[Funland] Tiếng ồn chung cư

camapbaby

Xe hơi
Khu cụ ko có chế tài cắt dịch vụ thi chịu vậy
Cụ đòi cắt cái gì vậy? Trẻ con nhà ngta nghịch trong khoảng trước 10h tối thì chả có cái chế tài nào xử phạt hay cắt này cắt nọ đc nhé. Chủ yếu là do ý thức thôi, chứ ko có cách nào, gặp phải nhà có con tăng động hoặc vô ý thức thì chỉ có trách số đen thôi. Ở chung cư đây là cái sợ nhất, chịu thua hết thằng trên đầu mình.

my.eb

Xe điện
Èo, các cụ hơi tý bảo báo BQL. BQL lên nhà bảo người ta cấm trẻ con chạy nhảy lúc 7h tối, người ta chả mắng cho ý chứ ở đấy mà báo.
Cụ chủ nhẹ nhàng lên nói chuyện tình cảm với chủ nhà trên, nhã nhặn giọng nhờ vả, may người ta còn thông cảm hợp tác, nhưng cũng khó, trẻ con nào chẳng là trẻ con, đứa cần ngủ, đứa cần đùa.
Nói chung là tự mình sắp xếp thôi cụ ơi, ko chịu được nữa thì chuyển nhà. còn ko thì phải tìm cách sống chung với lũ,

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Cho thuê căn đang ở, thuê lại căn cùng trục cách 2 tầng tức trên đầu nhà nó. Sau đó chắc cụ biết phải làm gì rồi :P

bihero_114

[Tịch thu bằng lái]
Sao ko thấy mấy cụ sale chung cư nhắc về vấn đề này nhỉ. Đây cũng là 1 điểm yếu khi ở chung cư.
vấn đề tiếng ồn sàn tầng trên ở chung cư là có thật. Nhưng với tầm 2-3 tỷ thì nhà đất còn ô nhiễm tiếng ồn hơn rất nhiều. Nhà e buổi tối cũng hay có nghe tiếng động sàn tầng trên, dù k quá lớn. Còn hàng xóm cùng tầng thì chưa bao giờ nghe thấy nhà sát vách có tiếng gì luôn

QuocAnNguyen

Xe đạp
Cụ làm trần thạch cao, cẩn thận thì dán tiêu âm nữa, nên lên nói chuyện thẳng với nhà đấy để họ hạn chế chứ 7h tối mà cụ đòi nhà khác im lặng thì quá khó. Có thể các cháu chơi 1 lúc rồi chúng ngồi học thôi.

d4e

Xe buýt
Trước kia em ở nhà mặt đất, chuyển sang ở chung cư vài năm rồi, em thấy chung cư hay nhà mặt đất đều tùy hên xui mà được yên tĩnh riêng tư hay phiền phức với hàng xóm.
Như bác chủ thớt, em nghĩ chắc phải xử lý kết hợp cả chủ động và thụ động:
1. Chủ động: phòng ngủ của bé nên bổ sung trần thạch cao, kết hợp lớp bông khoáng cách âm, mục này e nghĩ ko quá tốn
2. Bị động:
- Nên lên nói chuyện và kết nối với hàng xóm tầng trên,đề nghị giúp đỡ (cái này còn dự phòng một vài tình huống ko may sau này như thấm dột, sửa chữa...)
- Nếu nhà trên không thiện chí, bần cùng mới dùng đến BQL can thiệp (giải pháp ko bền vững và dễ tái phát)

Archimonde

Đi bộ
Ở tầng áp mái đảm bảo không bị dính vấn đề này mà em thấy nhiều cụ trên này chê tầng áp mái lắm :D

Tuongtien1977

Xe điện
Cụ đòi cắt cái gì vậy? Trẻ con nhà ngta nghịch trong khoảng trước 10h tối thì chả có cái chế tài nào xử phạt hay cắt này cắt nọ đc nhé. Chủ yếu là do ý thức thôi, chứ ko có cách nào, gặp phải nhà có con tăng động hoặc vô ý thức thì chỉ có trách số đen thôi. Ở chung cư đây là cái sợ nhất, chịu thua hết thằng trên đầu mình.
khu nhà tôi kể cả trẻ con bảo vệ nó lên tịch thu công cụ gây án (thu bóng) và khi bảo vệ lên rồi thì bố mẹ cũng phải có ý thức bảo con. nhiều nhà bố mẹ cũng không có ý thức cứ bảo trẻ con ấy mà, nhưng ý thức trẻ con cũng từ người lớn mà ra hết.

bihero_114

[Tịch thu bằng lái]
Ở tầng áp mái đảm bảo không bị dính vấn đề này mà em thấy nhiều cụ trên này chê tầng áp mái lắm :D
đi thang lâu, nguy cơ thấm cao hơn, khi tăng áp hỏng thì áp lực nước ko đủ. Hôm nào quẩn gió, mang mùi của ống thống hơi bể phốt xuống thì khá chán đời. Đâu cũng có ưu nhược điểm cả

Archimonde

Đi bộ
đi thang lâu, nguy cơ thấm cao hơn, khi tăng áp hỏng thì áp lực nước ko đủ. Hôm nào quẩn gió, mang mùi của ống thống hơi bể phốt xuống thì khá chán đời. Đâu cũng có ưu nhược điểm cả
Thang lâu hơn không đáng kể, bù lại không bao h gặp trường hợp thang full không vào đc.
Còn các cái còn lại thì nhà em chưa gặp bao h :D

Vervada

Xe hơi
Các bác nào từng bị tình trạng kiểu trẻ con chạy nhảy ở tầng trên này cho em hỏi là làm trần cách âm có giải quyết được vấn đề không ạ ? :D

TorienT

Xe container
Các bác nào từng bị tình trạng kiểu trẻ con chạy nhảy ở tầng trên này cho em hỏi là làm trần cách âm có giải quyết được vấn đề không ạ ? :D
Không cụ ạ. Chung cư em ở mùa hè khách du lịch có trẻ con là cũng hơi khó chịu.

Demchinhhang.net

Xe container
nhà em vay ngân hàng mua nên sổ vẫn còn ở trong ngân hàng. Giờ bán cũng khó.
Em không trách nhà tầng trên với cả báo bql thì cũng khó cho nhà người ta, tại em cũng hiểu là trẻ con mà 1 mình xoay xở thì ko tránh được việc ồn ào. Chỉ tự trách mình ko kiếm đc tiền để kiếm chỗ ở tốt cho vợ con.
Tránh đâu cho khỏi nắng, chỗ nào chả có bất cập. Cụ phải lên trên giải quyết cho êm cho con mình ngủ, làm thế nào thì em ko biết.

Phuha18

Xe tăng
Em ở chung cư, không có ban công, chỉ có lô gia nho nhỏ, tương đối hút gió. Tầng trên/dưới có cụ nào hút thuốc liên tọi, làm trong nhà em lúc nào cũng mùi thuốc lá.
Các cụ có cách nào khắc phục mà ko phải đóng cửa suốt ngày không ạ? Phương án nhắc nhở họ chắc không khả thi, vì họ có hút ở nhà họ, có hút ở nhà mình đâu.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Em ở chung cư, không có ban công, chỉ có lô gia nho nhỏ, tương đối hút gió. Tầng trên/dưới có cụ nào hút thuốc liên tọi, làm trong nhà em lúc nào cũng mùi thuốc lá.
Các cụ có cách nào khắc phục mà ko phải đóng cửa suốt ngày không ạ? Phương án nhắc nhở họ chắc không khả thi, vì họ có hút ở nhà họ, có hút ở nhà mình đâu.
phương án triệt để: bán mua căn khác
phương án chữa cháy: mua cái lọc không khí xịn xịn chục củ

Vervada

Xe hơi
chắc họ ngồi hút thuốc ở logia nhà họ thì bác nhắc vào mắt :D Xử lý khử mùi trong nhà bác thôi, mua máy lọc không khí hoặc đặt túi thơm khử mùi ở cái chỗ lô gia / cửa sổ buồng mà bác bị mùi ấy

tungmilan

Xe tăng
Website
www.sodastore.com
Cụ làm cái máy lọc cs to chút bật 10p là hết mùi luôn (lưu ý là mua loại cs to hơn phòng nhé)