[Funland] Tiếng Việt phát âm trong cảm nhận của người nước khác ?

xdthienha

Xe điện
Iem cũng thấy tiếng Pháp hay nhất, vì họ nói bằng giọng mũi thì phải, mà em chỉ biết ghi-đông, pông-tăng, đùm , sên, líp, pê đan, hê hê
Cooc xê, xi líp cũng tiếng Pháp thì phải. Tổ sư, nhờ thằng Pháp đô hộ dân ta mới đc mặc đồ lót. Từ sịp của nước nào nhỉ các cụ.

happyhn

Xe container

Phục Quy

Xe tăng
Tiếng Anh: Rõ ràng nhưng khô khan.
Tiếng Pháp: Điệu đàng mà dâm đãng.
Tiếng Đức: Lạnh lùng như chó sủa.
Tiếng Nga: Thô lỗ đúng thằng say.

Tiếng Thái: Nhõng nhẽo giống lũ gay.
Tiếng Ý: Lãng mạn, cũng tưng tửng.
Tiếng Việt: Éo biết, thấy ngông ngông.

Cuối cùng em kết tiếng Ý.
Bản cụ pots nó hát bằng tiếng Pháp chứ đâu phải tiếng Ý đâu cụ ?
Tiếng Ý đây nè , nghe hay hơn mấy bản nhái nhiều !

mazda3_pro

Xe lăn

happyhn

Xe container

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net

vneseman

Xe lăn
Em nghĩ tiếng Việt mình nói lên xuống nên bọn nó nghe chắc thấy như tiếng chim :))

UFA

Xe điện
Cooc xê, xi líp cũng tiếng Pháp thì phải. Tổ sư, nhờ thằng Pháp đô hộ dân ta mới đc mặc đồ lót. Từ sịp của nước nào nhỉ các cụ.
Corset nó là cái áo chẽn thì phải cụ ah, áo ngực là xú- cheng, xu - chiêng : soutien he he

hd-vt

Xe container
Thực ra tiếng việt vì có dấu nên nó mất đi độ du dương, vì chỉ thêm dấu vào nó khác bố nghĩa rồi. Còn bọn tây lông( tiếng anh chẳng hạn) nó ít dấu, hay đơn cử tiếng nhật nó không dâu luôn ,nhưng chính vì thế nó tha hồ luyến láy, lên xuống , nhấn nhá nghe rất có hồn ( vì không quan trọng dấu) mà người nghe vẫn hiểu. Cũng vì lẽ đó sáng tác nhạc việt khó hơn thằng khác.
Ơ cụ chuổn, ý thớt là âm thanh phát ra nghe thế nào cơ mờ.
Duy tiếng Nhật phát ra em nghe vẫn nohư chó cắn.
Tai em thì tiếng châu Á phát ra nghe không hay, ít sắc thái đều đều. Bọn Tây hay trêu là blblblblbl....ý là đơn điệu. Vì đơn điệu đều đều nên bài hát Châu Á chỉ loanh quanh ao nhà....híc.
Còn vd gọi mẹ.. u.. bà bô...cụ khốt...mệ..bầm là ý òi.

one day

Xe buýt
Đồng nghiệp em người Phil bảo là người Việt nói như hát ấy

kamikaze1281

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em thấy tiếng Đức nghe hào hùng, cụ nào nghe hitle phát biểu thì thấy rõ, nghe sang sảng.
Tiếng nga nhiều âm r,z nghe như băng đài bị rối ngày xưa.
Tiếng anh nghe có phần điệu. Tiếng Pháp siêu điệu tuy nhiên lúc đánh nhau nghe cũng có chút hào hùng.
Tiếng Quảng Đông, Hồng Kong nghe rất hài. Cụ nào nghe mấy bài hát tiếng Hong kong thì cười cả tiếng đồng hồ, tiếng Thái nghe mà lần éo nào em cũng cười đến rụng răng, cứ thooc le thooc le... đau cả ruột =))
Tiếng Nhật nghe dễ thương đặc biệt là gái Nhật nói, cái này được quốc tế đánh giá thì phải.
Tiếng Hàn nghe lúc nào cũng có cụm mita với lại kiểu haiz rất ngứa tai .
Tiếng Ý nghe cũng điệu nhưng ko đến mức như Pháp.

G810

[Tịch thu bằng lái]
Tiếng Việt mình phong phú, khó học & hay nhầm với bọn Tây.
Hồi trước phòng em có chú Thụy Điển lóc cóc học tiếng Việt, có hôm chú (TY) muốn cầm mấy cái đĩa CD trắng ở cty về ghi phim sếch rồi trừ lương vì chỗ ý nó k có cửa hàng bán, chú nói với chị trưởng phòng (TA):

- TY: T..ô..i mo..ắn th..a.m ..ooo..ô ba cấy ...đía.....xi...di..cảu....côn....ty.....đựt...hôn.

-TA: Ừ, tham ô thoải mái đê đây có phải Thụy Điển đâu mà phải hỏi.

- TY: Th..ệ t..ôi c...ọ ph...ải ghi..sộ....trừ...lư..ơng v..ao chô nao.

- TA: Dở hơi à, cầm về mà dùng xong khai khống một tý cái vpp lên là xong, ghi làm gì.

-TY: Kh...a...i khốn....à tôi khô..n làm đ..ượt đ..âu.

- TA: Ơ, cái thằng này nó bị dở à các em ơi, tham ô mà không khai khống thì khai trung thực hay sao, mà đứa nào dạy nó tiếng Việt...xin xỏ thành tham ô đấy. Dạy nó cái hay cái tốt không dạy, toàn dạy cái láo toét, dừng ngay câi trò đấy cho chị nha.

;))

minhtallica

Xe buýt
Tiếng nào thì cũng là tiếng ...người CCCM nhỉ? Khi "lên đỉnh" thì đều nói giống nhau hết, nhất là CM! (Aaaaaa Ứ hự Uuuuuu Uhmmmmm...)

Chống spam: em đọc được ở đâu đó trên mạng thấy bảo tiếng Đức là để nói với kẻ thù (vì cứ như chó béc giê sủa í!), tiếng Phớp là để nói với người tình. Cá nhân em hồi ở bên Nga, chúng nó bảo tiếng Việt chúng mày nói tuyền cái điệu " nhiem nhiem nhiem"...

xherox

Xe điện
Tiếng Việt mình phát âm nghe qua y hệt tiếng Thái, nhiều khi đi đâu nghe loáng thoáng cứ tưởng có người Việt nhưng nghe kỹ thì tiếng Thái, tương tự là bọn Thái thi thoảng nghe người Việt nói chuyện lại tưởng đồng hương.