[Funland] Tiếng Việt sai đúng chính tả có quan trọng không

Minh_Khoi

Xe tải
Viết sai chính tả nhìn khó chịu lắm, nhưng chưa khó chịu bằng thêm This với That vào câu viết😎
ý bác là em dùng từ "chat" ạ ? Em dùng cho tiện chứ dùng từ "tán gẫu với thằng đồng nghiệp" thì nó hơi văn chương quá . Mà thật là đôi khi trong công việc rất khó để tìm từ thay thế cho từ tiếng Anh . Các bác có gặp tình trạng này không ? Nói luôn từ tiếng Anh đó trong câu tiếng Việt thì đối phương dễ hiểu hơn .

Langthang_Mercedes

Xe container
Mình có chê ai đâu ạ ? bác xem lại bài viết giúp . Mình hỏi là có nên chỉnh không vì mình quen với cái không đúng nhiều quá nên bị sai theo luôn .
P/S . Bác nói gì mà trong văn tiếng Việt không có từ này là sao ? có thể giải thích giúp mình được không ?
Em đồ rằng cụ chưa phân biệt được văn viết và văn nói? Cụ đánh dấu chấm phẩy tùm lum là sai về cách viết văn trên máy tính rồi đấy. "chat" nói ai cũng hiểu nhưng viết trên văn bản thì không ai muốn hiểu. FB là nơi chém gió, viết cũng chỉ là nói thì bắt bẻ cái nỗi gì mà chỉnh với chẳng không.

thanhgamo

Xe container
Em chả bao giờ viết sai chính tả, trừ khi cố tình hoặc do phần mềm đoán chữ.

Minh_Khoi

Xe tải
Em đồ rằng cụ chưa phân biệt được văn viết và văn nói? Cụ đánh dấu chấm phẩy tùm lum là sai về cách viết văn trên máy tính rồi đấy. "chat" nói ai cũng hiểu nhưng viết trên văn bản thì không ai muốn hiểu. FB là nơi chém gió, viết cũng chỉ là nói thì bắt bẻ cái nỗi gì mà chỉnh với chẳng không.
Dạ , ý bác là không cần chỉnh đúng không ạ ?

JBond

Xe hơi
Hồi đi tán em NYC, em hát:
"...Cơn gió Lào bay ngang cuộc đời..."

Thế là tan vỡ 1 tình yêu đẹp, các bác ạ 🤔

Minh_Khoi

Xe tải
Giờ em mới được nghe về thuật ngữ “viết văn trên máy tính” đấy ạ . Thời em học tiếng Việt cũng cách đây hơn 30 năm rồi , thời đó ko có máy tính , rồi lâu quá em không cập nhật được các loại viết văn mới . Cảm ơn bác đã khai sáng .

Langthang_Mercedes

Xe container
ý bác là em dùng từ "chat" ạ ? Em dùng cho tiện chứ dùng từ "tán gẫu với thằng đồng nghiệp" thì nó hơi văn chương quá . Mà thật là đôi khi trong công việc rất khó để tìm từ thay thế cho từ tiếng Anh . Các bác có gặp tình trạng này không ? Nói luôn từ tiếng Anh đó trong câu tiếng Việt thì đối phương dễ hiểu hơn .
Chat đúng ra nó là chém gió, nói chuyện phiếm đấy, cụ dùng từ này khiến cả hai bên đều hiểu sai bét là trao đổi thông tin một cách nghiêm chỉnh, lâu dần nó mất ý nghĩa của từ gốc.

Minh_Khoi

Xe tải
Chat đúng ra nó là chém gió, nói chuyện phiếm đấy, cụ dùng từ này khiến cả hai bên đều hiểu sai bét là trao đổi thông tin một cách nghiêm chỉnh, lâu dần nó mất ý nghĩa của từ gốc.
vâng em "chém gió" với thằng đồng nghiệp ạ . Em có nói là 2 đứa em đang "họp" đâu ạ .

Minh_Khoi

Xe tải
Vậy cụ mở thớt làm gì? Toàn post trước đá xéo post sau.
post là gì ạ ?
Mình mở thớt thảo luận là hỏi có ai tự dưng quên mất cách viết tiếng Việt không ? Mặc dù mình không có thói quen viết sai chính tả . Ý là có phải do mình quen với cách sai đó rồi hay không ấy mà

Langthang_Mercedes

Xe container
post là gì ạ ?
Mình mở thớt thảo luận là hỏi có ai tự dưng quên mất cách viết tiếng Việt không ? Mặc dù mình không có thói quen viết sai chính tả . Ý là có phải do mình quen với cách sai đó rồi hay không ấy mà
Cụ mở thớt, tranh luận có vẻ chả hiểu gì, là văn nói đấy, bắt bẻ tôi chi vậy? Diễn đàn đâu phải chỗ chau chuốt câu từ để có bài hay lấy nhuận bút đâu.

Chả ai quên đâu, mọi thứ là thói quen. Nhìn cách cụ viết trên máy tính, em cho rằng cụ không làm việc với văn bản hàng ngày vậy quên là bình thường. Chính tả không sai nhưng câu cú lủng củng còn chán hơn nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

Minh_Khoi

Xe tải
Cụ mở thớt, tranh luận có vẻ chả hiểu gì, là văn nói đấy, bắt bẻ tôi chi vậy? Diễn đàn đâu phải chỗ chau chuốt câu từ để có bài hay lấy nhuận bút đâu.
Hình như bạn bị lộn chủ thể thì phải . Mình không có bắt bẻ bạn mà bạn đang bắt bẻ mình thì phải ?

Langthang_Mercedes

Xe container
Hình như bạn bị lộn chủ thể thì phải . Mình không có bắt bẻ bạn mà bạn đang bắt bẻ mình thì phải ?
Vâng em lộn chủ thể từ comment đầu tiên chứ không lộn nội dung.

Minh_Khoi

Xe tải

Chả ai quên đâu, mọi thứ là thói quen. Nhìn cách cụ viết trên máy tính, em cho rằng cụ không làm việc với văn bản hàng ngày vậy quên là bình thường. Chính tả không sai nhưng câu cú lủng cũng còn chán hơn nhiều.
vâng em dân "code" (dân lập trình) nên không làm gì tới văn bản cả . Chỉ khi nào "ăn" văn bản phạt thì có ạ

AngleSword

Xe tải
Theo em thì khi nói thì nó do yếu tố vùng miền mà cách phát âm khác nhau. Còn khi viết thì nó lại khác, nếu là văn bản thì cần viết chính xác từ ngữ, ngữ pháp. Còn nếu là chém gió thì có thể viết kiểu lái một chút mang tính pha trò, nghĩa là cũng tùy hoàn cảnh câu chuyện. Còn với em thì em luôn luôn cố gắng viết đúng chính tả với những gì được học. Đây cũng là cách em thể hiện sự tôn trọng đối phương cụ ạ.