Tiền Việt đang đi đâu?

richter

Xe buýt
Nhà em nhận trước nhà em chả là nhà kinh tế gì sất nên không dám múa rìu qua mắt thợ. Nhất là trên OF toàn các bác nhà lầu, xe hơi, chém gió thành thần :P.

Câu hỏi của nhà em được đặt ra cách đây mấy hôm trong một bữa nhậu có rất đủ các thành phần kinh tế của nước nhà. Từ anh cán bộ công bộc của dân, sang cắp ô đi, tối mang về đến mấy anh chủ doanh nghiệp tư nhân chém gió thành thần :P lại còn các giám đốc doanh nghiệp nhà nước mà tiền lương những 60 năm mới mua nổi một căn hộ penthouse tại khu chung cư cao cấp Thành Công :P, và không thể không kể đến vài ba đồng chí cu li bán sức lao động cho bọn Tư bản đế quốc sài lang giãy chết như nhà em.

Lý lẽ của nhà em nó rất đơn giản, tiền không thể tự sinh ra và cũng không thể mất đi, nó chỉ có thể nhảy từ túi người này sang túi người khác :P, nó cũng không thể dùng đun nước uống và châm thuốc như công tử Bạc Liêu vì sự sáng suốt chuyển sang dùng Polime của bác Thúy :P. Dòng tiền từ trước đến nay của Việt Nam chỉ có thể chạy vòng vèo từ Chứng ung, sang bất động sản phụ rồi vòng vèo về Vàng mắt và anh Ô Ba ma :P.

Theo lời bác gì to to, ngân hàng nhà nước đã thu mua được 6 tỷ Ô ba ma trong vòng mấy tháng qua, điều đó có nghĩa là một số tiền Việt tương ứng đã được tung ra thị trường. Số tiền này không thể bay biến đi đâu được, nhưng tại sao đi đâu cũng thấy các Ngân Hàng, các bác doanh nhân, các bạn ấp Chứng, các bạn sản phụ… kêu thiếu tiền mặt và không kiếm đâu được tiền mặt để đầu tư, để cho vay…

Tất cả các trả lời đều chưa thỏa mãn nhà em cũng như các vị “tai to mat lon” :P tại bàn tiệc.Nào là bọn Trung quốc nó mang tiền về nước nó để phá hoại nền kinh tế lớn mạnh như rồng của chúng ta, nào là các công bộc đày tớ của dân đút hết tiền Việt vào két sắt vì tiền Việt hiếm quá, mà cái gì hiếm thì nó quý…

Vậy em xin lập topic này để xin mời các cao nhân vào chém gió cho em vài lời nhằm mở rộng tầm mắt của em, em xin vodca các bác.

Chỉnh sửa cuối:

xeruabo2

Xe điện
"cu li bán sức lao động cho bọn Tư bản đế quốc sài lang giãy chết " : Cụ ơi , e cũng đang muốn bán sức lao động của e cho cái bọn đang giẫy chết đây mà nó có thèm mua đâu ? Còn vấn đề cụ hỏi nó vĩ mô quá , e chệu ! Theo ngu í của e thì : tiền trong lưu thông , thanh toán + tiền dự trữ trong kho bạc , NH , dân ,... = tổng tiền mặt . Cái tổng thì nó không thay đổi trừ khi NN in thêm tiền . Vậy , nói thiếu tiền mình hiểu là tiền nó không cân đối giữa lưu thông , thanh toán và dự trữ thôi . Tung của mà nó chịu thu gom tiền Vịt để đổi lấy tiền OBama hay hàng hóa của nó thì Vịt mình in thêm vài chục ngàn tỉ cho nó gom 01 thể ??? Tung Của nó không dại thế đâu !

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
tiền vẫn đang lòng vòng ở mấy ngân hàng ạ.

fuxe

Xe container
Em thấy cụ chủ thớt mới là cao thủ, có thể trả lời câu hỏi này, bởi vì chỉ trong vài dòng tâm sự mà cụ đã nói đến: VNĐ, ngoại tệ, bất động sản, vàng ... Cụ mới thật là siêu phàm :-?

mango

Xe tăng
em thì em ứ tin các cụ trên giời và nhà báo nói gì. Thời buổi này, thông tin vỉa hè mới quý.
Lót dép ngồi hóng các cụ.

hdx

Xe điện
Lạm phát tăng cao có nguyên nhân từ việc ngân hàng Nhà nước in thêm tiền để tung vào lưu thông, có ai biết đâu.

gocart

Xe cút kít
Em xin rón rén trả lời ạ:
- Do giá cả tăng cao làm các cụ thấy thiếu tiền mặt. Ví dụ một con xe năm ngoái cụ định mua 500 củ nhưng khi tích lũy đủ 500 rồi thì nó tăng lên 600 củ vậy là thiếu 100.
- Do kinh tế suy thoái, nơ nần khó đòi tiền quay vòng chậm nên thiếu tiền. Cụ cứ hình dung như một tuyến xe buýt có 10 đầu xe, nếu cứ chạy liên tục 20km/h thì 15 phút sẽ có 1 xe qua bến. Nhưng do vài ngã tư bị tắc nên vận tốc trung bình chỉ còn có 10 km/h. Vậy là 30 phút mới có 1 xe qua bến. Cụ đứng đợi sẽ sốt ruột và tự hỏi: Hôm nay xe buýt đi đâu hết ấy nhỉ.

blackjack75

Xe buýt
Cái này mấy năm trước có 1 cụ hiện đang ngồi kho làm 1 bài dài cũng với câu hỏi tương tự, cụ chủ có thể gúc tìm đọc lại.

duchung_bmw

Xe tăng
em 0 có tiền,thế lên chả biết nó đi đâu về đâu,hàng tháng có nhiêu tiêu hết.em thấy nó ra chợ

hanoi beer

Xe điện
He...VÌ DÂN KHÔNG KHÔNG BIẾT ĐẦU TƯ VÀO CÁI LĨNH VỰC NÀO HẾT NÊN : tiền nằm ở hàng chục ngàn lô đất , nhà cửa bỏ trống và biệt thự bỏ hoang để chờ thời ...tiền nằm ở hàng ngàn tấn vàng và đôla còn chôn trong nhà dân rồi cũng chờ kiếm lời ...tiền nằm trong mấy cái dự án cao cấp xa xỉ cho một đất nước 80% dân còn nghèo....và cuối cùng là tiền nằm ở vài cái ngân hàng Thụy Sĩ hết ạ...
Tất cả nằm ở giá trị ảo...không phục vụ được cho việc phát triển kinh tế và sx trong nước ( thông qua kênh huy động vốn là CK ) , không lưu thông được , khối tài sản chết đó cũng không có một qui chuẩn về giá trị , tự mình đặt ra giá trị cho tài sản của mình theo phương thức bầy đàn châu chấu và hóng hớt...

nnperav

Xe tăng
Vĩ mô em chịu! Chỉ biết: năm ngoái là có mấy trăm định đổi cái xe, nghe bạn bè ném vào chứng, giờ còn có chưa đến 20% thôi! Đấy là tiền của em nó đi như thế đấy ạ!

tieusufu

Xe tải
Em xin rón rén trả lời ạ:
- Do giá cả tăng cao làm các cụ thấy thiếu tiền mặt. Ví dụ một con xe năm ngoái cụ định mua 500 củ nhưng khi tích lũy đủ 500 rồi thì nó tăng lên 600 củ vậy là thiếu 100.
- Do kinh tế suy thoái, nơ nần khó đòi tiền quay vòng chậm nên thiếu tiền. Cụ cứ hình dung như một tuyến xe buýt có 10 đầu xe, nếu cứ chạy liên tục 20km/h thì 15 phút sẽ có 1 xe qua bến. Nhưng do vài ngã tư bị tắc nên vận tốc trung bình chỉ còn có 10 km/h. Vậy là 30 phút mới có 1 xe qua bến. Cụ đứng đợi sẽ sốt ruột và tự hỏi: Hôm nay xe buýt đi đâu hết ấy nhỉ.
Đang đi gặp đèn đỏ ở anh Vàng mắt, chờ 1 tý, đi thêm tý nữa gặp đèn đỏ ở chị Sản phụ, chờ thêm tý nữa là 2 tý, đi tiếp gặp đèn đỏ ở cậu Chứng ung, thành 3 tý, đi gần cuối đường lại gặp đèn đỏ ở chú ô ba ma, chờ lâu hơn nữa thành 4 tý, chưa kể các tý nhỏ nhỏ khác như kiểu bắt khách giũa đường

2R+

Xe điện
Nhập siêu thì xiền nó trôi theo nước sông Hồng ra biển Đông hết rồi cụ ạ

Lexus430sc

Xe điện
Tiền Ông Cụ đi đâu? He he, em paste ra đây để các cụ tham luận.

2011 là một năm mệt nhọc túi bụi các cụ ạ.
Hiển nhiên chúng ta đang nói về tình hình kinh tế VN.
Lạm phát 4 tháng đạt 40%, nóng nhất trong hơn hai thập kỷ. Lãi suất huy động tiền Ông Cụ của các ngân hàng thương mại lên tới 20%, cao nhất trong hơn hai thập kỷ. Cô Giầu vừa tung 20,000,000,000,000 Ông Cụ (đông zero chóng mẹ mặt) mua Obama cả tỷ (*).
Theo lô gích kinh tài, nhẽ tiền Ông Cụ phải nhiều như bươm bướm?
Nhưng không he he, các doanh nghiệp Việt vẫn không có Ông Cụ.
Đến xó nào các cụ cũng thấy CFO Việt than vãn như vạc, rằng thiếu tiền quá em thiếu tiền quá (**).
Vậy Ông Cụ đi đâu?
He he Ông Cụ đi qua Tầu.
Năm 2010, kim ngạch thương mại Việt Tầu chạm đỉnh 27.33 tỷ Obama, tăng 28% so 2009. Số này đương nhiên chưa cộng tiền buôn tiểu ngạch và buôn lậu, bằng quãng 1/4 thế nữa.
27.33 tỷ Obama giao thương Việt Tầu ý, gồm 7.30 tỷ xuất khẩu và 20.03 tỷ nhập khẩu, tạo ra một khoản thâm hụt -12.73 tỷ Obama, nhỉnh hơn chút so với tổng thâm hụt thương mại Global Việt (-12.35 tỷ), tương đương 12.5% GDP.
Xiền Ông Cụ đi đâu?
Sang 2011, giao thương song phương Việt Tầu tiếp tục tăng trưởng phi mã, trung ương ước đạt 30 tỷ Obama.
Nhưng mới gần hết tháng 5 he he, quần chúng đã chơi 17 tỷ, xong mẹ 57% sự nghiệp.
Và riêng tháng 5, thâm hụt buôn bán China đã 1.7 tỷ Obama.
Tại sao tiền Ông Cụ trôi tuồn tuột qua Tầu?
Tại bởi buôn bán với Tầu đang ngon vãi muống. Xây dựng, vận tải, chứng khoán, và cả he he đất cát, đều không đọ nổi.
Ngon như nào? Các cụ giờ chỉ cần biết, mỗi tối, cứ 15 phút, lại có một chuyến Lạng Sơn Express rú máy thẳng hướng Quảng Châu.
Nó chở ai, đi đâu?
Nó chở xiền Ông Cụ, đi Tầu.

Chỉnh sửa cuối:

hoalocvung

Xe điện
Từ hồi mấy chục năm trước em cũng thấy nói Tư bản giẫy chết. Mà em có thấy chết đâu. Ngược lại ý chứ. Hic.
Em lại thấy thành phần khác đang giẫy chết thì có. =))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))

Tiền Ông Cụ đi đâu? He he, em paste ra đây để các cụ tham luận.

2011 là một năm mệt nhọc túi bụi các cụ ạ.
Hiển nhiên chúng ta đang nói về tình hình kinh tế VN.
Lạm phát 4 tháng đạt 40%, nóng nhất trong hơn hai thập kỷ. Lãi suất huy động tiền Ông Cụ của các ngân hàng thương mại lên tới 20%, cao nhất trong hơn hai thập kỷ. Cô Giầu vừa tung 20,000,000,000,000 Ông Cụ (đông zero chóng mẹ mặt) mua Ông Tơn cả tỷ (*).
Theo lô gích kinh tài, nhẽ tiền Ông Cụ phải nhiều như bươm bướm?
Nhưng không he he, các doanh nghiệp Việt vẫn không có Ông Cụ.
Đến xó nào các cụ cũng thấy CFO Việt than vãn như vạc, rằng thiếu tiền quá em thiếu tiền quá (**).
Vậy Ông Cụ đi đâu?
He he Ông Cụ đi qua Tầu.
Năm 2010, kim ngạch thương mại Việt Tầu chạm đỉnh 27.33 tỷ Obama, tăng 28% so 2009. Số này đương nhiên chưa cộng tiền buôn tiểu ngạch và buôn lậu, bằng quãng 1/4 thế nữa.
27.33 tỷ Obama giao thương Việt Tầu ý, gồm 7.30 tỷ xuất khẩu và 20.03 tỷ nhập khẩu, tạo ra một khoản thâm hụt -12.73 tỷ Obama, nhỉnh hơn chút so với tổng thâm hụt thương mại Global Việt (-12.35 tỷ), tương đương 12.5% GDP.
Xiền Ông Cụ đi đâu?
Sang 2011, giao thương song phương Việt Tầu tiếp tục tăng trưởng phi mã, trung ương ước đạt 30 tỷ Tơn.
Nhưng mới gần hết tháng 5 he he, quần chúng đã chơi 17 tỷ, xong mẹ 57% sự nghiệp.
Và riêng tháng 5, thâm hụt buôn bán China đã 1.7 tỷ Obama.
Tại sao tiền Ông Cụ trôi tuồn tuột qua Tầu?
Tại bởi buôn bán với Tầu đang ngon vãi muống. Xây dựng, vận tải, chứng khoán, và cả he he đất cát, đều không đọ nổi.
Ngon như nào? Các cụ giờ chỉ cần biết, mỗi tối, cứ 15 phút, lại có một chuyến Lạng Sơn Express rú máy thẳng hướng Quảng Châu.
Nó chở ai, đi đâu?
Nó chở xiền Ông Cụ, đi Tầu.
dùng tiền Việt mua hàng tầu đc à cụ? ko phải đổi sang đô hay CNY à?

Lexus430sc

Xe điện