[Funland] Tiền gửi ngân hàng sau khi qua đời

Keep trying be better

[Tịch thu bằng lái]
Bác ơi đấy là quy định riêng của từng ngân hàng hay hẳn là quy định pháp luật luôn hử bác
Pháp luật chưa có qui định cụ thể. Cụ này trả lời linh tinh, ko đúng đâu.

Ngân hàng ko có nhu cầu đi tìm người thân KH để trả tiền (công bằng mà nói thì NH cũng ko đủ nhân lực làm việc đó). Các khoản tiết kiệm cứ được tự động tái tục thôi, đến khi con cháu tự phát hiện ra chủ động đòi thì họ trả.

TsarPutin

Xe tăng
Có luật sư giải quyết được hết mà cụ, NH phải theo luật chứ.
cái này thì qua phòng công chứng làm thủ tục thừa kế cụ ah, đủ hồ sơ văn bản sẽ làm dc
trường hợp các thừa kế không thống nhất được thì ra toà án nhờ chia thừa kế, nhà cháu làm mấy trg hợp rồi

Tony_Le

Xe container
Thế em hỏi ngược lại các cụ nếu người đó(sống độc thân) vay nợ ngân hàng số tiền lớn không may chết thì ngân hàng đòi ai =))=))=))=))
Cụ thử vay đi xem số tiền lớn ấy là bao nhiêu nếu không cắm nhà, cắm đất? Mà cắm rồi thì chết hay không chết cũng như nhau thôi.

hatinh5760

Xe điện
Xưa rồi, e đã đôi lần nhận được email của ku nào đó làm việc ở ngân hàng nào đó, gạ ăn chia 1 tk có rất nhiều tiền, mà người chết treo mãi không có người nhận.

ubisapro

Xe trâu
Đã gọi quỹ đen thì cũng khoai. Đã ko muốn người khác biết thì chỉ còn cách … tìm mò thôi :D

cuongez

Xe tăng
cái này thì qua phòng công chứng làm thủ tục thừa kế cụ ah, đủ hồ sơ văn bản sẽ làm dc
trường hợp các thừa kế không thống nhất được thì ra toà án nhờ chia thừa kế, nhà cháu làm mấy trg hợp rồi
Cụ làm về vấn đề này À?
Cháu cũng đang cần giải quyết 2 sổ TK tổng 150tr.

TsarPutin

Xe tăng
Cụ làm về vấn đề này À?
Cháu cũng đang cần giải quyết 2 sổ TK tổng 150tr.
không ah, cụ qua phòng công chứng gần nhất họ hướng dẫn thủ tục, nhà cháu làm cho ng nhà thôi
Xong thì cầm vb thừa kế qua bank là lấy dc tiền

chandai.toinack

Xe điện
E chưa thấy thực tế. Nhưng thời buổi này chắc cứ đi hết mấy bank hỏi thôi.

Còn vụ báo mộng e thấy có. Ông cụ gần nhà mất, người nhà mang giường đi bỏ tạm ở vườn trốg ( giường sắt, mà trc đó giường đó có bị gãy 1 đoạn rồi. Khi mất là ngta hay chạy đi mua đồ cũ những giường gỗ rẻ vài trăm để đốt luôn). Cụ về báo mộng dấu 6 cây vàng trong ống sắt của giường. Cứ ko là ve chai tới lượm giường r ạ.

E có 1 Khách hàng ký gửi đồ bên em. Tổng giá trị chưa tới 7tr. Và đã mua đồ bên em với mấy 1 ít đồ về để dùng tiếp cho quán. Có nghĩa là nếu thực tế nhận thì bù trừ qua kại chỉ còn khoảng 3, 4tr. Nhưng khi bạn í mất.

E tới viếng, ngoài tiền viếng, e vẫn gửi ng nhà 10tr ( ng nhà tất nhiên ko biết là hàng hoá bao nhiêu), nhưng bạn í có 3 đứa nhóc nhỏ xíu, lại vừa bỏ chồng, 1 mình nuôi đứa út. Nên em cứ gửi tròn coi như tấm lòng cho bé con.
Ông bác bên Sói em mất, có ng mang 100tr tới trả ( 100tr này cả nhà ko ai biết ông cho vay)

RubynamitnA

Xe điện
Em có một băn khoăn là có người chẳng may đột tử, không kịp làm di chúc, mà tài khoản ngân hàng của người đó chỉ mình anh ta biết, vậy thì số tiền anh ta gửi trong ngân hàng xử lý thế nào ạ?
Em nghĩ sẽ phải đến lúc như thế này: Người thân sẽ tìm đc giấy chứng nhận nếu là TK tiết kiệm (trừ TK gửi tiết kiệm trực tuyến thì em chưa biết truy vết thế nào?). Các TK ATM thì lần theo thẻ để lại để truy vấn ngân hàng thôi, với tư cách là người đc thừa kế....

Butruqu

Xe hơi
E quen 1 bà cô có chồng mất để lại mấy sổ tiết kiệm và số dư tai khoan ở mấy ngân hàng lận, bà ý cầm chứng tử ra ngân hàng để hỏi, ngân hàng quen vs dễ tính thì họ cung cấp thông tin cho để ra làm công chứng thừa kế (làm dc công chứng dc hay ko lại là chuyện khác), có ngân hàng khó tính nhất quyết ko cung cấp thông tin bảo đấy là bí mật của khách hàng ngân hàng phải giữ cho khách hàng, bà cô ấm ức đi về mà k nói lại dc, mình là người thưa kế đàng hoàng mà như kiểu phải đi xin ấy

dinhhunghd

Xe buýt
Ngày xưa em ở bển thì ngân hàng có tư vấn người ủy quyền tức là nếu ủy quyền cho ai và điều kiện thế nào thì mình lập nói chung là an toàn. Ở Việt nam thường các ngân hàng hay lờ đi thủ tục này, họ thường gây khó khăn. Ai cũng hiểu tại sao lãi suất online cao hơn sổ tk . Tóm lại khi gửi ngân hàng thì cần phải làm ủy quyền.

Bồ hóng HN

Xe buýt
Em có một ít tiền tiết kiệm và trái phiếu gửi ngân hàng. Chỉ có mình em và ngân hàng là biết việc này còn người thân thì không. Sổ tiết kiệm và hợp đồng trái phiếu em để ở nhà trong phòng riêng của em. Cccm cho em hỏi là chẳng may số đen em đột tử vì một lý do nào đó thì tiền gửi tiết kiệm và trái phiếu ngân hàng sẽ xử lý như thế nào? Vì dụ người thân của em là bố mẹ mang các giấy tờ kia đến thì có được làm thủ tục hưởng tiết kiệm và trái phiếu không ạ? Em thấy sổ tiết kiệm có phần ủy quyền nhưng thực sự em cũng chưa muồn ủy quyền cho ai cả. Em chờ hầu rượu để được tư vấn ạ.

ubisapro

Xe trâu
Chỉ sợ ko biết, chứ biết thì chia như thừa kế thôi :D

Tintolaioto

[Tịch thu bằng lái]
Em có một ít tiền tiết kiệm và trái phiếu gửi ngân hàng. Chỉ có mình em và ngân hàng là biết việc này còn người thân thì không. Sổ tiết kiệm và hợp đồng trái phiếu em để ở nhà trong phòng riêng của em. Cccm cho em hỏi là chẳng may số đen em đột tử vì một lý do nào đó thì tiền gửi tiết kiệm và trái phiếu ngân hàng sẽ xử lý như thế nào? Vì dụ người thân của em là bố mẹ mang các giấy tờ kia đến thì có được làm thủ tục hưởng tiết kiệm và trái phiếu không ạ? Em thấy sổ tiết kiệm có phần ủy quyền nhưng thực sự em cũng chưa muồn ủy quyền cho ai cả. Em chờ hầu rượu để được tư vấn ạ.
Chẳng may cụ thăng thiên bất thình lình mà người nhà không biết thì sổ cứ treo ở ngân hàng. Đến khi người nhà phát hiện ra sổ TK thì mừng lắm và ra công chứng thuê họ làm dịch vụ thừa kế là xong, những ng thừa kế theo luật cùng làm giấy ủy quyền cho 1 người ra ngân hàng rút sổ là xong. Thủ tục thừa kế rất lằng nhằng nhưng làm được tất, mất công sức thôi.

Bồ hóng HN

Xe buýt
Chẳng may cụ thăng thiên bất thình lình mà người nhà không biết thì sổ cứ treo ở ngân hàng. Đến khi người nhà phát hiện ra sổ TK thì mừng lắm và ra công chứng thuê họ làm dịch vụ thừa kế là xong, những ng thừa kế theo luật cùng làm giấy ủy quyền cho 1 người ra ngân hàng rút sổ là xong. Thủ tục thừa kế rất lằng nhằng nhưng làm được tất, mất công sức thôi.
Cảm ơn cụ nhiều. Em không lộ nhưng em để ở ngăn kéo kiểu gì chả có người móc ra cụ nhỉ