Tiền Việt đang đi đâu?

heroesdaubu

Xe điện
Tiền đô thì có hạn chứ tiền nhà .... thì... thích thì in, thiếu lại in...ai làm gì đc nào?

xhuce

Xe hơi
Cả thớt có cụ này nói đúng... Trước em tuần dùng 2 cái...
Giờ 2 tuần 1 cái... còn toán phóng ra chiếu...
Thời buổi tiền mặt hiếm hoi... Mất cả "sướng"...
Sao cụ phải ra chiếu để gấu giặt cực lắm... Cứ để sẵn cái khăn rửa mặt ở đầu giường có phải hơn k...

Rắn Lớn

Xe điện
Kụ nào nói bị bắt làm con tin, cũng có thể dưng mà iem ko nghĩ nó ngu. Cùng lắm nó mang sang mua phá giá gom hàng nông sản thực phẩm của ta, tiền vẫn được trả về lưu thông thôi. Chứ nếu chơi, đòn in tiền giả mang vào mua hàng để phá hoại sản xuất là phổ biến, ngày xưa kụ cờ đỏ phụ trách suốt :P :P :P

Kụ nào nói ai đó quan hệ với bên nào đó nên mấy thằng đó phải giữ Ông Cụ, xin thưa, nhầm! Mấy thằng đó nó chỉ giữ con nuôi Lão Hạc, Tóc Xoăn thoai. Nếu mấy bác đó mà phải chạy thì Ông Cụ chúng nó coi ra giề!

Các kụ cứ áp dụng lý thuyết các thày dạy là ra tại sao ko thấy bóng Ông Cụ thoai:

- Mấy năm roài, Ông Cụ có vẻ cường tráng là nhờ được hỗ trợ bởi liệt sản giống thằng Mẽo và lão Ireland năm 2008. Nay liệt sản bị biến chứng, Ông Cụ thấy khó chịu, bức bối ko xuất hiện nhiều là đương nhiên;

- Thông thường, thằng Tóc Xoăn, thằng Mũ ba chòm, thằng Samurai đến các Công ty bằng xe con qua nhà bà Chứng. Quan hệ giưa bà Chứng với Ông Cụ nhà mềnh bị ung mấy năm nay, đường qua nhà mụ Ngân hàng vốn chỉ để kéo xe bò đuôi ông kụ cũng phải đi. Chẳng may xe con bị hỏng, Ông Kụ phải cưỡi con xe bus - DN hoặc đi nhờ Container của các anh chị Trưởng nam, Trưởng nữ nên lại càng kinh khủng;

- Ông Cụ còn buộc phải giữ mức thâm hụt ngân sách, thâm hụt cán cân thương mạii, đồng thời phải phục hồi dự trữ ngoại tệmnnc, kiềm chế lạm phát. Để thực hiện điều này, giảm lượng tiền trong lưu thông bằng đòn lãi suất, tỷ giá, tung tiền ra mua ngoại tệ nhưng cắt giảm đầu tư từ ngân sách, giảm vòng quay qua NH thông qua giới hạn tín dụng tăng trưởng. Việc này khác giề đặt thêm mấy cái đèn xanh, đèn đỏ ngay mấy cái nút cổ chai, đường đã tắc lại càng tắc.

anchibui

Xe điện
Sao cụ phải ra chiếu để gấu giặt cực lắm... Cứ để sẵn cái khăn rửa mặt ở đầu giường có phải hơn k...
Trên này toàn cao thủ về tài chính... Biết cả cách tiết kiệm bột giặt...!
Đấy là mấy tuần trước... Tuần này em bắt đầu thử giặt BCS rùi... Giặt xong bôi tí dầu rán đậu nành của gấu vào... Trơn tuột...

Vova

Xe container
Đọc cả topic thấy cụ Richter - không hiểu có họ hàng gì với anh Giàu nhà em không? - dẫn dắt giỏi quá. Cụ có cao kiến gì thì tiếp tục vào khai sáng hộ em một cái. Em cũng đang băn khoăn vì không hiểu tiền nó chạy đi đâu, đợt này tìm suốt mà chẳng thấy là mấy :P.
Mà cái bọn Úc ********* kinh nhỉ, bác Thúy với cả gia đình đạo đức tư cách ngời ngời, thế mà bọn nó cứ ra sức bôi nhọ :(. Không có bác ý lấy đâu ra tiền polymer để giờ in thoải mái ...

35N1169

Xe điện
Em thì thấy tiền việt rất là nhiều...Thậm chí em thấy chẳng nước nào như nước mình khi đến những nơi thờ cúng thấy tiền vương vãi khắp nơi, trên đường mỗi khi có đám đi qua là tiền trăm tiền nghìn tung bay đầy đường. Người việt ai chẳng có triệu với tỷ em ra nước ngoài khoe có tiền tỷ ối kẻ phải giật mình.
Thế mà các cụ lại bảo VN mình thiếu tiền, em thấy chả đúng tí nào...

0oMinho0

Xe tăng
E thấy nó nằm hết trong 2 chữ lạm phát ...

richter

Xe buýt
Em có mỗi mấy loét Vờ nờ đờ trong túi nghe các cụ phân tích mà mồ hôi vã ra như tắm. Em đi tìm kim băng đây :-ss
Ơ, chắc bác nhầm, bão nó làm bác ướt như tắm chứ không phải mồ hôi. Chém gió thành bão, gió mưa phần phật mà lại ra mồi hôi:P.

@các bác đổ lỗi lạm phát: đúng nghĩa lạm phát là nhà nước thiếu tiền nên in thêm ít tiền để tung vào lưu thông, do đó nếu lạm phát thì tiền Việt phải nhiều hơn chứ nó không khan hiếm như bây giờ. Lạm phát chỉ làm túi các bác và túi em ít đi :((, chứ ở đây em đề cập tới vấn đề nhớn hơn một chút :P, là tiền mặt trong lưu thông đang rất thiếu đến nỗi các doanh nghiệp, ngân hàng, các đại gia... đều thiếu.

Ps: em đã đặt mua mấy xe cải tiến gạch để vứt gậm giường rồi :P

Bimmer

Xe điện
Cho em chém phát:
Bác lên ngay Vụ quản lý quỹ - BTC hỏi thử xem có bao nhiêu cái hedge fund hoạt động ở VN. Chúng nó toàn bọn buôn tiền, chắc phải có nhiều tiền.

richter

Xe buýt
Đọc cả topic thấy cụ Richter - không hiểu có họ hàng gì với anh Giàu nhà em không? - dẫn dắt giỏi quá. Cụ có cao kiến gì thì tiếp tục vào khai sáng hộ em một cái. Em cũng đang băn khoăn vì không hiểu tiền nó chạy đi đâu, đợt này tìm suốt mà chẳng thấy là mấy :P.

Họ nhà em là chi trên của anh Giàu cụ ạ :P, Giàu = rich còn em là Giàu tơ :P, tơ ở đây mang ý nghĩa là trẻ trung non tơ ý :P.

Cụ cứ chờ, chốc đến giờ ăn trưa rảnh rỗi em chém tiếp, xem cụ có sáng ra thêm tý gì không! :)

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
He...VÌ DÂN KHÔNG KHÔNG BIẾT ĐẦU TƯ VÀO CÁI LĨNH VỰC NÀO HẾT NÊN : tiền nằm ở hàng chục ngàn lô đất , nhà cửa bỏ trống và biệt thự bỏ hoang để chờ thời ...tiền nằm ở hàng ngàn tấn vàng và đôla còn chôn trong nhà dân rồi cũng chờ kiếm lời ...tiền nằm trong mấy cái dự án cao cấp xa xỉ cho một đất nước 80% dân còn nghèo....và cuối cùng là tiền nằm ở vài cái ngân hàng Thụy Sĩ hết ạ...
Tất cả nằm ở giá trị ảo...không phục vụ được cho việc phát triển kinh tế và sx trong nước ( thông qua kênh huy động vốn là CK ) , không lưu thông được , khối tài sản chết đó cũng không có một qui chuẩn về giá trị , tự mình đặt ra giá trị cho tài sản của mình theo phương thức bầy đàn châu chấu và hóng hớt...
Cái này e nghĩ mọi người nhầm nhọt hết cả.
Bác có thấy ông nào bán đất xong mang tiền về nhà gửi ko hay lại mang ra Ngân hàng? Ông nào or Cty vàng bạc nào bán vàng xong để tiền trong két không hay cũng mang ra gửi NH hoặc để luân chuyển vốn ( nếu luân chuyển vốn thì tiền vẫn đang trong lưu thông, nếu ko thì lại vào NH và lại đc bơm ra nền KT mà thôi)...
Thế nên câu hỏi tiền mặt đang ở đâu là câu hỏi rất hay, nó không thực sự nằm trong đất, vàng hay CK như các bác nghĩ đâu. Còn đang ở đâu, thế nào và tại sao thì mời các cao nhân chỉ giáo

Nấmxinh866

Xe đạp
Em thấy năm nay cái gì làm ăn cũng khó quá, có khi năm nay em nằm im chờ kinh tế ổn rùi nhào vô sau vậy?!

richter

Xe buýt
Vầng, giờ ăn trưa, vừa nhai cơm hộp 30k em vừa chém gió tiếp:P.

Em vừa được thông tin là nhà nước chuẩn y cái thông tư 22, nội dung cái này chắc các cụ ngành kinh tế, tài chính, ngân hàng hiểu rõ hơn em. Với kiến thức lỗ chỗ như tổ ong của em :P, em chỉ hiểu đơn giản là nó sẽ mở cái van đang đóng lượng cung tiền để cho lượng tiền sẽ đổ ra ào ạt, các cụ ấp chứng ung, sản phụ, kinh doanh… sẽ có hàng núi tiền để mà lại phè phỡn, hút xách,...:P.

Thực ra, em có nghe phong thanh rằng chuyện thông tư này phải ra đời là sự bắt buộc cách đây mấy tuần rồi. Và một loạt các bạn của em, các bạn chỉ chuyên ngồi hóng hớt tin tốt để đánh con nào, ôm lô nào, cả sàn hay cả lô… dễ dàng như em các bác mua mớ rau muống đã thủ thỉ vào tai em trong một bữa nhậu cách đây khoảng tuần là hãy tất tay vào chứng ung và sản phụ:P.Nhưng khốn nỗi, em lại chẳng có xu mẻ nào cả và em chẳng có tý chút lòng tin vào cái gọi là sàn ấp chứng ung cũng như sàn sản phụ đang bất động :P ở xứ này.

Như vậy hành động của chúng ta, những kẻ chỉ có chút tiền còm chưa kịp mua gạch đút gậm giường, sẽ phải làm gì? Cái này em nghĩ mãi, nghĩ mãi cũng vẫn chửa ra :P, đầu óc em các bác có vấn đề thật rồi :P.

Em lại nhờ các cao thủ cho ít thông tin là ta sẽ phải làm gì, nuôi con gì, trồng cây gì sau khi thông tư 22 ra đời?

Chỉnh sửa cuối:
thôi thì cứ đóng gạch để gầm giường vậy đi bác.
cái quan trọng là niềm tin, quan niệm. qua vụ này nhiều n sẽ có quan điểm mới nên TT 22 hay 222 cũng không bốc thị trường một bước lên mây đc đâu. thiển ý của em vậy thôi chứ còn phải học các bác nhiều

anchibui

Xe điện
Vầng, giờ ăn trưa, vừa nhai cơm hộp 30k em vừa chém gió tiếp:P.

Em vừa được thông tin là nhà nước chuẩn y cái thông tư 22, nội dung cái này chắc các cụ ngành kinh tế, tài chính, ngân hàng hiểu rõ hơn em. Với kiến thức lỗ chỗ như tổ ong của em :P, em chỉ hiểu đơn giản là nó sẽ mở cái van đang đóng lượng cung tiền để cho lượng tiền sẽ đổ ra ào ạt, các cụ ấp chứng ung, sản phụ, kinh doanh… sẽ có hàng núi tiền để mà lại phè phỡn, hút xách,...:P.

Thực ra, em có nghe phong thanh rằng chuyện thông tư này phải ra đời là sự bắt buộc cách đây mấy tuần rồi. Và một loạt các bạn của em, các bạn chỉ chuyên ngồi hóng hớt tin tốt để đánh con nào, ôm lô nào, cả sàn hay cả lô… dễ dàng như em các bác mua mớ rau muống đã thủ thỉ vào tai em trong một bữa nhậu cách đây khoảng tuần là hãy tất tay vào chứng ung và sản phụ:P.Nhưng khốn nỗi, em lại chẳng có xu mẻ nào cả và em chẳng có tý chút lòng tin vào cái gọi là sàn ấp chứng ung cũng như sàn sản phụ đang bất động :P ở xứ này.

Như vậy hành động của chúng ta, những kẻ chỉ có chút tiền còm chưa kịp mua gạch đút gậm giường, sẽ phải làm gì? Cái này em nghĩ mãi, nghĩ mãi cũng vẫn chửa ra :P, đầu óc em các bác có vấn đề thật rồi :P.

Em lại nhờ các cao thủ cho ít thông tin là ta sẽ phải làm gì, nuôi con gì, trồng cây gì sau khi thông tư 22 ra đời?
Thông tù 22 cgawngr giải quyết đc cái đếch gì...
Đang lạm phát cao... Chẳng ai quẳng tiền ra để thêm lạm phát.... Hiện dự trữ bắt buộc của các NH Thương mại rất cao.
Nếu có bung chỉ nhỏ rọt thui...
Hiểu thế nò khi nền kinh tế thừa tiền ko? Nguy hiểm hơn vạn lần bây giờ...

Vova

Xe container
Em quả thật là chẳng ôm được tẹo VND nào cả :(, cứ cóp nhặt được đồng nào em đều đổi ra rau củ quả hết, căn bản là niềm tin của em lớn quá :(.

Harmony_Civic

Xe hơi
Thớt này VĨ MÔ quá. Em đọc thấy cụ nào cũng VĨ ĐẠI.
Vì thế em xin phép chen vào cái VĨ ĐẠI 1 tý.
Theo em mấy lý do chính gây cảm giác thiếu nguồn tiền là do các nguyên nhân sau:
- Lý do thứ nhất và lớn nhất: vẫn là lạm phát. Trước với chừng ấy tiền có thể mua được 1 thứ, nay gấp rưỡi, gấp đôi, gấp ba... vì thế các cụ cần có nhiều tiền hơn => thiếu. 1 số cụ cho rằng lạm phát là do giá tăng dẫn đến việc phải in thêm tiền. Tuy nhiên em ko nghĩ việc này dễ thế, nếu cứ thiếu là in thì nền kinh tế toi từ lâu rồi.
- Lý do thứ 2: Đọng trong các ngân hàng như phân tích của các cụ. Cái này là do chính sách tiền tệ của ta: giảm nguồn cung tiền để giảm lạm phát. Khi nào có lệnh "xả" thì sẽ xả.
- Lý do thứ 3: nằm trong tài khoản của những "người mà ai cũng biết là ai đấy" dưới dạng không phải là Ông Cụ.
- Lý do 4: do kết quả làm ăn của các anh "con cưng" của NN như Vinashin... Tiền chảy về 1 số TK cần chảy và vào TK của các tập đoàn nước ngoài dưới dạng không phải Ông cụ.
- Lý do 5: Do hiệu quả triển khai dự án của đại đa số các dự án của ta.
- Lý do 6: Do lãng phí
- Lý do 7: Do tham nhũng
Em thì em nghĩ tiền Ông Cụ chẳng chạy đi đâu, vẫn loanh quanh ở mình thôi. Em không chắc nhưng không tìm được lý do gì để nó nằm bên Khựa hay bên nào khác.
Các lý do từ 3 đến 7 kể trên thực ra không làm thiếu hay giảm nguồn tiền mà chỉ làm mất giá đồng tiền.
Như vậy theo em thì lượng tiền gần như vẫn vậy, ta không thấy vì nó đang nằm thở tại các ngân hàng chờ phán quyết ạ.