[Funland] Tiếng Việt sai đúng chính tả có quan trọng không

Website
www.facebook.com
viết sai lỗi chính tả thường bị với những người cẩu thả, k chú ý. e ngày xưa cũng hay bị sai chính tả, sau rèn cho mình tự sửa dc. giờ thấy ai viết sai nhìn thấy tức mắt. Mà e thấy lạ, nhũng người hay viet sai chính tả lại hay đăng trạng thái trên fb, zalo.... từ sai nhiều nhất mà mọi người thường đọc ở trên đường là "Xuất ăn", nhiều thầy cô còn sai nữa là chúng ta.
Công nhận, tức mắt ghê gớm. :D

Chỉnh sửa cuối:

matizvan2009

Xe ba gác
Công nhận, tức mắt ghê gớm. :D
hị hị. Em hay bị sai không viết hoa đầu câu ở trong Cà phê nhà mình vì thói quen xấu là trong văn bản thì thằng Word nó giúp em rồi nên em lười không bấm shift.

phuongan

Xe điện
Từ Sếp bắt nguồn từ nước nào cụ?
Em lanh chanh nhé, bắt đầu từ tiếng Pháp cụ ạ "Chef" - tiếng Anh là "Cheif".
Âm "Ch" trong "Chef" phát âm giống "sh" - như trong chữ "sheep" tiếng Anh. Nên phát âm "sếp" đúng, chứ không phải "xếp".

Website
www.facebook.com
Theo cá nhân e "xếp" mới là đúng chính tả
E hiểu ng ta mô tả người "sắp xếp" công việc ở cty cq thì phải gọi là "xếp" (lóng) chứ sếp ko có nghĩa gì
Còn em thì đã từng tai hại khi làm văn, xưa lúc học môn gdqp thầy đọc là khi lựu đạn nổ thì phải nằm xuống đất "2 tay ôm gáy" em mơ ngủ chép ntn thành " 2 tay ôm...gái" thế là e trượt😅
Từ "Sếp" là từ mượn tiếng Pháp "Chef".
Từ này phát âm là vần "s", không phải vần "x" cụ ạ.

xukthal

Xe lăn
Em không phải người viết lúc nào cũng đúng ngữ pháp và chính tả. Có chút tuổi rồi, nên có những từ, đến bây giờ, thấy được viết khác so với thời em được học, có phần bối rối ấy. Nên đôi khi, đang viết dở, phải ngừng lại để tra cứu. Tuy vậy, (đọc các văn bản hay kể cả trên mạng này) em vẫn thích đọc các bình luận không viết tắt, không dùng các từ của các bạn đang tuổi ăn tuổi chơi viết (kiểu: hok/thik,...vì em không dịch được).
Còn sai chính tả giữa các từ s-x; ch-tr; r-gi-d; l-n,...thì vẫn gặp, đọc thấy hơi tức mắt xíu, nhưng bỏ qua vì đôi khi họ cũng như mình - viết nhanh nên quên, cũng không phải cố ý (sai có hệ thống và liên tục).
Cụ Phương cũng viết cẩn thận đó cụ Than. Ứng đối nhanh về mặt câu từ, ở độ tuổi ấy là đáng học rồi ạ.
- Đậm 1: Luống tuổi ...nghe quen hơn ;))
- Đậm 2: AKS vào lĩnh sẹo =))

Website
www.facebook.com
viết sai chữ ấy cụ, chứ ai lại bắt trên of sai nvay. hiiii
À, có nghĩa là có chỗ cần phải viết đúng chính tả, nếu không thì nhìn rất tức mắt.
Còn có chỗ thì không cần, ví dụ như trên OF, cụ nhỉ?

xukthal

Xe lăn
Phiên âm ra TV thì chả có giá trị đúng/sai đâu cụ ạ :D Vụ này tranh luận trên văn đàn mãi từ thập kỷ 80-90 rồi, cuối cũng chả có bên nào chịu bên nào vì ko có gì đảm bảo là đúng :-j :-j

matizvan2009

Xe ba gác
Thế đọc là Chíp (Ko hôi) chuẩn hơn ;))
Hồi trẻ em hay đùa khi các sếp ra lệnh là "giết sơ". Sếp là nữ thì em "giết sơ ma đam".
Hồi còn đi học thì cám ơn bạn là "thanh kiu giu"

matizvan2009

Xe ba gác
Phiên âm ra TV thì chả có giá trị đúng/sai đâu cụ ạ :D Vụ này tranh luận trên văn đàn mãi từ thập kỷ 80-90 rồi, cuối cũng chả có bên nào chịu bên nào vì ko có gì đảm bảo là đúng :-j :-j
Hihi, nếu em tham gia văn đàn kia thì em sẽ biện luận cho phương án S chứ không phải phương án X: tiếng Anh (tiếng Pháp em không biết nên không bàn) thì không có (hoặc cực hiếm) từ xuất phát từ X.

tieuphuong1146

Xe điện
Website
www.artdna-global.com
Không quan trọng, thì cha sinh mẹ đẻ. Nó ra cái gọi là chính tả làm quái gì cụ nhờ?.

Website
www.facebook.com
Đọc thế nào thì viết như thế hợp lý hơn cụ ạ, chưa nói đến Đúng/sai vì đang còn cãi nhau theo như cụ nói. :D
Việc phát âm như "s" thì viết "s" là hợp lý hơn "x", phải không cụ.
Vì "sếp" là từ mượn nên lấy theo nghĩa của ngôn ngữ gốc là "lãnh đạo", không nên lấy một từ thuần Việt có nghĩa là "sắp xếp" để áp vào từ mượn vì nghĩa của chúng là khác nhau.
Thêm nữa, từ "xếp" trong tiếng Việt là từ đã tồn tại có nghĩa, từ "sếp" thì chưa có nên sử dụng cho từ mượn "Chef" thành từ mới trong tiếng Việt là hợp lý quá đi chứ lị. :D
Lại bàn về đúng/sai: Từ phiên âm thì có thể không quan trọng lắm đúng hay sai khi viết phiên ấm ấy ra, nhưng một khi từ đấy đã nâng cấp, đã trở trở thành từ mượn trong Tiếng Việt (và các thứ tiếng khác) thì đúng/sai lại rất quan trọng, cụ ạ.

cusao

Xe lăn
Tiếng bồi pháp.
Có câu chuyện vui thế này chia sẻ mọi người cùng giải trí:
1- Thời Pháp thuộc, có anh lính canh ngoài đồn nhìn thấy 1 con hổ. Sợ quá chạy vảo báo quan Tây. Nhưng vì không biết từ "con hổ" trong tiếng Pháp là gì nên anh ý diễn đạt thế này:
- Đờ o a voà in bệt bố cu mê xăng ( Ngoài kia có một con vật)
- Tí tí dôn, tí tí noa ( ít vàng , ít đen)
- Luý gầm, luý gừ (nó gầm nó gừ)
- Luý sực me xừ, luý sực cả moa ( nó ăn cả ông nó ăn cả tôi)
Quan tây ngồi đực ra một chút bèn hiểu ra và ngay lập tức cho người ra xua hổ.
2- Các cụ còn truyền miệng nhau cách học từ vựng qua những bài vè như: " Ngồi buồn kể chuyện - "ph răng xe"
Ăn trầu nó gọi - "xí kê là thường"
"Lơ ly" - chính thực cái giường
"bát xa" - cái ngõ, con đường - "Xơ manh"
3- Ngày trước cánh trẻ còn hay mỉa mai người Hà Đông (ý là tỉnh lẻ) học tiếng Anh. Họ bảo rằng tiếng Anh Hà Đông thì như thế này: "If you blood, I afternoon" - Nếu em máu thì anh chiều.
Toàn chuyện tếu táo thư giãn thôi ạ

matizvan2009

Xe ba gác
Không quan trọng, thì cha sinh mẹ đẻ. Nó ra cái gọi là chính tả làm quái gì cụ nhờ?.
Quang trọng hay không quan trọng tùy tình huống.
Ví dụ:
"chat" linh tinh cần nhanh không cần chuẩn thì dùng từ thế nào cũng được. Bàn công việc với sếp, bàn chuyện với người lớn tuổi cần viết đúng chính tả và chú ý ngôn từ. Làm văn bản chính thống thì không được sai chính tả. Làm văn bản quan trọng thì chú ý đến cả văn phạm, ngữ pháp...

matizvan2009

Xe ba gác

xukthal

Xe lăn
Đọc thế nào thì viết như thế hợp lý hơn cụ ạ, chưa nói đến Đúng/sai vì đang còn cãi nhau theo như cụ nói. :D
Việc phát âm như "s" thì viết "s" là hợp lý hơn "x", phải không cụ.
Vì "sếp" là từ mượn nên lấy theo nghĩa của ngôn ngữ gốc là "lãnh đạo", không nên lấy một từ thuần Việt có nghĩa là "sắp xếp" để áp vào từ mượn vì nghĩa của chúng là khác nhau.
Thêm nữa, từ "xếp" trong tiếng Việt là từ đã tồn tại có nghĩa, từ "sếp" thì chưa có nên sử dụng cho từ mượn "Chef" thành từ mới trong tiếng Việt là hợp lý quá đi chứ lị. :D
Lại bàn về đúng/sai: Từ phiên âm thì có thể không quan trọng lắm đúng hay sai khi viết phiên ấm ấy ra, nhưng một khi từ đấy đã nâng cấp, đã trở trở thành từ mượn trong Tiếng Việt (và các thứ tiếng khác) thì đúng/sai lại rất quan trọng, cụ ạ.
Xếp/Sếp là văn nói cụ ạ :D Chứ cụ viết văn bản mà ghi vào thì sai to :))
Giọng HN và Bắc Bộ thì nói Xếp là chuẩn rồi, nghe nhẹ nhàng du dương...gọi là Sếp thì họ đoán ra người miền Trung hoặc TN :))