[Funland] Tiểu học đã ôn luyện thi Ielts cấp tốc để được suất tuyển thẳng???

duongphong

Xe container
Phiến diện quá.
- Học ngoại ngữ trước hết là 1 công cụ để giao tiếp, quan hệ với thế giới, còn ai muốn chuyên sâu về ngoại ngữ thì là công việc của các nhà ngôn ngữ học, nghiên cứu học
- "áp đặt trẻ em từ tiểu học đã phải có chứng chỉ IELTS" là ở vùng nào, miền nào, tỉnh nào thế mợ
Ở trỏng ló chơi bài đấy. Thế là các cụ/mợ cứ phải đú theo thôi. Nó vô lý, nhưng mà lại có lý cụ :))

poiuy

Xe ba gác
ai bảo không được thi thố. vài trường tổ chức kỳ thi đánh giá năng lực đó, lấy đó làm căn cứ xét đó thôi, cũng nhiều trường khác cũng lấy kỳ thi đó làm yếu tố xét tuyển đó bác à. bác đang cố tình không hiểu hay sao ý. nhiều phụ huynh chỉ mỗi cho con ielts có khi từ cấp 1, rồi đòi con tôi có ielts là phải được vào chỗ này chỗ kia. rồi cứ lan trên mạng xong nhiều trung tâm cũng pr ielts là kim bài miễn mọi thứ. hệ lụy thì nhiều đó
Đúng, có 1 vài trường tổ chức thi đánh giá năng lực nhưng chừng đó là chưa đủ cho nhu cầu xã hội. Vài trường đó thuộc diện đặc biệt mới được tổ chức thi.

motthoidongbim

Xe điện
F1 con bạn em. Tiếng Anh giỏi nên được bổng trường c2 QT. Do có bổng nên nó phải đóng khá ít tiền và nó bảo con nó ở trường học văn hoá ít, toàn các môn thể thao vs kĩ năng khác. Nếu ko có bổng thì chắc ko cho con theo học vì nó là sgm, ko đủ chi phí cho con theo học. Thằng ku đấy thi thoảng đi thì các giải lại kiếm vài triệu, đi dạy ở TT TA, dạy tiếng Việt cho thầy tiếng Anh.
Nhưng để được như nó thì 1 là bản thân ku đấy thích ngoại ngữ 2 là mẹ nó định hướng và đồng hành vs nó cả về tiền bạc lẫn thời gian. Tiền bạc là cũng phải đi học các trung tâm. Thời gian là phải đưa đón đi học và học cùng.
Hiện tại e đang dạy thêm f1 học TA lớp 3 mà đọc giáo trình dạy em thấy con như con vẹt. Vì f1 chưa biết về ngữ pháp tiếng Việt nhiều -> giáo trình họ chỉ xây dựng như thế.
Từ con đứa bạn em thì e thấy để con giỏi ngoại ngữ thì ngoài năng khiếu+chủ quan của con thì còn là sự kiên trì đầu tư cả tiền và thời gian của bme. Nên em gạt ý định cho f1 học thêm ngoại ngữ. Từ giờ đến năm lớp 7-8 xác định làng nhàng để ko đuối quá thôi. Còn khi nào đảm bảo điều kiện cần và đủ em sẽ đầu tư cho f1.

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
F1 con bạn em. Tiếng Anh giỏi nên được bổng trường c2 QT. Do có bổng nên nó phải đóng khá ít tiền và nó bảo con nó ở trường học văn hoá ít, toàn các môn thể thao vs kĩ năng khác. Nếu ko có bổng thì chắc ko cho con theo học vì nó là sgm, ko đủ chi phí cho con theo học. Thằng ku đấy thi thoảng đi thì các giải lại kiếm vài triệu, đi dạy ở TT TA, dạy tiếng Việt cho thầy tiếng Anh.
Nhưng để được như nó thì 1 là bản thân ku đấy thích ngoại ngữ 2 là mẹ nó định hướng và đồng hành vs nó cả về tiền bạc lẫn thời gian. Tiền bạc là cũng phải đi học các trung tâm. Thời gian là phải đưa đón đi học và học cùng.
Hiện tại e đang dạy thêm f1 học TA lớp 3 mà đọc giáo trình dạy em thấy con như con vẹt. Vì f1 chưa biết về ngữ pháp tiếng Việt nhiều -> giáo trình họ chỉ xây dựng như thế.
Từ con đứa bạn em thì e thấy để con giỏi ngoại ngữ thì ngoài năng khiếu+chủ quan của con thì còn là sự kiên trì đầu tư cả tiền và thời gian của bme. Nên em gạt ý định cho f1 học thêm ngoại ngữ. Từ giờ đến năm lớp 7-8 xác định làng nhàng để ko đuối quá thôi. Còn khi nào đảm bảo điều kiện cần và đủ em sẽ đầu tư cho f1.
Ngoại ngữ nên đầu tư từ nhỏ mới phát âm hay và chuẩn dc, lớn mới học ngữ pháp ok nhưng nói nghe chán lắm.

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Cuối.cùng tiếng mẹ đẻ thì ngọng còn ngoại.ngữ chỉ cắc bụp.

Madman85

Xe máy
Mới đây, mình đã đọc được 1 bài viết từ 1 thầy rất nổi tiếng nói về việc xã hội Việt Nam thời nay tung hô việc giỏi ngoại ngữ và lao vào ngoại ngữ như một trào lưu bất bình thường mà bỏ quên các môn khoa học tự nhiên: toán, lý, hoá, vv…
Mình cũng nghĩ rằng:
+ Ngoại ngữ chỉ là một công cụ, giúp cho chúng ta có nhiều cơ hội về thông tin và việc làm hơn. Nếu ko làm phiên dịch, ngoại ngữ chỉ cần 6 và chuyên môn nên là 8 trở lên.
+ Việc áp đặt trẻ em từ tiểu học đã phải có chứng chỉ IELTS, chỉ tập trung vào luyện IELTS để lấy điểm chứ chẳng quan tâm đến dạy Tiếng Anh học thuật cho các con là trào lưu cần phải dẹp bỏ.
+ Chuyên môn bao gồm nhiều lĩnh vực, giỏi môn nào cũng có lợi. Do vậy, cố học giỏi một môn để tạo ra lợi thế so sánh cho chính mình, sau đi theo ngành nghề có liên quan tới môn đó.
+ Nếu ko phải làm nghề phiên dịch hay giảng viên ngoại ngữ, thì ko cần học ngoại ngữ từ quá sớm, cũng ko cần đầu tư quá nhiều. Nếu thật sự tập trung và quyết tâm, học tổng lực trong 3 năm là có vốn ngoại ngữ để làm bàn đạp cho các kế hoạch apply công việc vv…
+ Giỏi ngoại ngữ cũng ko dịch đc chuyên ngành và giỏi chuyên ngành mà ko có ngoại ngữ thì ko tiến đi đâu được và cơ hội kiếm tiền gặp rất nhiều trở ngại.
Mình rất tâm đắc với câu này của Thầy Tuấn: Để phát triển giáo dục và khoa học cho quốc gia, chúng ta cần bắt đầu từ các môn khoa học tự nhiên như Toán, Lý, Hoá, Sinh. Đây là nền tảng để xây dựng khoa học, đào tạo các kỹ sư, chuyên gia, nhà kinh tế cho đất nước và cho sự phát triển khoa học.
Và mình cũng nhận thấy việc học giỏi ngoại ngữ dễ hơn giỏi toán lý hoá nhiều. Ăn điểm 10 ngoại ngữ cũng dễ hơn ăn điểm 10 toán lý hoá nhiều!! Toán lý hoá vv.. càng học lên cao càng khó. Không phải ai cũng có năng lực theo được để thành chuyên gia, nên vấn đề là sự lựa chọn theo lợi ích và năng lực cá nhân mà thôi.
Một chút trải lòng vì nền giáo dục Vn còn quá nhiều bất cập.....
Giờ ai mà coi tiếng Anh là ngoại ngữ thì là thế hệ cũ hay sẽ bị tụt hậu :)). Nó là cái cần thiết trong cuộc sống và nâng cao kiến thức từ nguồn tài liệu tiếng Anh, nó là cái gần như bắt buộc phải có hiện giờ. Mấy đứa cháu em đã hướng cho học thêm 1 ngoại ngữ nữa ngoài tiếng Anh rồi

haivina

Xe điện
Quan điểm cá nhân em là định hướng con mình theo mong muốn, khả năng của con mình, nhà mình, con thiên hạ kệ thây.
Con em không I eo vẫn đỗ đại học, con thiên hạ 9 hay 10 chấm cũng kệ.
Khó bảo nhau lắm.

dheIa

Xe điện
Cụ chuẩn! :-bd
Em nhóc lớn, nhóc bé đều cho tiếp xúc với tiếng Anh ngay từ nhỏ tý.
Nhóc lớn từ lớp 2 là đã có thể nói chuyện, giao tiếp và có thể thoải mái nói được các suy nghĩ của mình hoàn toàn bằng tiếng Anh. Hơn thế, nhóc còn nói giọng Anh chuẩn (đấy là em cho con học thêm onl với GV bản ngữ, họ nhận xét thế)
Nhóc lớn năm nay 9 tuổi, em đăng ký khoảng hai chục kênh YT của nước ngoài với đủ các thể loại kiến thức. Từ khoa học, lịch sử, văn hóa, thiên văn học... dành cho trẻ là em đăng ký tất để con theo dõi hàng ngày. Vừa luyện tiếng Anh vừa có thêm kiến thức.
Hàng ngày, em cũng cho con nghe thêm một bài giảng về Toán (giáo trình Mỹ) do GV người Mỹ giảng để con có thể học thêm được cách tư duy của họ...
Em viết dài như trên chỉ để nhấn mạnh rằng, các con học tiếng Anh bây giờ (ko như bố mẹ chúng thửa trước) chỉ đơn giản nó như một điều kiện đủ, như một phương tiện để con tiếp cận được với nhiều kiếm thức hơn, tự tin hơn.
Vì vậy, các cụ cứ cãi nhau là con học tiếng Anh chỉ chăm chăm học vào đó mà lơ là các môn học cơ bản là sai bét. Không có chuyện đó đâu, làm gì có bố mẹ nào mà dốt thế! :))
Con nhà cụ năm nay mới 9 tuôi thoy, chưa nói lên đc điều gì cả. Càng ko thể lấy đó để làm bài học kinh nghiệm :D

edorado

Xe tăng
Em thì thấy học ngoại ngữ là cần thiết, nó phải được học đúng cách và rèn luyện liên tục. Cấp 1 học ielts thì có vẻ chưa cần thiết. F1 nhà em năm nay vào 11 mới học ielts online từ tháng 4, F1 thứ 2 thì vào lớp 4 cũng vẫn học đều tuần 2 buổi ngoại ngữ từ lúc 5 tuổi (Nhà em Gấu là giáo viên tiếng Anh) tuy nhiên gấu em cũng toàn dạy chương trình của nước ngoài Grapeseed, năm nay bắt đầu dạy ngữ pháp và cho học giao tiếp online với giáo viên nước ngoài. Nói thực em thấy ngoại ngữ quá cần thiết tụi trẻ nhà em học bài bản nghe, nói nó chuẩn luôn. Ngày xưa em học lôm côm sau này nghe nói ì ạch chán đời

edorado

Xe tăng
Cụ chuẩn! :-bd
Em nhóc lớn, nhóc bé đều cho tiếp xúc với tiếng Anh ngay từ nhỏ tý.
Nhóc lớn từ lớp 2 là đã có thể nói chuyện, giao tiếp và có thể thoải mái nói được các suy nghĩ của mình hoàn toàn bằng tiếng Anh. Hơn thế, nhóc còn nói giọng Anh chuẩn (đấy là em cho con học thêm onl với GV bản ngữ, họ nhận xét thế)
Nhóc lớn năm nay 9 tuổi, em đăng ký khoảng hai chục kênh YT của nước ngoài với đủ các thể loại kiến thức. Từ khoa học, lịch sử, văn hóa, thiên văn học... dành cho trẻ là em đăng ký tất để con theo dõi hàng ngày. Vừa luyện tiếng Anh vừa có thêm kiến thức.
Hàng ngày, em cũng cho con nghe thêm một bài giảng về Toán (giáo trình Mỹ) do GV người Mỹ giảng để con có thể học thêm được cách tư duy của họ...
Em viết dài như trên chỉ để nhấn mạnh rằng, các con học tiếng Anh bây giờ (ko như bố mẹ chúng thửa trước) chỉ đơn giản nó như một điều kiện đủ, như một phương tiện để con tiếp cận được với nhiều kiếm thức hơn, tự tin hơn.
Vì vậy, các cụ cứ cãi nhau là con học tiếng Anh chỉ chăm chăm học vào đó mà lơ là các môn học cơ bản là sai bét. Không có chuyện đó đâu, làm gì có bố mẹ nào mà dốt thế! :))
Em đồng ý với cụ

dheIa

Xe điện
Em thì thấy học ngoại ngữ là cần thiết, nó phải được học đúng cách và rèn luyện liên tục. Cấp 1 học ielts thì có vẻ chưa cần thiết. F1 nhà em năm nay vào 11 mới học ielts online từ tháng 4, F1 thứ 2 thì vào lớp 4 cũng vẫn học đều tuần 2 buổi ngoại ngữ từ lúc 5 tuổi (Nhà em Gấu là giáo viên tiếng Anh) tuy nhiên gấu em cũng toàn dạy chương trình của nước ngoài Grapeseed, năm nay bắt đầu dạy ngữ pháp và cho học giao tiếp online với giáo viên nước ngoài. Nói thực em thấy ngoại ngữ quá cần thiết tụi trẻ nhà em học bài bản nghe, nói nó chuẩn luôn. Ngày xưa em học lôm côm sau này nghe nói ì ạch chán đời
Học TA là cần thiết. Điều này đúng ạ.
Nhưng để nó ngồi lên đầu lên cổ các môn khoa học khác như hiện đang thì kinh khủng quá. Cái mọi người ngỡ ngàng bức xúc là việc đó chứ ko phải việc học TA!

OTheAh

Xe tăng
hình như bạn thầy này và cả mợ chủ thread còn chả phân biệt đc thế nào là tiếng anh học thuật và cc Ielts là cái gì?
tiểu học nào học và có cc Ielts? tiểu học các trường clc nó có khuyến khích cộng điểm cho các cháu có điểm max Toefl Primary thì có, thậm chí còn đc vào thẳng trường Nguyễn Tất Thành, nhưng giờ bỏ rồi, chỉ cộng max đâu 1-2 điểm gì đó. =))
Kịch kim 2 đ cụ ah, nhóc nhà e thi dc cộng 1.5 đ

nowhereland

Xe điện
Mới đây, mình đã đọc được 1 bài viết từ 1 thầy rất nổi tiếng nói về việc xã hội Việt Nam thời nay tung hô việc giỏi ngoại ngữ và lao vào ngoại ngữ như một trào lưu bất bình thường mà bỏ quên các môn khoa học tự nhiên: toán, lý, hoá, vv…
Mình cũng nghĩ rằng:
+ Ngoại ngữ chỉ là một công cụ, giúp cho chúng ta có nhiều cơ hội về thông tin và việc làm hơn. Nếu ko làm phiên dịch, ngoại ngữ chỉ cần 6 và chuyên môn nên là 8 trở lên.
+ Việc áp đặt trẻ em từ tiểu học đã phải có chứng chỉ IELTS, chỉ tập trung vào luyện IELTS để lấy điểm chứ chẳng quan tâm đến dạy Tiếng Anh học thuật cho các con là trào lưu cần phải dẹp bỏ.
+ Chuyên môn bao gồm nhiều lĩnh vực, giỏi môn nào cũng có lợi. Do vậy, cố học giỏi một môn để tạo ra lợi thế so sánh cho chính mình, sau đi theo ngành nghề có liên quan tới môn đó.
+ Nếu ko phải làm nghề phiên dịch hay giảng viên ngoại ngữ, thì ko cần học ngoại ngữ từ quá sớm, cũng ko cần đầu tư quá nhiều. Nếu thật sự tập trung và quyết tâm, học tổng lực trong 3 năm là có vốn ngoại ngữ để làm bàn đạp cho các kế hoạch apply công việc vv…
+ Giỏi ngoại ngữ cũng ko dịch đc chuyên ngành và giỏi chuyên ngành mà ko có ngoại ngữ thì ko tiến đi đâu được và cơ hội kiếm tiền gặp rất nhiều trở ngại.
Mình rất tâm đắc với câu này của Thầy Tuấn: Để phát triển giáo dục và khoa học cho quốc gia, chúng ta cần bắt đầu từ các môn khoa học tự nhiên như Toán, Lý, Hoá, Sinh. Đây là nền tảng để xây dựng khoa học, đào tạo các kỹ sư, chuyên gia, nhà kinh tế cho đất nước và cho sự phát triển khoa học.
Và mình cũng nhận thấy việc học giỏi ngoại ngữ dễ hơn giỏi toán lý hoá nhiều. Ăn điểm 10 ngoại ngữ cũng dễ hơn ăn điểm 10 toán lý hoá nhiều!! Toán lý hoá vv.. càng học lên cao càng khó. Không phải ai cũng có năng lực theo được để thành chuyên gia, nên vấn đề là sự lựa chọn theo lợi ích và năng lực cá nhân mà thôi.
Một chút trải lòng vì nền giáo dục Vn còn quá nhiều bất cập.....
Nhìn nhận Ielts chỉ là tiếng Anh học thuật là khá phiến diện, có khi chưa cầm quyển sách Ielts bao giờ. Bởi trong các bài học kiến thức nó vô cùng rộng, gồm cả khoa học tự nhiên, xã hội, văn học, lịch sử, âm nhạc.........cả Toán, Lý, Hóa....luôn nhé. Nói chính xác nó không khác gì bài thi đánh giá năng lực bằng tiếng Anh, khó vãi ra đấy chứ không ngon đâu. Và đứa nào đạt điểm Ielts cao đương nhiên tư duy và năng lực của nó không thể thấp được.

Còn luyện Ielts từ tiểu học thì em không bàn, mà cũng nghĩ là không nên.

coolpix8700

Xe ngựa
beSuSu nói:
não ngôn ngữ và não tính toán... nó khác nhau.
chả liên quan.

đứa trẻ nghe và nhại tiếng Việt rất giỏi từ lúc 1-1.5 tuổi, vẫn tính toán kém là chuyện bt. Ngược lại có đứa ngôn ngữ kém, 3-4 tuổi chưa biết nói câu dài nhưng lại tính toán tốt.
Cụ trên cụ í phát biểu thế là em biết cụ í ko học ngoại ngữ cụ ạ :D
2 lần em đi học ngoại ngữ nên thấy thường người giỏi các môn tự nhiên khi học ngoại ngữ cũng dễ dàng hơn.
Học ngoại ngữ để đi học nước ngoài, trong khoa có đủ cả các khối tự nhiên và xã hội (đã thi ĐH đạt điểm cao), nhưng khi tổ chức thi Olympic cho các thứ tiếng thì thường hội khối tự nhiên chiếm điểm cao, chứ không phải bên khối xã hội.
Ngay cả khi sang bên kia, năm học ngoại ngữ cũng vậy, hội bên tự nhiên vẫn nổi trội hơn, kể cả những người được sử sang học về ngôn ngữ!

Chỉnh sửa cuối:

dheIa

Xe điện
2 lần em đi học ngoại ngữ nên thấy thường người giỏi các môn tự nhiên khi học ngoại ngữ cũng dễ dàng hơn.
Học ngoại ngữ để đi học nước ngoài, trong khoa có đủ cả các khối tự nhiên và xã hội (đã thi ĐH đạt điểm cao), nhưng khi tổ chức thi Olympic cho các thứ tiếng thì thường hội khối tự nhiên chiếm điểm cao, chứ không phải bên khối xã hội.
Ngay cả khi sang bên kia, năm học ngoại ngữ cũng vậy, hội bên tự nhiên vẫn nổi trội hơn, kể cả những người được sử sang học về ngôn ngữ!
Việc cụ bảo dân tự nhiên học ngoại ngữ nhanh hơn dân xã hội (cái này ko sai), với việc học giỏi ngoại ngữ thì chấp hết các môn khtn.. là 2 việc khác nhau cụ ạ.
Có thể việc giỏi cả ngoại ngữ và các môn khtn là năng khiếu ở một số cháu, nhưng ko thể lấy số nhỏ đó để phủ cho tất cả các cháu còn lại. Thế là bất công. Tốt nhất là hãy để các cháu đc giỏi các môn mà các cháu có khả năng ạ!
Đừng bắt các cháu phải hoàn thành những việc mà phụ huynh bị dang dở!

paprika

Xe tải
Học ngoại ngữ là tốt, và luôn luôn tốt. Hồi em học đại học, đọc sách dịch của mấy ông thầy chả hiểu cóc khô gì, dịch như cức ấy, nói thật luôn!

coolpix8700

Xe ngựa
Việc cụ bảo dân tự nhiên học ngoại ngữ nhanh hơn dân xã hội (cái này ko sai), với việc học giỏi ngoại ngữ thì chấp hết các môn khtn.. là 2 việc khác nhau cụ ạ.
Có thể việc giỏi cả ngoại ngữ và các môn khtn là năng khiếu ở một số cháu, nhưng ko thể lấy số nhỏ đó để phủ cho tất cả các cháu còn lại. Thế là bất công. Tốt nhất là hãy để các cháu đc giỏi các môn mà các cháu có khả năng ạ!
Đừng bắt các cháu phải hoàn thành những việc mà phụ huynh bị dang dở!
Nhiều người nhầm lẫn giữa giỏi ngoại ngữ với năng khiếu văn học, nghệ thuật.
Học để đọc, nói và nghe được ngoại ngữ chỉ yêu cầu nhớ và một chút về tư duy lô gic. 2 yêu cầu này là tất yếu có sẵn của người có năng khiếu học các môn tự nhiên, nhất là môn toán. Cả 2 lần em học Bộ ĐH có quy định số từ phải nhớ hàng ngày trong chương trình. Thời lần đầu tiên em học có rất nhiều người (trong đó có em) không được học 1 ngoại ngữ nào ở phổ thông!
Còn năng khiếu để làm thơ, văn,... lại rất khác, hướng về nhận biết và cảm xúc hơn.
Nhưng người không học rất giỏi khi ngoại ngữ vẫn có thể trở thành những nhà ngôn ngữ của cái ngoại ngữ ấy.
Hồi ấy tụi em đi học, có nhiều người được cử học tổng hợp văn, sau này họ chuyên nghiên cứu về ngôn ngữ. Họ là những người được hướng để làm việc về ngoại ngữ, còn cả triệu trẻ con đang học ngoại ngữ bây giờ có bao nhiêu người sau này sẽ sống bằng hành nghề ngoại ngữ?

Chỉnh sửa cuối:

tuanzs

Xe container
Dốt TLH thì có thể vẫn có Ielts trung bình khá.
Tụi nhỏ mà Ielts cỡ 7.5 trở lên thì đa phần nó giỏi luôn cả TLH
Nếu 8.0 trở lên nữa thì hầu như cái cóc khô gì chúng nó cũng giỏi đấy.
Lớp sau này chúng nó giỏi hơn iem và một cơ số các cụ trên này nhiều, nứt mắt ra bọn nó đã được tiếp xúc với những kiến thức mà học xong ĐH em còn chưa biết gì.
Cụ chủ cho cái ông thầy link ô phân đi, lên trên này chém gió nhiều cho vui, nâng cao khả năng phản biện nữa. :))

mattroihong

Xe tải
Tiếng Anh là mưa dầm thấm lâu, phải cho bọn trẻ con tiếp cận tự sớm để tăng dần vốn từ, ngữ pháp và phát âm chuẩn. Còn Ielts hay Sat chỉ khi vào cấp 3 hãy học để lấy chứng chỉ phục vụ đi du học hay xét vào đại học, sau thời gian học tiếng Anh từ cấp 1,2 đã có nền kiến thức cơ bản.