[Funland] Tiếp viên Vietnam Airlines xách ma túy về Việt Nam

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Vụ này em nghĩ nó còn gây sốc hơn vụ Vũ Xuân Trường.

thichduongdong

Xe tải
Nếu dùng lý trí để suy xét, bỏ qua các định kiến theo kiểu "nhất định chúng nó có tội... " thì chúng ta có thể thấy rằng chẳng có lý do gì mà bọn tội phạm lại phải đi "mách" các tiếp viên là trong kiện hàng có ma túy cả.

Vì sao lại thế?

Thứ nhất, là càng nhiều người biết thì càng dễ lộ. Đi đâu cũng bô bô lên là em ơi xách hộ anh cân ma túy thì chắc chỉ có... ofer mới suy nghĩ buồn cười thế :))

Thứ hai, giả sử các tiếp viên chấp nhận xách ma túy, thì tiền công vận chuyển phải cao gấp hàng ngàn lần nếu không nói gì, không biết gì. Tại sao phải đi khai với shipper đây là ma túy xong trả nó công vận chuyển 6000 đô thay vì chỉ có 6 đô/kg?

Thứ ba, một trường hợp duy nhất có lý do để kết nạp các tiếp viên vào đường dây vận chuyển và nói cho họ biết đó là ma túy, đó là để tìm cách vận chuyển kín đáo, an toàn hơn. Chỉ như thế mới đáng để lộ bí mật và phải trả thật nhiều tiền. Nhưng trường hợp này thì hàng mang trong hành lý và đặt công khai lên máy chiếu chứ không được giấu trong lốp máy bay hay cái gì đó bí mật tương tự. Vậy thì việc đek gì phải nói?

Càng nghĩ, em càng thấy kinh ngạc trước sức tưởng tượng vô biên và vô lý của các cụ :))
Nói thế thì ai cũng buôn ma túy lớn được à, chỉ việc ngụy trang vớ vẩn xong nhờ xách hộ. Qua mặt HQ, C14 và các đối thủ đâu có dễ thế. Mà ma túy chuối nhất ở khâu vc, thì đây lại nhờ xách free vậy thì ae nghiện quá sướng vì có giá rẻ à.

Chỉnh sửa cuối:

HuyArt

Xe lăn
Hóng các anh hình cảnh mạng dậy dỗ CA cách phá án, keke

Như vậy 4 tiếp viên đã được trả tự do

Căn cứ kết quả điều tra, ngày 21/3/2023, các cơ quan chức năng đã họp, đánh giá toàn diện tài liệu, chứng cứ thu thập được và đối chiếu các quy định của pháp luật, bước đầu xác định: Khi 4 tiếp viên hàng không nêu trên đang lưu trú tại Pháp thì có 1 đối tượng người Việt Nam nhờ chuyển hàng tiêu dùng là 327 tuýp kem đánh răng và 17 chai nước súc miệng về Việt Nam qua sân bay Tân Sơn Nhất, để gửi cho người nhà. Các tiếp viên này không biết bên trong 327 tuýp kem đánh răng nhận vận chuyển, có 157 tuýp bị đối tượng trà trộn, cất giấu ma tuý, do vậy chưa đủ căn cứ để xử lý hình sự đối với 4 nữ tiếp viên này.

Căn cứ các quy định của pháp luật, ngày 22/3/2023, Cơ quan Cảnh sát điều tra Công an TPHCM đã ra quyết định trả tự do cho 4 tiếp viên hàng không nêu trên.

Hiện Cơ quan Cảnh sát điều tra Công an TPHCM đã khởi tố vụ án “vận chuyển trái phép chất ma tuý” để tiếp tục điều tra làm rõ bản chất vụ việc, xử lý nghiêm các đối tượng có liên quan theo quy định.

Mọi việc đều được căn cứ các quy định của Pháp luật để xử lý, trong khi trong thớt có quá nhiều cụ/mợ chỉ suy diễn theo cảm tính buông lời thoá mạ chê bai vô căn cứ.
Để tránh việc xì lốp, tháo bánh hàng loạt, em tạm đóng thớt, khi nào có các tình tiết mới từ Cơ quan Cảnh sát điều tra Công an TPHCM sẽ mở thớt lại để các cụ/mợ chém

Trân trọng!

Đã có những tình tiết mới từ Công an Tp.HCM, do vậy em mở thớt để các cụ/mợ chúng ta tiếp tục bàn luận

Ngày 26-4, đại diện Phòng tham mưu Công an TP.HCM cho biết đến nay Cơ quan cảnh sát điều tra Công an TP.HCM đã khởi tố tổng cộng 22 vụ án, khởi tố 65 bị can để tiếp tục điều tra, làm rõ hành vi mua bán, vận chuyển, tàng trữ trái phép chất ma túy, không tố giác tội phạm và che giấu tội phạm.

Anita Emi

Xe điện
Em ko rõ theo luật mình thì:
- Các em TV phải chứng minh là mình ko biết gì, chỉ xách hộ. Ko chứng minh được là có tội.

hay là:
- Cq điều tra phải thu thập đủ bằng chứng là các em TV biết là ma tuý mà vẫn xách. Ko chứng minh được thì các em TV vô tội.
Em nghĩ là cả hai cụ ạ.

Tiếp viên phải chứng minh là mình xách hộ, cái này không khó lắm. Xách hộ thì phải cung cấp được chứng cứ rõ ràng là nhận từ ai để chuyển cho ai. Không chứng minh được là hàng của người khác thì đó là hàng của các chị, chết ngay.

Sau khi tiếp viên có chứng cứ là mang hàng của người khác, công an phải chứng minh tiếp viên CÓ BIẾT đó là ma túy, nếu muốn khép tội. Không chứng minh được thì phải thả theo luật.

Nói thế thì ai cũng buôn ma túy lớn được à, chỉ việc ngụy trang vớ vẩn xong nhờ xách hộ. Qua mặt HQ, C14 và các đối thủ đâu có dễ thế. Mà ma túy chuối nhất ở khâu vc, thì đây lại nhờ xách free vậy thì ae nghiện quá sướng vì có giá rẻ à.
Ofer nhà lành nói chuyện ma túy như đúng rồi :))

Đương nhiên việc vận chuyển ma túy là rất đơn giản, cụ thử nhét ma túy vào túi cà phê bột chẳng hạn, gửi grab ship thì cậu grab liệu có mở ra mà kiểm tra được không? Mỗi ngày có hàng triệu đơn hàng ship khắp nơi, giời kiểm tra nổi.

Bắt ma túy trên đường vận chuyển là phải có chuyên án từ lâu, theo dõi chính xác hoạt động thằng mua thằng bán, rồi mới có chặn bắt trên đường. Cụ mơ ngủ hay sao mà nghĩ là ra đường vẫy xe vợt được mai thúy :))

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Vụ em nước ngoài kia Không tóm được đối tượng đưa và nhận cụ ạ. Vụ này tóm được 2 người và khởi tố vụ án với 2 người đó
4 em tiếp viên này được thả có thể vì xxx nắm được đầu mối từ trước rồi. Không phải tự nhiên có bố trí máy quay lúc soi chiếu. Bây giờ bắt 65 người thì chứng tỏ đã chuẩn bị cho vụ này lâu rồi.

Dream Thai

Xe điện
Em cũng thấy ngạc nhiên với độ hung bạo và tư duy phong phú của cđm. Cả những người có trình độ cao, dạy ở đh hàng đầu thế giới mà cũng tin vào thuyết âm mưu. Tất nhiên họ có lí do để tin vậy.
Nhưng ít ra cũng để ra toà, xem cáo trạng ntn đã. Chứ bắt tới 65 người rồi thì 4 em bưng bê trên máy bay có là gì đâu.
Các e có mấy cái sai:
1. Xách hàng mà ko biết trong đó có gì
2. Vi phạm quy đình ngành HK là ko đượ xách thuê

Tội có phải đi tù thì e ko biết

thichduongdong

Xe tải
Đương nhiên việc vận chuyển ma túy là rất đơn giản, cụ thử nhét ma túy vào túi cà phê bột chẳng hạn, gửi grab ship thì cậu grab liệu có mở ra mà kiểm tra được không? Mỗi ngày có hàng triệu đơn hàng ship khắp nơi, giời kiểm tra nổi.
Cụ buôn đơn giản thế thì cướp mồi của thằng khác ăn đòn ngay.

0000quan

Xe buýt
Các e có mấy cái sai:
1. Xách hàng mà ko biết trong đó có gì
2. Vi phạm quy đình ngành HK là ko đượ xách thuê

Tội có phải đi tù thì e ko biết
Về kỷ luật ngành là đuổi việc rồi. Còn cao hơn thì phải đợi kết luận của cơ quan hành pháp.

Maner Bolsol

Xe tăng
Sau đợt này nên cấm tiếp viên được xách hàng, hoặc giới hạn hơn nữa số và chủng loại hàng được xách, tăng cường kiểm tra kiểm soát đội ngũ này

thichduongdong

Xe tải
Vụ này em nghĩ nó còn gây sốc hơn vụ Vũ Xuân Trường.
Không sốc hơn được, nếu vụ này mà các em TV ở trong đường dây thì có thể sốc hơn. Chứ số bị bắt là nhiều vụ mà số lượng cũng chưa phải quá lớn đâu.

Chỉnh sửa cuối:

xukthal

Xe lăn
Sau đợt này nên cấm tiếp viên được xách hàng, hoặc giới hạn hơn nữa số và chủng loại hàng được xách, tăng cường kiểm tra kiểm soát đội ngũ này
Cấm từ lâu rồi chứ :D Có điều các em ý xách là trong tiêu chuẩn hành lý cá nhân thôi.

Ha Cong Anh

Xe điện
Em ko rõ theo luật mình thì:
- Các em TV phải chứng minh là mình ko biết gì, chỉ xách hộ. Ko chứng minh được là có tội.

hay là:
- Cq điều tra phải thu thập đủ bằng chứng là các em TV biết là ma tuý mà vẫn xách. Ko chứng minh được thì các em TV vô tội.
Trách nhiệm chứng minh tội phạm thuộc về cơ quan tiến hành tố tụng và người tiến hành tố tụng Cụ ạ. Những người liên quan, bị can, bị cáo có trách nhiệm khai báo trung thực nhưng không có trách nhiệm chứng minh mình vô tội.

sthd

Xe lăn
quan tòa nào rảnh mời ly cf

buicongchuc

Xe ba gác

linhnd89

Xe đạp
Đọc trên mạng thấy nhiều thông tin kinh khủng lắm các cụ ạ.

các cụ cứ google Vó Tú Quỳnh rồi Võ Văn Hiếu là ra. Đọc mà kinh sợ ...
Em thì không tin nổi mấy cái thuyết âm mưu trên mạng như cụ nói.
Theo tư duy của em đã là con cháu các cụ rồi thì không ai đi dính vào cái MT và cũng chả cụ nào lên đến cỡ đó rồi mà lại cho con cháu làm cái đó.
MT tiền nhiều đó mà em nghĩ con cháu các cụ rồi thì thiếu gì cách kiếm tiền nhiều khác nó đỡ rũi ro hơn cái MT.