[Funland] Tiết canh - món ăn đậm đà chất dân tộc.

dangkhoa27187

Xe tải
Tiết canh, với em ngon nhất là tiết canh Dê, máu dê vốn rất lành, tuy có mùi hôi đặc trưng của dê nhưng nó cũng giống như mùi sầu riêng, ai ăn được thì thấy nó thơm. Bật mí với các cụ là tiết dê là loại an toàn nhất, ngày trước em làm trong bãi đá, trên mó nước nhiều vắt (đỉa) quá, em mang vài con dê từ trang trại của oz vào nuôi, 1 thời gian là vắt chết sạch, vắt hút máu trâu bò, lợn, người thì ko sao cứ cắn dê là tự lăn ra chết. Con dê lại chỉ khoái ăn lá cây ở cây cao, leo núi đá, thích ăn nhiều loại lá, rất an toàn.
Món nữa iem hay ăn là tiết canh vịt và tiết canh thỏ, 2 loại này cũng có đặc sắc riêng, tuy nhiên môi trường nước thì rất nhiều sán, cho nên nếu đã hâm mộ món tiết canh thì bắt buộc các cụ phải biết uống diệu, đố các cụ tìm được con giun con sán nào trong người mấy ông hay rượu bia.
Những con vật rừng và hoang dã, đặc biệt là loài dưới nước thì cực kì dễ nhiễm sán, ngày xưa vệ sinh chưa tốt, hầu như trên em người nhiễm sán là từ món cua nướng, 1 món tưởng chừng rất an toàn, nhưng chỉ cần nướng không kĩ là hầu như sẽ nhiễm sán ngay, mà cua nướng thì thường ăn chơi chứ ko có diệu, món diệt sán tuyệt vời.
À có cụ bảo tại sao không đánh tiết gà, lý do chính yếu ko phải vì nhiều vi khuẩn vi trùng hay do nó hay ăn trùng gì cả, cái chủ yếu là tiết canh gà rất tanh, trên em người Mông cũng đánh tiết canh gà đấy, mà em ko chén được.

kimma

Xe điện

Nguyen Son Tung

[Tịch thu bằng lái]
Khu em có 7 thằng đi ăn tiết canh lòng lợn ngoài quán khu Mỹ đình, 3 ngày sau 1 thằng ra đi vi liên cầu khuẩn, 6 thằng kia sợ vãi lái nhưng không bị sao cả.

Không hiểu thế nào mà 7 thằng cùng chén tiết canh lại chỉ 1 thằng bị toi???

Và rất rất nhiều vụ cùng ăn tiết canh lợn nhưng chỉ 1 người nào đó bị nhiễm liên cầu khuẩn, thế là sao ạ?
Liên cầu khuẩn tác nhân gây bệnh là do Streptococcus suis (S.suis) gây ra ở lợn và có khả năng lây lan sang người. Streptococcus suis là một liên cầu, có hình ô van hay hình bầu dục, bắt màu Gram dương (+) và sắp xếp thành chuỗi. Ở động vật thì cầu khuẩn lợn cư trú trong đường hô hấp trên, đặc biệt là xoang mũi và hạch hạnh nhân, cũng có thể ở đường tiêu hóa, đường sinh dục của lợn. S.suis còn tồn tại lâu trong phân, nước, rác. Ổ chứa S.suis là lợn nhà, lợn rừng, ngựa, chó, mèochim, có thể lây truyền qua gián, chuột, ruồi ruồi

Tiết canh hay bị dính liên cầu khuẩn là do khi người ta cắt tiết lợn không làm sạch được cổ lợn nên khi cắt tiết con vi khuẩn này lây nhiễm vào tiết hoặc do vệ sinh tay chân của người chế biến cũng làm lây nhiễm vào tiết. Tiết lại là môi trường dinh dưỡng rất tốt cho các vi khuẩn phát triển, ngoài ra khi đánh tiết canh do cần để lâu đợi tiết đông nên trong quá trình đó do che đậy không kín cũng có thể vi khuẩn từ trong môi trường không khí nhiễm vào.

coolpix8700

Xe ngựa
Thích gú gờ thì giúp: http://vncdc.gov.vn/vi/danh-muc-benh-truyen-nhiem/1088/benh-lien-cau-lon
Bệnh liên cầu khuẩn lợn do Streptococcus suis (S.suis) gây nên,
..., người có nguy cơ lây nhiễm và phát bệnh khi tiếp xúc với lợn bệnh hoặc các sản phẩm từ lợn bệnh.
5. Phương thức lây truyền:
- Streptococcus suis có thể lây truyền qua người khi tiếp xúc với lợn bệnh hay lợn mang vi khuẩn qua các tổn thương nhỏ, trầy xước trên da của những người giết mổ, chế biến và ăn thịt lợn bệnh hay lợn mang vi khuẩn nấu không chín.
...
- Lợn mang vi khuẩn là nguồn lây nhiễm chính. Bệnh có thể truyền qua đường hô hấp, các chất bài tiết, máu của lợn bệnh,...

freechoice

Xe tăng
Tiết canh, với em ngon nhất là tiết canh Dê, máu dê vốn rất lành, tuy có mùi hôi đặc trưng của dê nhưng nó cũng giống như mùi sầu riêng, ai ăn được thì thấy nó thơm. Bật mí với các cụ là tiết dê là loại an toàn nhất, ngày trước em làm trong bãi đá, trên mó nước nhiều vắt (đỉa) quá, em mang vài con dê từ trang trại của oz vào nuôi, 1 thời gian là vắt chết sạch, vắt hút máu trâu bò, lợn, người thì ko sao cứ cắn dê là tự lăn ra chết. Con dê lại chỉ khoái ăn lá cây ở cây cao, leo núi đá, thích ăn nhiều loại lá, rất an toàn.
Món nữa iem hay ăn là tiết canh vịt và tiết canh thỏ, 2 loại này cũng có đặc sắc riêng, tuy nhiên môi trường nước thì rất nhiều sán, cho nên nếu đã hâm mộ món tiết canh thì bắt buộc các cụ phải biết uống diệu, đố các cụ tìm được con giun con sán nào trong người mấy ông hay rượu bia.
Những con vật rừng và hoang dã, đặc biệt là loài dưới nước thì cực kì dễ nhiễm sán, ngày xưa vệ sinh chưa tốt, hầu như trên em người nhiễm sán là từ món cua nướng, 1 món tưởng chừng rất an toàn, nhưng chỉ cần nướng không kĩ là hầu như sẽ nhiễm sán ngay, mà cua nướng thì thường ăn chơi chứ ko có diệu, món diệt sán tuyệt vời.
À có cụ bảo tại sao không đánh tiết gà, lý do chính yếu ko phải vì nhiều vi khuẩn vi trùng hay do nó hay ăn trùng gì cả, cái chủ yếu là tiết canh gà rất tanh, trên em người Mông cũng đánh tiết canh gà đấy, mà em ko chén được.
Cám ơn cụ đã cung cấp 1 bài viết đầy tính khoa học và chất lượng.
Người có học và văn minh có cái nhìn rất hay.

Website
dochoiotogiare.com
Dân tộc ta đã văn minh nhưng chúng ta không hề mất đi bản sắc của mình.
Em mời các cụ vào thảo luận để cùng nhau bảo tồn.
MỜI TẤT CẢ CÁC CỤ BẢO VỆ TRUYỀN THỐNG ĂN TIẾT CANH CỦA DÂN TỘC TA TỤ HỘI VỀ ĐÂY Ạ.
* Đây là thread cùng nhau bảo tồn văn hóa dân tộc. Mọi comment trái chiều đều là mang tính mọi rợ và không được chào đón.
E thấy ăn ngon vãi chưởng ra ấy...tiết canh vịt, tiết canh ngựa, tiết canh dê...ăn vừa mát lại vừa ngon! Chưa xét về giá trị dinh dưỡng nhưng cứ ngon là khoái rồi!

minh_son87

Xe đạp
MỜI TẤT CẢ CÁC CỤ BẢO VỆ TRUYỀN THỐNG ĂN TIẾT CANH CỦA DÂN TỘC TA TỤ HỘI VỀ ĐÂY Ạ.
* Đây là thread cùng nhau bảo tồn văn hóa dân tộc. Mọi comment trái chiều đều là mang tính mọi rợ và không được chào đón.
E cũng hâm mộ món này, nhưng thời gian này thì hơi ghê!

tuananh2011

Xe tải
em thèm lắm nhưng vẫn phải hấp lên mới dám ăn ạ

hp40

Xe tăng
Quê e cứ mùng 1 là phải cử 1 ông ra sớm chiếm chỗ :D

(vỉa hè Nguyễn Công Trứ -Hải Phòng)

vietbamboo

Xe điện
Lập hàng rào không chào đón thì khác chi lập Hội son phấn cho thứ ma di mọi rợ.
Cụ cứ để tự nhiên đê!!!

hành_khất_đêm

Xe điện
Cụ đã ăn tiết canh chó chưa?

FordEco2014

Xe tải
Trước em có ăn nhưng 2 năm trở lại đây em đã dừng mặc dù nhiều khi thèm lắm đó nhưng không dám ăn luôn ấy ... Thôi tinh hoa này bây giờ em chịu