[Funland] Tiếng Việt: Đúng và Sai - Cách dùng

Mẹ Củ Cải

Xe máy
Cái này e cũng hai dính. Sửa mãi ko đc. Chán chả sửa cho xong

vphuc161

Xe buýt
viết thì nói gì mấy cụ miền bắc thua xa miền nam bọn em mấy cụ toàn nói thiếu chữ ko còn bọn em phát âm chuẩn xác không thiếu 1 chữ luôn

vphuc161

Xe buýt
chỉ mấy cụ miền bắc phát thiếu thôi chứ như em là chuẩn đến từng chữ.:-bd

Hwngdelta

Xe điện
Website
www.otofun.net
"Sai lỗi" là cái gì thế hả bác chủ thớt?

Mavankhang33

[Tịch thu bằng lái]
Thùa giấy mực. Bắt ông bốc phét thề là nói thật

HaNguyen2009

Xe đạp
Nam Bắc gì đều dính hết:
- Bắc thì L, N, Ch, tr
- Nam thì V, D, ươn, ương, ...

MrSu

Xe đạp
quá nà điều bình thường nuôn :)

ânh3dcdd

Xe hơi
cái gì mà thành thói quen thì khó sữa lắm,tốt nhất là phải rèn luyện

Ha Cong Anh

Xe điện
Em thấy các cụ (các mợ thì không thấy), nhất là các cụ miền Bắc hay viết và phát âm sai lỗi Tiếng Việt ghê gớm! Tất nhiên nghe thì vẫn hiểu các cụ ấy nói gì nhưng em đề nghị các cụ chỉnh chu trong phát âm và viết cho đúng tiếng Việt ạh. Em ví dụ như: Tập "chung"! Hà "lỗi"! Thế "lày"!... Các cụ biết thì bổ sung vào Từ điển miền Bắc thêm để mọi người biết mà uốn nắn cho chuẩn đi ạh! :D =(( Mỗi cụ, mợ góp cho em vài từ và cm của các cụ phải bằng từ sai lỗi nhé.
Ai cũng sai, Bắc, Trung, Nam cũng đều có kiểu lỗi chính tả theo từng vùng miền và theo cá nhân từng người ở các mức độ khác nhau. Có thể gọi là lỗi chính tả hoặc sai chính tả, còn Cụ chủ dùng từ "chỉnh chu", "sai lỗi Tiếng Việt" là chưa chuẩn đấy ạ. (Sai lỗi = sai so với cái bị lỗi => đúng)

Website
www.facebook.com
Em thấy các cụ (các mợ thì không thấy), nhất là các cụ miền Bắc hay viết và phát âm sai lỗi Tiếng Việt ghê gớm! Tất nhiên nghe thì vẫn hiểu các cụ ấy nói gì nhưng em đề nghị các cụ chỉnh chu trong phát âm và viết cho đúng tiếng Việt ạh. Em ví dụ như: Tập "chung"! Hà "lỗi"! Thế "lày"!... Các cụ biết thì bổ sung vào Từ điển miền Bắc thêm để mọi người biết mà uốn nắn cho chuẩn đi ạh! :D =(( Mỗi cụ, mợ góp cho em vài từ và cm của các cụ phải bằng từ sai lỗi nhé.
"Chỉn chu" hay "Chỉnh chu"

"ạ" hay "ạh"

"sai lỗi" là cái gì cụ ơi?

"bổ sung vào Từ điển miền Bắc thêm" đã bị thừa từ thêm

Chỉnh sửa cuối:

quanvancafe

Xe tải
Ai cũng sai, Bắc, Trung, Nam cũng đều có kiểu lỗi chính tả theo từng vùng miền và theo cá nhân từng người ở các mức độ khác nhau. Có thể gọi là lỗi chính tả hoặc sai chính tả, còn Cụ chủ dùng từ "chỉnh chu", "sai lỗi Tiếng Việt" là chưa chuẩn đấy ạ. (Sai lỗi = sai so với cái bị lỗi => đúng)
:D Cảm ơn cụ. Như em đặt vấn đề. Em cũng có chuẩn đâu! Mà mục đích là fun và nêu ra nhưng cái sai thường gặp để chỉnh sửa. Vì lỗi để FUN thì là khác. Còn lỗi kiểu cố hữu thì nên sửa đúng ko cụ?

Ha Cong Anh

Xe điện
:D Cảm ơn cụ. Như em đặt vấn đề. Em cũng có chuẩn đâu! Mà mục đích là fun và nêu ra nhưng cái sai thường gặp để chỉnh sửa. Vì lỗi để FUN thì là khác. Còn lỗi kiểu cố hữu thì nên sửa đúng ko cụ?
Vâng, nhưng vấn đề này không dễ và trong thời gian họ chưa sửa hoặc không sửa thì anh em ta cũng không được có thái độ phân biệt, miệt thị họ. Ngay giữa Hà Nội, có nhiều người còn phát âm cũng không chuẩn được ạ: cuộn => quận, dây => giấy, rằm => răm s,...

Website
www.facebook.com
Rốt cuộc là cụ "sai lỗi" để FUN hay là do "cố hữu":D

Vizung

Đi bộ
phát âm sai khó sửa lắm. tôi sửa mãi mà k sửa đc.

ytegiadinh_2

Xe hơi
Hi, thỉnh thoảng e cũng cố ý viết sai lỗi chính tả tý cho vui chứ ko có hàm ý giề cả

quanvancafe

Xe tải
Vâng, nhưng vấn đề này không dễ và trong thời gian họ chưa sửa hoặc không sửa thì anh em ta cũng không được có thái độ phân biệt, miệt thị họ. Ngay giữa Hà Nội, có nhiều người còn phát âm cũng không chuẩn được ạ: cuộn => quận, dây => giấy, rằm => răm s,...
Em có nói gì gọi là phân biệt, miệt thị ko cụ ơi?
Rốt cuộc là cụ "sai lỗi" để FUN hay là do "cố hữu":D
:D Em cố hữu cụ ạh. Các cụ ấy góp ý cho roài!

taylaihanoi

Xe tăng
Em dất đồng í với cụ chủ thớt. Mình lên lói cho đúng, fun thì fun dưng fải đúng, viết xai nhìn cũng trướng...mắt 8-x
Mà cụ chủ thớt nà người ở mô?? Em là người Bắc dưng ít khi bị xai trính tả nắm. Xai là em xửa ngay và nuôn.

Chỉnh sửa cuối:

quanvancafe

Xe tải
Em dất đồng í với cụ chủ thớt. Mình lên lói cho đúng, fun thì fun dưng fải đúng, viết xai nhìn cũng trướng...mắt 8-x
Mà cụ chủ thớt nà người ở mô?? Em là người Bắc dưng ít khi bị xai trính tả nắm. Xai là em xửa ngay và nuôn.
8-x Em hết nhời rồi ạh! Cụ FUN ghê quá! Em hãi! :))

Vandeberk

Xe máy
Em rất ít khi viết sai chính tả, nhưng cũng như nhiều cụ khác ở miền Bắc phát âm "ch-tr" giống nhau. Tuy nhiên đây không thể coi là lỗi chính tả cũng như không thể cố định cách phát âm của 1 địa phương (ví dụ như Hà Nội) để làm chuẩn mực chung rồi nói địa phương khác phát âm sai, phải không các cụ :))