[Funland] Tiếng Việt phát âm trong cảm nhận của người nước khác ?

Maus

Xe điện
Tiếng Anh: Rõ ràng nhưng khô khan.
Tiếng Pháp: Điệu đàng mà dâm đãng.
Tiếng Đức: Lạnh lùng như chó sủa.
Tiếng Nga: Thô lỗ đúng thằng say.
Tiếng Thái: Nhõng nhẽo giống lũ gay.
Tiếng Ý: Lãng mạn, cũng tưng tửng.
Tiếng Việt: Éo biết, thấy ngông ngông.

Cuối cùng em kết tiếng Ý.

PLA

Xe máy
Em thích tiếng Tàu nhất, hay, học dễ, khó mỗi viết thôi :)

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Có nơi hay nói r thành d. Đi ăn cơm bụi bảo với chị bán hàng: Chị cho em xin ít nước (r) dưới.X_X

Havo

Xe Cứu Trợ
Tiếng Anh: Rõ ràng nhưng khô khan.
Tiếng Pháp: Điệu đàng mà dâm đãng.
Tiếng Đức: Lạnh lùng như chó sủa.
Tiếng Nga: Thô lỗ đúng thằng say.
Tiếng Thái: Nhõng nhẽo giống lũ gay.
Tiếng Ý: Lãng mạn, cũng tưng tửng.
Tiếng Việt: Éo biết, thấy ngông ngông.

Cuối cùng em kết tiếng Ý.
E cũng kết bài này, mà về VN các bố dịch nhảm thành bài "Say tình" - Rót mãi những chén chua cay này - Lêu bêu như gã du ca buồn ...
Đến ạ :D

flying fish

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy tiếng Mán nghe hay...em lên biên giới thấy mấy em khóc tiếng Mán, nghe trữ tình phết...:))

matizvan2009

Xe ba gác
Tiếng này dễ thương nè

atoxet

Xe tăng
Ý em muốn hỏi tiếng Việt mình khi phát âm nói ra thì người nước khác thấy thế nào ?
E có người bạn nước ngoài nói tiếng Việt của mày nghe ko sang , cục cằn như tiếng Thái Lan chọ chẹ

Em thấy tiếng Pháp, tiếng Anh, Tây Ban nha nghe êm tai, sang chảnh , :)), nhất là tiếng Pháp

Ý các cụ sao
E ghét tiếng Thái quá đê
Người nước ngoài nghe tiếng Việt giống tiếng Thái là đúng thật, vì âm điệu có nét giống nhau. Mấy lần em đi công tác (lâu lâu ít dùng tiếng V), đi đường gặp bọn Thái nói chuyện phải mất mấy giây mới nhận ra ko phải tiếng V (nếu ở Vnam, nghe tiếng V thường xuyên thì ko bị nhầm), cũng hay bị hỏi có phải dân Thái ko.
Tiếng Việt mỗi chữ có 1 âm nên nói tách hẳn nhau ra, có thể vì thế mà bọn nó kêu "cục cằn", nhất là lúc hơi cao giọng một tí là bọn nc ngoài tưởng mình sắp đánh nhau rồi.
Tởm nhất là cái loại tiếng Tàu mà dân HK dùng (em ko nhớ nó tên là gì, trc hay nghe trong phim HK), nghe bên ngoài lúc nào cũng như cãi nhau, đến bọn đồng nghiệp dân tàu cũng bảo nghe chán nhất trong mấy loại tiếng nó biết.

vertaq

[Tịch thu bằng lái]
Em có ông anh bên Đức, lúc ổng đi du lịch ra các nc châu Âu khác, ổng cứ bập bẹ tiếng Anh vs ng ta, em hỏi sao k nói tiếng Đức cho nhanh, ổng nói: tụi Âu bảo tiếng Đức nghe như ki ki sủa,
Tiếng của loài ngựa ạ
Nhưng bao nhiêu triết gia sinh ra từ ngôn ngữ này

22A 222.22

Xe máy
Em dậy mấy thằng Philippines : buổi tối mà buồn thì nói là : Buổi tối dài lắm. Kiểu gì cũng có bạn gái thích

LuckyCar

Xe container
Em thích nhất câu tiếng Pháp: cô giơ mông tôi xoa
Uầy, tiếng Nhật mới thể hiện được cái cao sang, thần thái, cao quý của quý ông, vượt trên những cám dỗ đời thường cụ nhé: xakutara

Quỳnh hp

Xe tăng
Người nước ngoài nghe tiếng Việt giống tiếng Thái là đúng thật, vì âm điệu có nét giống nhau. Mấy lần em đi công tác (lâu lâu ít dùng tiếng V), đi đường gặp bọn Thái nói chuyện phải mất mấy giây mới nhận ra ko phải tiếng V (nếu ở Vnam, nghe tiếng V thường xuyên thì ko bị nhầm), cũng hay bị hỏi có phải dân Thái ko.
Tiếng Việt mỗi chữ có 1 âm nên nói tách hẳn nhau ra, có thể vì thế mà bọn nó kêu "cục cằn", nhất là lúc hơi cao giọng một tí là bọn nc ngoài tưởng mình sắp đánh nhau rồi.
Tởm nhất là cái loại tiếng Tàu mà dân HK dùng (em ko nhớ nó tên là gì, trc hay nghe trong phim HK), nghe bên ngoài lúc nào cũng như cãi nhau, đến bọn đồng nghiệp dân tàu cũng bảo nghe chán nhất trong mấy loại tiếng nó biết.
Tiếng hk là tiếng quảng,rất nhiều từ phát âm như tiếng việt mình cụ nhé

UFA

Xe điện
Em thì thích nghe nhất tiếng TBN hay tiếng Ý, nghe như hát vậy, cảm giác ngôn ngữ nó vứ vần vần, nhất là họ nói rất nhanh

khoailangvietnam

[Tịch thu bằng lái]
Em dân Nghệ giờ nghe tiếng Diễn Châu rồi Nghi lộc hay Thanh hóa em còn méo hiểu nữa là =))

Thật luôn cc ạ. Nghe tiếng Nghi lộc em chả hiểu gì.

Em thích eng vì học mỗi nó thôi nhưng nó rất văn minh. Đi đón con học ở school. Gặp các cô giáo các bạn của con cái cứ hello good bye see you soon have nice weeken là cc í thích lắm. Em thấy văn hóa chào hỏi rất hay. Đặc biệt với children. Dân ta mặt như cái mủng khi gặp nhau gặp trẻ con.

Chỉnh sửa cuối:

tuctuc2010

Xe điện