[Funland] Tiếng Việt sai đúng chính tả có quan trọng không

Langthang_Mercedes

Xe container
Giờ em mới được nghe về thuật ngữ “viết văn trên máy tính” đấy ạ . Thời em học tiếng Việt cũng cách đây hơn 30 năm rồi , thời đó ko có máy tính , rồi lâu quá em không cập nhật được các loại viết văn mới . Cảm ơn bác đã khai sáng .
Người ta (Mod) chỉ ra cho cách bỏ dấu không giống ai, bôi đỏ in đậm kia kìa, đang ra phải tiếp thu chỉnh sửa thì lại tiếp tục chứng minh cái mình không có.

Trong lúc chat qua lại với bạn bè đồng nghiệp, thì thấy cách họ bỏ dấu khác mình thì cũng nên quan tâm trước khi lo lắng đến việc "chỉnh" chính tả trên FB .

vâng em dân "code" (dân lập trình) nên không làm gì tới văn bản cả . Chỉ khi nào "ăn" văn bản phạt thì có ạ
Ui cụ coder mà gõ dấu má thế này e thấy hơi lạ, tụi ấy là chỉnh chu lắm ấy :D

AngleSword

Xe tải
Ơ , cụ chủ mời Vang em thì rõ ràng là cụ ủng hộ quan điểm viết sai cũng được, thế thì cụ lập thớt hỏi làm gì nhỉ.

Minh_Khoi

Xe tải
Người ta (Mod) chỉ ra cho cách bỏ dấu không giống ai, bôi đỏ in đậm kia kìa, đang ra phải tiếp thu chỉnh sửa thì lại tiếp tục chứng minh cái mình không có.

Trong lúc chat qua lại với bạn bè đồng nghiệp, thì thấy cách họ bỏ dấu khác mình thì cũng nên quan tâm trước khi lo lắng đến việc "chỉnh" chính tả trên FB .
Hình như bạn khá là ngoan cố . Khi tôi dùng từ "chat" thì bạn bắt bẻ thêm vào không muốn đọc , còn bạn thì dùng "post" dùng "chat" . Sao bạn không coi lại bạn .
Tôi đã hết sức cầu thị và không muốn "gây chiến" với bạn nhưng có vẻ bạn khá là "nhỏ nhen" . Ở thớt này tôi đề cập đến vấn đề viết sai hẳn 1 từ (đã có ví dụ) . Và hỏi 1 câu khá là đơn giản là có ai như tôi bị thực sự quên cách viết đúng 1 từ tiếng Việt hay không .

Minh_Khoi

Xe tải
Ơ , cụ chủ mời Vang em thì rõ ràng là cụ ủng hộ quan điểm viết sai cũng được, thế thì cụ lập thớt hỏi làm gì nhỉ.
Ôi , vang và vodka là gì em không biết , em tưởng vang thì nó có giá hơn vodka . Chứ ý em là em "rất" đồng ý với ý của bác . Ngàn lần xin lỗi

Minh_Khoi

Xe tải
Ui cụ coder mà gõ dấu má thế này e thấy hơi lạ, tụi ấy là chỉnh chu lắm ấy :D
Bác chắc nói đùa , trong code như gà bới , bỏ dấu sai compile thế nào được . (Cái này em không biết thay từ compile bằng tiếng Việt là gì )

Honghen2008

Xe container
ý bác là em dùng từ "chat" ạ ? Em dùng cho tiện chứ dùng từ "tán gẫu với thằng đồng nghiệp" thì nó hơi văn chương quá . Mà thật là đôi khi trong công việc rất khó để tìm từ thay thế cho từ tiếng Anh . Các bác có gặp tình trạng này không ? Nói luôn từ tiếng Anh đó trong câu tiếng Việt thì đối phương dễ hiểu hơn .
Cụ bảo cụ chính tả 10/10 làm em thấy hay e học chính tả sai🙈 cụ viết có mấy dòng sai đi sai lại mệt quá. Mà thôi cụ đừng trả lời e nữa nhé.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Hi các bác
Có bác nào giống em đến một ngày tự nhiên mình quên mất là từ tiếng Việt đó cần viết thế nào cho đúng chính tả không . Ngày trước trên FB hay có các bác hay đi bắt bẻ chính tả này nọ rồi cũng có người phản bác lại “bảo đọc hiểu là được rồi “ . Em cũng thuộc dạng chính tả 10/10 mà dạo này lướt FB thấy nhiều bạn viết sai quá , đọc báo chính thống cũng có luôn . Rồi chuyện gì tới cũng tới , hôm qua chat với thằng đồng nghiệp , nó viết từ “xếp” (sếp) mà em cũng không nhận ra và trả lời cũng là “xếp” luôn.
Theo các bác thì chúng ta có nên chỉnh chính tả cho người khác không hay cứ đọc hiểu là được .
Cá nhân tôi đánh giá qua cách viết,nét viết,câu từ. Thế nên tôi tôn trọng chính tả. Và theo tôi nên (chỉnh). Đôi khi đọc 1 văn bản thấy sai chính tả thì tôi đánh giá khả năng của cá nhân,tập thể ra cái văn bản đó. Đọc 1 tác phẩm văn học mà sai lỗi chính tả thì giảm đi sự hấp dẫn hay ho của tác phẩm đó.
Bác chủ thấy tôi viết đoạn trên sai không? Sai ở đâu?

Chỉnh sửa cuối:

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Em để ý trên này nhiều cụ viết rất đúng chính tả. Nhưng đôi khi họ cố tình viết sai để tạo không khí vui vui, hoặc muốn nhấn việc gì đó thôi. Còn những từ kiểu vk = vợ, ck = chồng thì quả thật em ko biết nguồn gốc từ đâu ra :D
Từ sự...thiếu học bác ạ!

Minh_Khoi

Xe tải
Cá nhân tôi đánh giá qua cách viết,nét viết,câu từ. Thế nên tôi tôn trọng chính tả. Và theo tôi nên (chỉnh). Đôi khi đọc 1 văn bản thấy sai chính tả thì tôi đánh giá khả năng của cá nhân,tập thể ra cái văn bản đó. Đọc 1 tác phẩm văn học mà sai lỗi chính tả thì giảm đi sự hấp dẫn hay ho của tác phẩm đó.
Thật sự tôi không phải là người hay bắt lỗi người khác đâu , trên FB hay chát chít tôi không quan tâm đâu vui vẻ là chính vì toàn bạn bè cả . Nhưng tôi thấy nó sai ngay cả trên báo chí nên tôi mới nghĩ là có phải do mình đã quá quen với những từ sai đó trong cuộc sống rồi hay không . Ở đây là sai về cái rõ thấy nhất là chính tả của 1 từ chứ không phải về ngữ pháp đâu .

puredoll

Xe điện
Quan trọng lắm ạ, đọc mạng nhiều quá đôi khi E cũng phải tra lại từ viết cho đúng

Atlas99

Xe tải
Tiếng nào mà chả nên viết đúng chính tả! Tiếng nào mà chả nên viết đúng ngữ pháp! Ngoài ra khi viết cũng nên sử dụng các dấu phẩy, chấm, hỏi... cho phù hợp và chính xác vị trí.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Thật sự tôi không phải là người hay bắt lỗi người khác đâu , trên FB hay chát chít tôi không quan tâm đâu vui vẻ là chính vì toàn bạn bè cả . Nhưng tôi thấy nó sai ngay cả trên báo chí nên tôi mới nghĩ là có phải do mình đã quá quen với những từ sai đó trong cuộc sống rồi hay không . Ở đây là sai về cái rõ thấy nhất là chính tả của 1 từ chứ không phải về ngữ pháp đâu .
Có thể bác ( quen) nhưng nên chỉnh. Và quan trọng,đó là đóng góp cho văn hóa nước nhà bác ạ.Ai cũng ( quen) rồi mặc kệ....thì một ngày nào đó,chúng ta cũng chẳng hiểu được họ nói,viết cho mình cái gì....không hiểu con,cháu mình nó viết,nói gì cả.

BinhminhSG

Xe buýt
Viết tiếng nước người ta sai chính tả thì xấu hổ, vậy mà nhiều người viết tiếng mẹ đẻ sai lại lấp liếm này nọ.

Langthang_Mercedes

Xe container
Hình như bạn khá là ngoan cố . Khi tôi dùng từ "chat" thì bạn bắt bẻ thêm vào không muốn đọc , còn bạn thì dùng "post" dùng "chat" . Sao bạn không coi lại bạn .
Tôi đã hết sức cầu thị và không muốn "gây chiến" với bạn nhưng có vẻ bạn khá là "nhỏ nhen" . Ở thớt này tôi đề cập đến vấn đề viết sai hẳn 1 từ (đã có ví dụ) . Và hỏi 1 câu khá là đơn giản là có ai như tôi bị thực sự quên cách viết đúng 1 từ tiếng Việt hay không .
Chốt lại cụ vẫn đang lấy hết khả năng ra để cãi nhưng đã phân biệt được thế nào là ngôn ngữ viết và ngôn ngữ nói chưa, nếu chưa thì em xin thua toàn diện.