[Funland] Tiếng Việt: Đúng và Sai - Cách dùng

ototrieutien

Xe buýt
Cái này giống như con kẹc trong nam thôi, có gì mà cụ thắc mắc.

heatcool

Xe tải
Thế cụ gọi hạt con gà trống là hạt gì :D
Cái này là Cà Gà (ngọc kê) ạ, như của dê là ngọc Dương. Em chỉ thắc mắc trứng của anh em mình thì trong Nam không biết họ gọi là hột gì các cụ nhỉ?

Viethathanh

Xe buýt
Từ hồi mới nhớn đến giờ em chưa biết hột le le nó dư lào ;))

Chỉnh sửa cuối:
Cụ chủ hỏi quá hiểm :P

Ngôn ngữ hàng ngày nhé:
- Để có tinh thần quyết tâm cao chúng ta phải HẠ QUYẾT TÂM.
- Ai cũng phải đề phòng hỏa hoạn, nhưng khi có hỏa thì tất cả cùng xô vào CỨU HỎA :-B

Chỉnh sửa cuối:

weekdaysman

Xe buýt
Cụ chủ hỏi quá hiểm :P

Ngôn ngữ hàng ngày nhé:
- Để có tinh thần quyết tâm cao chúng ta phải HẠ QUYẾT TÂM.
- Ai cũng phải đề phòng hỏa hoạn, nhưng khi có hỏa thì tất cả cùng xô vào CỨU HỎA :-B
Thế cụ bảo nên đánh thắng quân thù hay đánh bại quân thù?

Website
www.facebook.com

happyhn

Xe container
Các cụ giải ngố cho em vụ này cái. F1 nhà em đang lớp 1, mang bài hỏi bố mà em cũng bổ chửng nuôn :
Đề bài : Điền vần ươn hoặc ương vào chỗ chám
Cá không ăn muối cá ...
Con c ... cha mẹ tram đ ... con hư
Caác cụ mợi cho em hỏi điền vần lào vào sau chữ c ... ạ?

NghiaRex

Xe điện
Các cụ giải ngố cho em vụ này cái. F1 nhà em đang lớp 1, mang bài hỏi bố mà em cũng bổ chửng nuôn :
Cá không ăn muối cá ...
"ương" cụ ạ, còn dấu thì cụ tự tìm :)

HangB2

Xe điện
Cá không ăn muối cá ...
lẽ nào lại con cương cha mẹ trăm đường con hư?
đề cho nhỏ sai thế này trách sao

happyhn

Xe container
giáo án giờ sai nhiều lắm ạ. Mới hết học kỳ đầu tiên trong đời F1 nhà em mà ko biết bao nhiêu lần em phải đi tìm chứng cứ thanh minh rằng em đúng, cô giáo sai.

Thạch Đá

Xe hơi
Ở đây có nhiều Cụ biết thực trạng nhưng chỉ ít Cụ nói đúng hoặc đúng 1 phần, số còn lại chán chả buồn nói, chém gió cho xôm!

Theo Em là lỗi hệ thống! ví dụ:
Ngay bài hát mà ta nghe hàng ngày mà bị sửa câu chữ cố ý 1 cách thô thiển thì cái khác người ta cũng không coi trọng chính tả nữa :)
- Bài hát: Trông cây lại nhớ đến người ( nay sửa là trồng :D ) có đoạn '' ...dòng sông Lam - núi Hồng nỏ hẳn...'' có nghĩa là 2 thực thể vĩ đại kia ''nỏ hẳn'' tức là ko bằng công lao trời biển của Hồ Chủ Tịch đối với đất nước này. Cái hay ở chỗ cố nhạc sỹ Đỗ Nhuận đã lặn lội thực tế vào xứ Nghệ Tĩnh để sử dụng đúng ngôn từ mộc mạc của quê Bác. Vậy mà nay bị bóp méo thành ''đỡ hận'', ''nở hận'' 1 cách có chủ ý!! có những ca sĩ lão thành như Thu Hiền trước đây hát đúng, bây giờ lại hát sai, lạ thật. Lạ kỳ hơn nữa, vào các trang web nghe nhac đều hiện dòng chữ '' bài hát này hiện không có lời''
- Bài hát: Chào mừng Đ*ng c*ng s*an Việt nam có đoạn: trước đây nghe là là ''đời cần lao thắm tình ý chí niềm tin'' nay nghe thành ''...yêu chói niềm tin...'' lạ quá...trước đây còn có ''khối công nông bền vững'' thành ''khối công nông và trí thức nữa cơ'' nhưng nay đã return...
( Cụ nào ở độ tuổi sắp hết teen sẽ đồng ý vs E điều đó )

E nghĩ tự ý sửa lịch sử tức là làm theo ý chủ quan of 1 ai đó, nay lại có thêm khẩu hiệu ''làm theo cách của bạn'' thế là nó biến tướng thành nói 1 đằng làm 1 nẻo he he...

Trộm nghĩ cố nhân họ Tào mưu mẹo đầy mình biến hoá khôn lường mà sống thời nay sang xứ Việt cũng đứt: một là lạc đường hoặc bị chăn dắt ngược sang nơi xuất phát để nấu cao mất thoai :D

Chỉnh sửa cuối:

puredoll

Xe điện
Chả là hôm trước, có cô ở cơ quan hỏi E: A ơi, có phải người Hà Nội không nói "Cám ơn" mà phải nói "Cảm ơn" đúng không ạ? E thật, chưa bao giờ E để ý đến nên không trả lời được.
Nhân dịp có thớt này các Cụ cho E hỏi: Vùng miền nào thì dùng "Cám ơn" và "Cảm ơn"

Website
www.facebook.com
Chả là hôm trước, có cô ở cơ quan hỏi E: A ơi, có phải người Hà Nội không nói "Cám ơn" mà phải nói "Cảm ơn" đúng không ạ? E thật, chưa bao giờ E để ý đến nên không trả lời được.
Nhân dịp có thớt này các Cụ cho E hỏi: Vùng miền nào thì dùng "Cám ơn" và "Cảm ơn"
Cám ơn dùng trong văn nói, còn cảm ơn dùng trong văn viết.:D

Website
www.otofun.net
Em bây giờ thỉnh thoảng lười chấm thì cứ phẩy chứ chính tả hầu như ko bao giờ sai. Ngày xưa toàn 10 điểm chính tả,hề hề
Siêu cao thủ^:)^. Thời chúng em cả đời em chạ thấy ai được 10 chính tả với văn:))

khdanhdajka

Xe máy
làm báo là phải đăng đúng, thông tin vả chính xác, vì thế em nói thế nào là phải viết thế!! :D ở quê hay thế hehehehe
hic. bay gio` toan báo lá cải đọc nhiều chả biết thông tin nào đúng cả