[Funland] Tiểu học đã ôn luyện thi Ielts cấp tốc để được suất tuyển thẳng???

duongphong

Xe container
Cụ vẫn sa đà vào việc lấy chương trình học phổ thông của mình làm hệ quy chiếu. Sao cụ không đặt câu hỏi tại sao cần phải học nặng như chương trình cấp 3 của mình? Kết quả học sinh, sinh viên nước mình có trình độ, kỹ năng cao hơn hs-sv học theo chuẩn Quốc tế không?

Đánh giá cá nhân của cụ, nó chỉ có tác dụng với riêng cụ. Còn cái gì nó được chuẩn hóa theo tiêu chuẩn được Quốc tế công nhận và được số đông ủng hộ, nó có lý lẽ riêng của nó. Và cái cụ đang lo những nhà tuyển sinh Đại Học họ đánh giá quá cao Ielts thì nói thật là quá thừa.
Hehe. Em có bẩu IE nó không chuẩn hay không được cuốc tế công nhận đâu.

Em chỉ còm chủ yếu về cách đồn thổi KHTN trong IE bấy lâu nay thôi. :D

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Cụ vẫn sa đà vào việc lấy chương trình học phổ thông của mình làm hệ quy chiếu. Sao cụ không đặt câu hỏi tại sao cần phải học nặng như chương trình cấp 3 của mình? Kết quả học sinh, sinh viên nước mình có trình độ, kỹ năng cao hơn hs-sv học theo chuẩn Quốc tế không?

Đánh giá cá nhân của cụ, nó chỉ có tác dụng với riêng cụ. Còn cái gì nó được chuẩn hóa theo tiêu chuẩn được Quốc tế công nhận và được số đông ủng hộ, nó có lý lẽ riêng của nó. Và cái cụ đang lo những nhà tuyển sinh Đại Học họ đánh giá quá cao Ielts thì nói thật là quá thừa.
Hoàn toàn đồng ý với cụ nhất là câu cuối. Hoá ra các nhà phản biện tại thớt này đang lo hộ các nhà tuyển sinh Đại học ưu đãi/lạm dụng việc sử dụng Ielts trong tuyển sinh. Đúng là lo bò trắng răng.

dheIa

Xe điện
Đọc cm cụ e tìm vội quy chế ts của đh Dược HN. Ko đơn thuần TA mà kết hợp Sat (ko xét Ie) và học bạ, nhưng điểm Sat max 90, điểm 3 môn tổ hợp max 10. Và cũng mới là 1/5 cách xét tuyển. Cũng ko ngờ nó lại dễ thế (dù chưa rõ ràng số lượng sv tuyển theo tiêu chí này).
Thời xưa thi đề riêng thì đh Dược HN là trường có đề khoai hàng top 1 luôn, 1 khoá lấy 150-200, đánh nhau vỡ đầu. Có lẽ trường rơi xuống top sau rồi.
Thời đi học, em cũng nể nhất mấy bạn Y, Dược. BK thì bình thường vì bạn bè bên đấy nhiều quá 😊

E cũng ko nghĩ Dược giờ lại hạ giá thế. SAT gì mà 90 cụ nhỉ?
Nếu e ko nhầm thì SAT điểm tối đa là 2400, lấy có 90 để xét tuyển thì buồn cười quá.
Khoanh bừa đáp án hoặc toàn a/toàn b/toàn c.. chắc cũng thừa 90 😅

Hp007hp

Xe buýt
Thời đi học, em cũng nể nhất mấy bạn Y, Dược. BK thì bình thường vì bạn bè bên đấy nhiều quá 😊

E cũng ko nghĩ Dược giờ lại hạ giá thế. SAT gì mà 90 cụ nhỉ?
Nếu e ko nhầm thì SAT điểm tối đa là 2400, lấy có 90 để xét tuyển thì buồn cười quá.
Khoanh bừa đáp án hoặc toàn a/toàn b/toàn c.. chắc cũng thừa 90 😅
Ko phải SAT lấy 90 điểm của nó mà nó là (điểm thi Sat/ 1600)x90. Còn điểm học bạ (tb 3 môn/3)x10. Nói chung là ưu tiên tương đối lớn với điểm Sat cụ ah.

dheIa

Xe điện
Ko phải SAT lấy 90 điểm của nó mà nó là (điểm thi Sat/ 1600)x90. Còn điểm học bạ (tb 3 môn/3)x10. Nói chung là ưu tiên tương đối lớn với điểm Sat cụ ah.
Nếu thế thì cũng ổn cụ ạ. Vì SAT khó. Chứ ko phải chích bông đậu cành như ai eo :D

Việc lấy chứng chỉ tiếng Anh để tuyển thẳng vào Đại học như ngành giáo dục của ta đang làm theo em là cách làm không đúng. Tiếng Anh (TA) cũng chỉ là 1 ngoại ngữ như các ngoại ngữ khác (Pháp, Hàn, Trung,...) có điều thông dụng hơn thôi, vì vậy không thể dùng TA để tuyển thẳng vào ĐH (mỗi ĐH có các chuyên ngành khác nhau, có chuyên ngành thuộc khối kỹ thuật, có chuyên ngành thuộc khối tự nhiên,....), TA không thể thay thế cho các môn tự nhiên hay xã hội được! Một người chỉ giỏi TA thì cũng chỉ làm giỏi được chuyên môn là phiên dịch thông thường, không thể làm được phiên dịch chuyên ngành (vì họ không được học chuyên ngành đó). Ở đây chắc nhiều CCCM cũng đã biết bài dịch về môn Lý của một bạn chuyên ngữ:"....những đám mây điện tử lang thang trên cánh đồng...". Nếu một người có chuyên môn (như Kỹ sư XD, Kỹ sư điện,....) và có cả TA thì thì cực tốt, được trọng dụng, đãi ngộ cao. Vì vậy chỉ dùng TA để thay thế đầu vào (tuyển thẳng vào ĐH) cho các môn học khác như ở ta đang làm là một thực tế sai lầm, ngành giáo dục cần xem xét, đánh giá lại một cách toàn diện!
Em cũng đã tìm hiểu về bài dịch về môn Lý của một bạn chuyên ngữ của các đề cập. Thật khó mà chấp nhận được khi thiếu ngôn ngữ chuyên ngành ạ.

theanh90

Xe tăng
Đúng là kinh doanh giáo dục, xã hội đảo điên, một năng khiếu ngôn ngữ lại biến thành tiêu chuẩn tài năng của xã hội. Nhà nước để yên cũng tài thật.

Đúng là kinh doanh giáo dục, xã hội đảo điên, một năng khiếu ngôn ngữ lại biến thành tiêu chuẩn tài năng của xã hội. Nhà nước để yên cũng tài thật.
Vấn nạn nhức nhối, nhưng cứ bị các bác nhớn khác lấp liếm cho qua chuyện.

Lội còm 4 tầng, các cụ tranh luận dữ quá. em thấy có 2 vấn đề.
1. Một số cụ, em không dám nêu ai vì ngại đụng chạm, có vẻ hơi cực đoan. Ai đánh giá cao tiếng Anh, hay ngoại ngữ, có nghĩa là họ không quan tâm đến các môn khác hay những kỹ năng và các chuyên môn khác.
2. Một số cụ khác lấy chuẩn mực hay góc nhìn của mình đánh giá những chuẩn mực hay quan điểm khác.
Riêng em, tiếng Anh, hay ngoại ngữ, là công cụ.
Về quan điểm cho rằng tiếng Anh, ngoại ngữ hay nói chung ngôn ngữ, là giao tiếp - nghe và nói - thì đúng ở góc độ cơ bản, hay còn gọi là cơ sở hạ tầng của ngôn ngữ. Kiến trúc thượng tầng của ngôn ngữ, cũng là giao tiếp ở mức cao hơn, là nói và viết. Nó hình thành nền văn minh. Ngôn ngữ, nói chung, chứa trong bản thân nó cả một khối lượng kiến thức khổng lồ về mọi vấn đề. Do đó học ngôn ngữ là học kiến thức và diễn giải lại bằng ngôn ngữ đó.
Em có đọc qua bài viết chủ thớt đưa lên và em cho đó chỉ là một góc nhìn về chứng chỉ IELTS. Cách viết có vẻ hằn học.
Bác dùng từ "hằn học" nhiều người dùng từ "tiêu cực" ;))

haidang4

Xe buýt
Các cụ, mợ bàn hết thế này thì mấy ac ở bộ Dục ngồi chơi, xơi nước hết rồi =))

omerta77

Xe điện
Con e năm nay lên 11 vẫn chưa học Ielts. Chỉ học tiếng Anh + nghe nói với giáo viên nước ngoài. Giữa năm 12 sẽ học Ielts để thi thôi. Quan điểm của e là học gì thì cũng phải có gốc chứ ko phải học chỉ để thi lấy cái chứng chỉ.
Còn cho học từ cấp 1 thì ko bao giờ. Sau chục năm nữa chắc có khi chứng chỉ cũng chỉ để ko phải môn tiếng Anh. E ko tin việc tuyển vào ĐH bằng chứng chỉ tiếng Anh sẽ tồn tại đc lâu đâu

duongqua

Xe container
Nhà e thì ko nặng nề lắm chuyện Ielts hay trường chuyên lớp chọn, chỉ biết khuyên F1 là thế hệ các con sau này chủ yếu làm việc và giao tiếp với ng nước ngoài nhiều, mà tiếng Anh có lẽ vẫn phổ biến và thông dụng. Cho nên con chịu khó học tốt tiếng Anh vào và có được cái bằng ĐH để sau này ra đời không bị thua thiệt bạn bè. Quan trọng vẫn là kiến thức và kỹ năng của con, không phải lo hay ngại các bạn học Tây Tàu về hay Ielts 8,9 cả. Cứ trang bị thật tốt kiến thức của mình trước đã thì mới mong làm được công việc nhẹ nhàng và như ý của mình.
Nhà e chỉ dám khuyên con thế thôi ko dám ép buộc hay gò vào luyện lò này lò kia cả. Mọi thứ tùy duyên nhưng bản thân mình phải có súng đạn tốt đã :D

gocart

Xe cút kít
Học ngoại ngữ nó không chỉ là ngữ pháp mà học được phương pháp tư duy:
VD: Facts and Figures
Và nhiều đề tài khác.
Giờ đi thi giống như vào ăn tự chọn, nhiều bố mẹ quen ăn cỗ bàn nên sốc.
Con nhà em trước chuyên toán nhưng nguyện vọng 2 nó thi luôn Văn Sử Địa vẫn ngon.

gocart

Xe cút kít
Làm dân bản xứ rồi thì thõi TA hay ko cũng ko phẩy thi ai eo cụ ạ 😊
Chỉ có dân nhà mình dạo gần đây mới phát zồ lên với ai eo như thế. Chứ Lào Cam chắc họ cũng ko đến mức ngớ ngẩn như vậy. Còn cứ bảo toàn dân giỏi TA thì sẽ văn minh? Nhìn sang Philippin í ^^

Em mà đc họp BCT, em treo cổ mấy thằng cha bày trò này lên 😊
Bọn Phi vẫn hơn dân Việt đấy .Mình sắp thắng chứ chưa thắng.

caisua

Xe lăn
Chứng chỉ Ai eo chỉ có thời hạn 2 năm, thi cũng 1 mớ tiền, học sinh cấp 1 dùng làm gì ?
Học sinh ở hầu hết các nước châu Âu, Mỹ thì lượng kiến thức các môn khoa học tự nhiên được nhồi ít hơn ở Việt nam, thường thấp hơn 1 lớp. Họ chú trọng vào lượng kiến thức các môn khoa học xã hội, viết bài luận nhiều.
Người thân nhà Cháu ở 1 số nước châu Âu đều nói, con các Bác ấy giờ về Việt nam sẽ không theo kịp các cháu cùng lớp.
Con nhà Cháu học lớp 11 bên Canada thì cũng bảo: kiến thức các môn Toán, Lý , Hóa thì học hết từ lớp 10 ở Việt nam rồi. Họ chú trọng vào sự phát triển tư duy, năng lực cá nhân, kỹ năng sống cơ bản, nhận thức sâu về các vấn đề trong cuộc sống.....
Các Cụ xưa, có bằng Certificat là nói tiếng Pháp tốt.
Ngày nay, nếu chỉ thuần học tiếng Anh trong nhà trường, hầu hết các cháu sau 12 năm vẫn chưa tốt được. Chúng ta nên xem lại hệ thống SGK có xuyên suốt và khả năng sư phạm của các Thầy, Cô. Con nhà Cháu học xong phổ thông lâu quá rồi nên nhà Cháu không biết hiện tại thế nào. Trước kia, do có 1 số Thầy, Cô chuyển ngạch từ môn ngoại ngữ khác sang, hoặc chưa được đào tạo quy củ, đồng thời cấp 1 bị xem nhẹ nên có nơi Thầy Cô dạy các cháu phát âm sai hoàn toàn. Thà không biết gì sau này học sẽ phát âm tốt còn hơn học sai sau này sửa cực kỳ mệt, khó sửa lắm !
Ngoại ngữ quan trọng lắm chứ, mọi người quan tâm đến điều đó là rất tốt và rất đúng. Tuy nhiên, các cháu nên được hưởng sự hài hòa giữa các mảng kiến thức là tốt nhất.
Giáo trình Tiếng Anh của mình quá thấp nên 10 tiếng Anh mới dễ hơn 10 Toán. Năm ngoái con em thi vào 10 làm trong lúc phát đề, xong trước cả trống làm bài mà vẫn 10 điểm.
Ai chưa luyện thi IELTS thì nghĩ nó chỉ thông thường chứ thực ra bọn 7.0 là được chứng nhận có tư duy tốt, kiến thức xã hội tốt, phương pháp học tập ngon và rất chăm chỉ nên học môn gì cũng học được vì chúng là thợ học, kể cả toán lý hóa cũng chả kém những bạn dốt tiếng Anh cứ muốn vin vào

dheIa

Xe điện
Giáo trình Tiếng Anh của mình quá thấp nên 10 tiếng Anh mới dễ hơn 10 Toán. Năm ngoái con em thi vào 10 làm trong lúc phát đề, xong trước cả trống làm bài mà vẫn 10 điểm.
Ai chưa luyện thi IELTS thì nghĩ nó chỉ thông thường chứ thực ra bọn 7.0 là được chứng nhận có tư duy tốt, kiến thức xã hội tốt, phương pháp học tập ngon và rất chăm chỉ nên học môn gì cũng học được vì chúng là thợ học, kể cả toán lý hóa cũng chả kém những bạn dốt tiếng Anh cứ muốn vin vào
Em cũng dân ngoại ngữ, cũng cho con làm quen ngoại ngữ từ bé, nhưng em ko đánh giá cao cái ai eo quá mức như cụ!
Thường em thấy mấy ông bố bà mẹ mà cứ ai eo ở cửa miệng rồi coi thường các môn khác thì tuyền là mấy ông bà dốt ngoại ngữ :D