[Funland] Tiếng Việt: Đúng và Sai - Cách dùng

Đại_Bàng

[Tịch thu bằng lái]
Quá thể! :-| Đâu có nhẽ thế!:))

Rolland
Thật đấy cụ , ở thớt cảnh báo trường mầm non baby bear ý , có mấy mợ hình như cãi cho trường đấy , lập nick được mấy phút vào com mần luôn

À và cụ Vietvoi trích cái com mần đấy rồi làm ngay câu : 1 com mần thật vãi lợn :))

Chỉnh sửa cuối:

HangB2

Xe điện
viết "xai" nhưng vưỡn hiểu nó mới tài :))

Hiệp Nexco

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
nexco.com.vn
viết "xai" nhưng vưỡn hiểu nó mới tài :))
"sai" đương nhiên là "sai". Viết "xai" thì cũng là "sai". Vậy "xai" và "sai" đều là "sai" nên "xai" có thể dùng thay thế cho "sai". Hehe

topbike

Xe tăng
Bắt đầu loạn hết cả lên rồi!!!

cwise

Xe container
Bắt đầu loạn hết cả lên rồi!!!
Loạn lên là tốt, là quá trình phát triển. khi loạn thì người ta bắt đầu chú ý đến cái cơ bản, cái gốc để định hướng theo đúng quỹ đạo ạ.

langduca

Xe buýt
Website
www.com123.vn
Do giáo dục mà ra. Hiện nay số người viết sai chính tả và ngữ pháp thường xuyên phải đến 95% (hoặc nhiều hơn).

Quy tắc chính tả tiếng Việt cũng chỉ gói gọn trong 1-2 trang A4 nhưng lại ít người chịu học và để ý. Giáo dục dạy rất nhiều thứ cao siêu nhưng lại để phần lớn người hổng những lỗi cơ bản. Quy tắc tiếng Việt nên được dạy lại vào cấp 2 và cấp 3 thì sẽ đỡ nhiều người bị sai những lỗi cơ bản, dạy từ cấp 1 các em còn quá nhỏ để thẩm thấu.

Ngay cả văn bản của nhiều cơ quan hành chính nhà nước còn sai tùm lum thì văn bản trên mạng sai cũng không có gì khó hiểu.

jean

Xe máy
Hôm nọ em với thằng cu trong cơ quan cãi nhau xem chữ "khỏe" và "khoẻ" chữ nào viết đúng. Đố các cụ đới.

topbike

Xe tăng
Hôm nọ em với thằng cu trong cơ quan cãi nhau xem chữ "khỏe" và "khoẻ" chữ nào viết đúng. Đố các cụ đới.
Trước khi trả lời em hỏi cụ là cụ viết chữ "khỏe" hay chữ "khoẻ" ???:-?:-?

jean

Xe máy
Thì em đang đố các cụ chữ "khỏe" và "khoẻ" chữ nào viết đúng chính tả mà. Cụ nhòm giúp em vị trí dấu phẩy với nhá

cwise

Xe container
Thì em đang đố các cụ chữ "khỏe" và "khoẻ" chữ nào viết đúng chính tả mà. Cụ nhòm giúp em vị trí dấu phẩy với nhá
Theo em dấu phẩy phải đặt ở giữa o và e.Hehhe

lannyha

Xe máy
Em đọc mà sai lỗi chính tả nhiều em cũng thấy chán, tuy nhiên theo em thì không nên đổ lỗi cho giáo dục hết ợ. Mình đi học thì khi còn bé thì chịu nhưng lớn lên phải tự tìm hiểu đúng sai, cũng như em đi học tiếng Anh em chả bao giờ tin giáo viên VN phát âm phải tự đi lên Youtube, xem HBO... nghe phát âm chuẩn. Còn các cụ ở đây học xong đi làm cũng thế đa phần là phải tự học và tìm hiểu thêm thôi chứ làm sao đòi hỏi giáo dục mãi được.
Đính chính: Em không làm trong nghành giáo dục, cũng chả phải anh em họ hàng trong nghành đó đây là ý kiến hoàn toàn khách quan.

AudiA8_3737

Xe tải
Ai viết chữ "khỏe" thì dân ta, đã học TV còn viết chữ kia thì chắc Lào, hoặc Campuchia....:P

cwise

Xe container
Một vấn đề em k nhớ là đã bàn chưa, đó là TW hay TƯ (trung ương)? trong các văn bản thì toàn dùng TW, ví dụ chỉ thị... /TW. Vậy dùng như thế là sai hay đúng. chính thức hiện nay trong các văn bản vẫn dùng TW là số văn bản, diễn giải đương nhiên là trung ương rồi.

jean

Xe máy
Có khi dân tộc tày...
Hehe. Em giải cho các cụ câu này nhá. Theo F1 nhà em hiện đang theo học ngôi trường của GS Ngô Bảo Châu, dấu phẩy trên chữ E mới là đúng ngữ âm và chính tả TV. Em thề. Nó giải thích thế này: chữ khỏe gồm nguyên âm đầu là KH, âm phụ tròn môi là O và âm E là âm chính. Tất cả các dấu phải oánh trên âm chính. Tương tự cho chữ HOA HOÈ, LOÈ LOẸT, NGON CHOÉT. Nên chúng nó tập viết mà đánh dấu lung tung là cô giáo trừ điểm liền. Còn các cụ mình thì đánh máy theo Vkey hay Unikey thì nó cứ ra cái gì thì ra thôi. Bản thân em đánh máy chữ KHỎE theo kiểu thông dụng dấu nó có lên được chữ E đâu.

topbike

Xe tăng
Hehe. Em giải cho các cụ câu này nhá. Theo F1 nhà em hiện đang theo học ngôi trường của GS Ngô Bảo Châu, dấu phẩy trên chữ E mới là đúng ngữ âm và chính tả TV. Em thề. Nó giải thích thế này: chữ khỏe gồm nguyên âm đầu là KH, âm phụ tròn môi là O và âm E là âm chính. Tất cả các dấu phải oánh trên âm chính. Tương tự cho chữ HOA HOÈ, LOÈ LOẸT, NGON CHOÉT. Nên chúng nó tập viết mà đánh dấu lung tung là cô giáo trừ điểm liền. Còn các cụ mình thì đánh máy theo Vkey hay Unikey thì nó cứ ra cái gì thì ra thôi. Bản thân em đánh máy chữ KHỎE theo kiểu thông dụng dấu nó có lên được chữ E đâu.
Thế thì cụ phải sms hỏi cô giáo của F1 chứ, em đảm bảo cô giáo sẽ chọn "khỏe".:)):)):))

nokiaN9

Xe tăng
Tại sao các cụ hô Giữ gìn sự trong sáng của Tiếng Việt mà các cụ cứ viết sai chính tả

Em đang tám với 1 cụ, em thấy cụ ý viết sai lỗi chính tả, kiểu không phải sai cố ý cho fun hoặc là sai do lỗi đánh máy
Em lại nhìn quanh các thớt, em cũng thấy nhiều cụ viết sai
Em lại ngó quanh các báo mạng khác em thấy như 2sao.vn viết thế này: Lý Dĩnh Chi cũng là một trong những người đẹp của Trung Quốc xa đà khoe cơ thể
http://2sao.vn/p1004c1006n20120907143822112/sao-nu-kheo-leophan-cam-khi-dien-ren-xuyen-thau.vnn
Em lại nhìn vào nhà em, Sói nhà em cũng hay viết sai, em chat yahoo với Sói mà cứ phải nhắc, mặc dù Sói nhà em tốt nghiệp ĐH Ngoại Thương nhá
Em nhắc Sói là vì còn phải dạy con học, nếu cứ thế dạy con kiểu gì???
Mà toàn những lỗi sai như này:
- Thậm chí - Thậm trí
- Bánh chưng - Bánh trưng
- Cơm suất - Cơm xuất
- Giỗ tết - dỗ tết
Và nhiều nhiều nữa.
Vấn nạn này nói mãi, nhưng chả biết làm cách nào khắc phục nhỉ, hay cho các bác í đi học lại, chứ em nói thật con nhà em nếu viết sai thế là em vụt vào tay rồi, cho lần sau nhớ

Chỉnh sửa cuối: