[Funland] Tiếng Việt em ngày càng dốt, các cụ mở mắt giúp e với

heo-map

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.hoteljob.vn
Thưa cụ, đây không phải Tiếng Việt mà toàn bộ là Hán - Việt. Chữ Ân () ở đây có nghĩa là ân huệ. Dịch cả câu Kỷ niệm liệt sỹ ơn có nghĩa là "Kỷ niệm ơn các liệt sỹ". Cụ nghe ngang tai vì trong Tiếng Việt từ "Kỷ niệm" ít dùng trong văn cảnh này, mà thay vào đó là "tưởng niệm".Theo em biết, trong Tiếng Hán "tưởng niệm" với "kỷ niệm" nó không khác nhau nhiều. Có cái hơi gai mắt là tại nơi "Đăng phật Quốc" mà lại dùng "Ngoại ngữ âm" cho người ta khó hiểu như này thôi ạ.
Tam quan chùa thì có j liên quan đến Liệt sỹ cụ nhỉ? Mà liệt sỹ thời nào?

Hoathanhtao

Xe điện
Cái chùa Bái Đính mới này giống hệt phim tàu!mà lại sặc mùi kinh doanh.
Bây giờ bãi xe bị di ra hơi xa một chút,cách Chùa khoảng 2km,nhưng loa đọc ra rả là cách 4km để khách hành hương phải đi xe điện(50k/2 lượt)
Theo em,nếu các Cụ có tâm nên công đức cho chùa làng mình còn hơn là góp tiền cho cái cty quái gở này!

XPQ

Xe cút kít
Bây giờ bãi xe bị di ra hơi xa một chút,cách Chùa khoảng 2km,nhưng loa đọc ra rả là cách 4km để khách hành hương phải đi xe điện(50k/2 lượt)
Theo em,nếu các Cụ có tâm nên công đức cho chùa làng mình còn hơn là góp tiền cho cái cty quái gở này!

Em dự chỉ độ chục năm nữa là chùa ni hết khách,lúc bấy có khi người ta sẽ tính chuyện giải phóng mặt bằng làm cái khác kiếm hơn.Ngay cái đợt thuê chuyên co đón xá lợi đã thấy có mùi tiền rồi.
Còn vụ "Ký niệm liệt sĩ ân" thì phải chửi toshiba thằng nào cho chữ chứ không phải lỗi ở thằng chủ chùa.Mà xem xong em lại cữ nghĩ chùa này thờ giặc Ân cho nó cân với Thánh Gióng.
Cái này đúng là ăn phải kứt Tàu.Không hiểu cái thùng có khe chúng nó có gọi là 'Công đức hòm" không?

Chỉnh sửa cuối:

taihv

Xe buýt
Thế lày thì Botay.com với mấy nhà " Tài Phiệt Ninh Buồn ".Nghe nói tượng Phật nơi đây đã ngự trên đài sen mà mấy lần thỉnh Cao Tăng về làm lễ " Hô Thần Nhập Tượng " đều ko Ứng Quả .Cái sự học nước mình nói rộng ra " ló buồn nắm " các Cụ ạ ,các nhà báo ,nhà đài còn viết sai chính tả ,diễn dịch Hán Nôm Điển Tích còn lung tung thiên thì chấp làm ji mấy anh trọc phú nhà quê .Nếu bức hoành này đề " Tưởng niệm Liệt Sĩ Ân " thì ...Vận hơi ép nhưng Ý còn lơ mơ hiểu được ,viết đến đây lại nhớ truyện tiếu lâm kể anh dốt nọ thấy tay học trò làm bài tứ tuyệt vịnh Bạch Mã được tướng quân thưởng tiền bèn học thuộc rồi lân la nhà Ô Tướng khoe chữ .Khi được ra đề là làm thơ tả bà cụ đang quét sân anh dốt bèn vận dụng ngay ,thơ rằng :" Bà Cụ Mao Như Tuyết " tướng quân khen Hay ,anh dốt sướng đọc tiếp " Tứ Túc Cuơng Như Thiết " Ô Tướng phán Vận được nhưng Ý hơi Ép .Anh dốt hứng chí đọc luôn 1 mạch " Tướng Công Kị Bà Cụ - Bà Cụ Tẩu Như Phi " đến nước này thì số phận anh dốt ra sao ai cũng biết ...anh được ban cho một trận mưa gậy và đuổi về ...Dốt lại hay Nói Chữ .Ngày Tết góp mấy chữ mua vui với cả làng OF
Cái dòng chữ kia thì em ứ có hiểu nên không dám lạm bàn, có lẽ em cũng như nhiều cụ ở đây nên đi học thêm!:D Cơ mà cụ viết dài quá, đại ý là chê người ta dốt, nhưng kính đề nghị cụ xem lại quy chuẩn tiếng Việt ạ, dấu chấm dấu phẩy bỏ thế kia liệu đã đúng chưa ạ??:D

heo-map

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.hoteljob.vn
Quá chuẩn cụ ợ. Nhiều người cũng bức xúc vụ xe điện này lắm. 1 chuyến xe điện 2 chiều, khoảng cách 2km với chưa đến 20 phút mà họ thu những 800k (50k/vé x 16 người/xe). Lúc đầu thẳng cu đi cùng em, là người của UB Ninh Bình cứ cãi là chỉ có 5k thôi, chứ 50k thì bằng cắt cổ người ta à, vậy mà lúc ra mua vé, cu cậu đơ hết cả người. ^:)^

Chỉnh sửa cuối:

Hoathanhtao

Xe điện
Em dự chỉ độ chục năm nữa là chùa ni hết khách,lúc bấy có khi người ta sẽ tính chuyện giải phóng mặt bằng làm cái khác kiếm hơn.Ngay cái đợt thuê chuyên co đón xá lợi đã thấy có mùi tiền rồi.
Còn vụ "Ký niệm liệt sĩ ân" thì phải chửi toshiba thằng nào cho chữ chứ không phải lỗi ở thằng chủ chùa.Cái này đúng là ăn phải kứt Tàu.Không hiểu cái thùng có khe chúng nó có gọi là 'Công đức hòm" không?
Em biết ơn Cụ lắm lắm!
Em không thể tin nổi là nơi nó cố gán ghép cho tâm linh mà nó lại làm cẩu thả đến vậy!
Thế là coi như nó tự làm rơi cái mặt nạ:))

Hoathanhtao

Xe điện
Quá chuẩn cụ ợ. Nhiều người cũng bức xúc vụ xe điện này lắm. 1 chuyến xe điện 2 chiều, khoảng cách 2km với chưa đến 20 phút mà nó thu những 800k (50k/vé x 16 người/chuyến). Lúc đầu thẳng cu đi cùng em, là người của UB Ninh Bình cứ cãi là chỉ có 5k thôi, chứ 50k thì bằng cắt cổ người ta à, vậy mà lúc ra mua vé, cu cậu
đơ hết cả người. ^:)^
Thật lòng em thấy thương hại các Cụ già ở quê.Nghe đài,báo nói có chùa to nhất ĐNA,giành dụm tiền để đi lễ Phật.
Phật đâu không thấy,gặp ngay bọn lừa đảo:(
Lúc ra kêu la ầm ỹ:tiền xe từ quê ra không đắt bằng đi hai cây số!

Emesco

Xe điện
Cái này có cổ phần của nhiều nơi lắm
Thôi cứ nho nhỏ miệng kẻo chúng nó lại bịt mồm

muonmuaxe

Xe tăng
Cụ đọc cả dòng ở 2 bến đi. Không có vấn đề về ý nghĩa đâu. Chỉ có vấn đề về cách trình bày thôi.

Hoathanhtao

Xe điện
Cụ đọc cả dòng ở 2 bến đi. Không có vấn đề về ý nghĩa đâu. Chỉ có vấn đề về cách trình bày thôi.
Em đọc thế này có đúng không nhá:

đăng phật quốc kỷ niệm liệt sỹ ân quy chính pháp

Là thân con ếch ngồi đáy giếng,em vưỡn chưa hiểu,em nhờ Cụ giải giúp em với ạ.

kentdju

Xe điện

Có lẽ đọc như cụ là chuẩn, em mời cụ

Nine

Xe điện

Em nghĩ thế là chuẩn đới

balalaika

[Tịch thu bằng lái]

Để em dịch cho:
- Đăng = Đèn
- Phật = chắc là Phần Phật
- Quốc: Nước
- Kỷ = Năm
- Niệm = Tụng
- Liệt = nằm 1 chỗ
- Sỹ = Học trò
- Ân = Ơn
- Quy = Rùa
- Chính = Giữa
- Pháp = France

ĐĂNG PHẬT QUỐC KỶ NIỆM LIỆT SỸ ÂN QUY CHÍNH PHÁP >>>> ĐÈN PHẦN PHẬT NƯỚC NĂM TỤNG NẰM MỘT CHỖ HỌC TRÒ ƠN RÙA GIỮA FRANCE

Emesco

Xe điện
Dịch tệ hơn cả gúc gồ năm 2004

Hoathanhtao

Xe điện
Để em dịch cho:
ĐĂNG PHẬT QUỐC KỶ NIỆM LIỆT SỸ ÂN QUY CHÍNH PHÁP >>>> ĐÈN PHẦN PHẬT NƯỚC NĂM TỤNG NẰM MỘT CHỖ HỌC TRÒ ƠN RÙA GIỮA FRANCE
Đa tạ Cụ ạ! Nhưng em thấy nó lủng củng sao ý!
Nội dung là như nào ạ?

x.man

Xe điện
Tam quan chùa thì có j liên quan đến Liệt sỹ cụ nhỉ? Mà liệt sỹ thời nào?
Chùa VN thờ gì thì có lẽ lại phải bàn sang vấn đề Tôn giáo cụ ạ. Cụ cứ đi chùa sẽ thấy, ngoài Đức Phật còn có Đức Ông, rồi cả các vị Vua ngày xưa cũng được đưa vào Chùa nữa. Liệt sỹ em nghĩ là những người vong mạng vì Quốc gia nói chung, chẳng cứ thời nào.

balalaika

[Tịch thu bằng lái]