts thì nói thật là quá thừa.