[Funland] Tiền gửi ngân hàng sau khi qua đời

CaoXanh

[Tịch thu bằng lái]
Đi gọi hồn, xin hồn cho phương án chia, coi như di chúc ,quay phim lại , đưa cho mọi người trong gd và bank xem , để lại một phần hương hỏa cho người đã khuất , còn lại phân chia ,ông Bank mà ọ ẹ ,vong về bóp cổ 🤪🤪🤪🤗
Nếu quả thực có hồn/vong thì dịp xá tội vong nhân (T7 ÂL) sẽ về báo mộng cho người thân chứ nhỉ? #-o
Còn dịch vụ gọi hồn/ngoại cảm có hiệu quả (có khả năng gọi dẫn hồn vong về và xuất ngôn qua ngựi bị "ma nhập") thì chắc các chủ nợ của vong cũng sẽ ưu tiên "khai thác" để đòi nợ chănng???

lolotica

Xe điện
Giống miếng đất đầu ngõ nhà em cụ ak
7,8 năm nay ko thấy ông chủ ấy ngó đến ,nhà bác liền cạnh đoán rằng miếng đất này mua ko cho vk con biết và ra đi đột ngột nên nhà họ ko biết đến
Và bác hàng xóm quây vào nuôi gà trọi ạ
mợ cho anh địa chỉ chỗ đó, anh đến thả gà chọi cùng với?

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Nhà cháu xin chia sẻ 1 điều: Nếu các cụ/mợ lập di chúc để lại sổ tiết kiệm có kỳ hạn cho người thân thì trong di chúc ko nên ghi rõ số sổ TK (hoặc nếu nơi lập di chúc yêu cầu bắt buộc phải ghi rõ số sổ TK thì mỗi lần tất toán phải sửa lại di chúc là update lại số sổ TK)
Nhà cháu mới bị hành cho ngu người, suýt mất toi mấy trăm củ.
Cái mục di chúc thì cụ đúng rồi, còn hai cái dưới thì cụ nên nói rõ chỗ nào hành cụ?
Ngân hàng nó thực hiện theo qui định của Pháp luật cụ nhé. Còn thằng thực thi pháp luật trong trường hợp của cụ nó hành cụ là chuyện khác, cụ nói thế này dễ gây hiểu nhầm là ngân hàng nó hành cụ :D
P/s: món này em va rồi - thằng ngân hàng vớ vẩn bỏ tiền túi ra mà đền.

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]

DaDieuchienxu

Xe container
Cái mục di chúc thì cụ đúng rồi, còn hai cái dưới thì cụ nên nói rõ chỗ nào hành cụ?
Ngân hàng nó thực hiện theo qui định của Pháp luật cụ nhé. Còn thằng thực thi pháp luật trong trường hợp của cụ nó hành cụ là chuyện khác, cụ nói thế này dễ gây hiểu nhầm là ngân hàng nó hành cụ :D
P/s: món này em va rồi - thằng ngân hàng vớ vẩn bỏ tiền túi ra mà đền.
Trong các cmts, nhà cháu chưa hề nói các ngân hàng hành mình.
Chính là cái thủ tục quá lằng nhằng khiến nhà cháu có cảm giác các nhân viên của cơ quan chức năng sợ trách nhiệm nên bày ra vô số thủ tục, nhất là Tòa án.
Khi đã minh bạch xong các thủ tục, đương nhiên các ngân hàng sẵn sàng chi trả cho người thừa kế hợp pháp. Và nếu ko có ai thừa kế, khoản tiền này sẽ đc sung công quỹ chứ họ ko chiếm đoạt.

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Chính là cái thủ tục quá lằng nhằng khiến nhà cháu có cảm giác các nhân viên của cơ quan chức năng sợ trách nhiệm nên bày ra vô số thủ tục, nhất là Tòa án.
Khi đã minh bạch xong các thủ tục, đương nhiên các ngân hàng sẵn sàng chi trả cho người thừa kế hợp pháp. Và nếu ko có ai thừa kế, khoản tiền này sẽ đc sung công quỹ chứ họ ko chiếm đoạt.
Vâng, em chỉ góp ý là cụ nói rõ "thằng" nào nó hành mà 😁

tranvanlong

Xe điện
Bà chị em bị tai nạn giao thông, ngàn cân treo sợi tóc, chi phí điều trị....ra thun thút. Hai vck tiết kiệm được kha khá, nhưng bà chị lại đúng tên stk. Ông anh dê em làm trên Bộ, làm đơn gửi Tổng cục trưởng....xin xác nhận hoàn cảnh vợ đang... Có chữ ký, dấu đỏ, bút phê của Tổng cục trưởng, ông anh dê em ra ngân hàng họ giải quyết ngay.

Chỉnh sửa cuối:

endz

Xe buýt
Các cụ nói rồi "đồng tiền liền khúc ruột", cứ học bài mua vàng chôn chậu như bố chồng cụ là chuẩn bài :D
Vâng ạ. Dưng mà cũng vẫn nguy cơ lắm. May mà chậu nó vỡ, chứ mà cho hay vứt cái chậu đi vì nó vướng thì thôi rồi còn gì ;;)

hcmt

Xe điện
Em có một băn khoăn là có người chẳng may đột tử, không kịp làm di chúc, mà tài khoản ngân hàng của người đó chỉ mình anh ta biết, vậy thì số tiền anh ta gửi trong ngân hàng xử lý thế nào ạ?
Theo e hiểu thì cứ để đây mãi mãi đến khi nào có ai phát huện, tìm ra thôi.

Trc chả có bn cụ lôi sổ TK, trái phiếu bn năm ra. Xưa là nhà là xe, giờ đc bát phở , ấy thôi. Cũng ko ai xung công đc

Lavender168

Xe buýt
Trường hợp cụ đề cập là Đỏ cho Ngân hàng và Đen cho người gửi đã chết.
Vì khoản tiền trong TK đó người nhà của người gửi đã chết không được biết, nên nó cứ nằm trong TK đó thôi, vì khi người gửi chết thì Ngân hàng cũng đâu có biết. :D
Ngân hàng bỗng dưng được sử dụng nguồn vốn giá rẻ này vô thời hạn cho đến khi có ai đó phát hiện ra người gửi đã chết và lúc đó Ngân hàng buộc phải trả lại người nhà của người gửi theo luật thừa kế.
Con cái biết còn kg lấy đc, có chị bạn thời điểm bố mất, cách đây 8 năm, hồi cách 6 năm chị ấy bảo với mình nhà mấy anh chị em đều nghèo, kg có tiền làm đám, ..
NH trì hoãn khg trả, cả mấy anh chị em đi đòi, kiện cần giấy tờ gì có đủ mà vẫn gây khó kg trả. Nên nhà nào có cha mẹ già ốm yếu nên nói để các cụ làm giấy uỷ quyền chứ kg như nhà kia lúc nc với mình là 6 năm rồi chưa trả gần 800tr. Ngần ấy đứa con còn cả, kg rõ cần thứ gì nữa để trả đây ?

lolotica

Xe điện
Căng nhỉ, vậy theo cụ nên làm thế nào để nếu rơi vào trường hợp tương tự thì người thân sẽ rút được dễ hơn? (sổ tk online/offline, tk chứng khoán, sổ đỏ...)

Hoàng tử đỏ

Xe container
Ko đột tử nhưng e biết 1 trường hợp: 1 a to to đi công tác nc ngoài, 1 a vừa vừa làm cho 1 cái thẻ ở chỗ gấu nhà e (chắc là debit-lâu ko làm e ko nhớ lắm) 500 tr. A to to kia đi cũng chả dùng đến. Sau khoảng 3 năm thì mấy bạn bank (gấu e chuyển bank khác) mới gọi gấu e bảo là còn khoản đấy, gấu e lại báo a vừa vừa kia.
Còn sau ntn thì e ko biết ạ :))
K phải là Gấu mà là chính cụ Sói í☺

alceste

Xe điện
Con cái biết còn kg lấy đc, có chị bạn thời điểm bố mất, cách đây 8 năm, hồi cách 6 năm chị ấy bảo với mình nhà mấy anh chị em đều nghèo, kg có tiền làm đám, ..
NH trì hoãn khg trả, cả mấy anh chị em đi đòi, kiện cần giấy tờ gì có đủ mà vẫn gây khó kg trả. Nên nhà nào có cha mẹ già ốm yếu nên nói để các cụ làm giấy uỷ quyền chứ kg như nhà kia lúc nc với mình là 6 năm rồi chưa trả gần 800tr. Ngần ấy đứa con còn cả, kg rõ cần thứ gì nữa để trả đây ?
Ngân hàng họ ko làm sai đâu vì họ có protocol rõ ràng. Họ ko trả họ cũng ko đút cho vào túi được. Nhiều khả năng là nhà họ ko đủ giấy tờ, kiểu 8 người con phải lăn tay cả 8, cả gia đình bố mẹ, ABC. Rồi biên bản chia tài sản, V.v

DaDieuchienxu

Xe container
Căng nhỉ, vậy theo cụ nên làm thế nào để nếu rơi vào trường hợp tương tự thì người thân sẽ rút được dễ hơn? (sổ tk online/offline, tk chứng khoán, sổ đỏ...)
Nếu người có tài sản - hiện vật (BĐS, xe cộ...), hiện kim (vàng, tiền, ngoại tệ) thì như các cụ phía trên tư vấn: Lập 1 list ghi rõ danh sách từng món thật cụ thể (ví dụ sổ đỏ cất ở đâu), cón hiện kim nếu gửi ngân hàng nào phải ghi chú rõ thời gian tất toán & nên gửi theo cách truyền thống = sổ.
List này cụ nên chia sẻ vs 1-2 người thân nhất để lỡ có biến thì cũng khỏi phải gặp ~ rắc rối ko Đáng có về hàng trăm loại giấy tờ cực kỳ nhiêu khê.
Nếu định lập di chúc, cụ nên tìm 1 Phòng công chứng tư uy tín. Nơi đây họ sẽ tư vấn cụ rất kỹ về các tình huống sẽ gặp phải & đưa ra giải pháp tối ưu cho cụ.

ruby_eagle

Xe điện
Nếu ko ai biết đến tk đó thì ngân hàng vẫn ko dc đụng đến 1 xu nhé. Vụ này chắc hẳn phải có quy định rõ ràng trong hợp đồng cũng như quy định của pháp luật về tài sản.

Lavender168

Xe buýt
Ngân hàng họ ko làm sai đâu vì họ có protocol rõ ràng. Họ ko trả họ cũng ko đút cho vào túi được. Nhiều khả năng là nhà họ ko đủ giấy tờ, kiểu 8 người con phải lăn tay cả 8, cả gia đình bố mẹ, ABC. Rồi biên bản chia tài sản, V.v
Ngày xưa thì tôi nghĩ vậy còn giờ thì sau mấy vụ giấy tờ vẫn còn mà tiền bốc hơi nh chối bỏ trách nhiệm thì kg gì là kg xảy ra bạn ah.

DaDieuchienxu

Xe container
Trường hợp này là do người bạn của cụ/mợ ko có 1 Luật sư giỏi để theo đuổi vụ kiện.
Trên cơ bản, các anh chị em đồng ủy quyền cho LS vs cương vị là ~ người thừa kế hợp pháp trên danh nghĩa (vì các cơ quan chức năng chưa xác nhận ngoài ~ người con này thì còn người con nào khác ko?). Vị LS này sẽ tìm hiểu cần phải có các loại giấy tờ văn bản nào để hoàn chỉnh hồ sơ thừa kế, sau đó truy ngược xem có đồng thừa kế có khả năng bên ngoài ko? Sau đó, LS sẽ thu thập đầy đủ thủ tục theo yêu cầu cho đến khi hồ sơ hoàn thiện thì mời các anh chị em lên công chứng ký tên + lăn tay rồi nộp lên UBND nơi người đã khuất cư trú niêm yết 15 ngày theo quy định.
Sau thời gian này, hồ sơ có thể đem đến ngân hàng nộp, chờ vài ngày để họ xem xét là rút đc tiền, cần gì kiện tụng.
Nhà cháu vừa tốn cho LS 80 củ do sơ xuất của người lập di chúc & cái Phòng công chứng tư vấn cùi mía.