[Funland] Tiềm năng Bất động sản Hà Nội cho chu kỳ phát triển mới từ 2023

Jiren198

Xe điện
Happy tầm 7 xịch, Calyx hơn 100 r cụ nhé ;))
Giá này so với hoài đức còn ấm cúng lắm cụ ạ....tiềm năng cao hơn, vin cổ loa nó ra hàng giá cao thì xung quanh bật như tôm ngay ý cụ.mỗi tội e chưa cân đối đc lô nào chuyển đổi.tiền mặt ko đủ

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Giá này so với hoài đức còn ấm cúng lắm cụ ạ....tiềm năng cao hơn, vin cổ loa nó ra hàng giá cao thì xung quanh bật như tôm ngay ý cụ.mỗi tội e chưa cân đối đc lô nào chuyển đổi.tiền mặt ko đủ
Thì e đã bảo rất lâu rùi. Mặt bằng chung HD cao gấp 1.2-1.5 lần ĐA. ĐA mấy chỗ 1-200tr/m mà báo hay đăng thì đâu có nhiều. Toàn khu hot thôi. ;))

muabenem123

Xe lăn

sir trần

Xe hơi
Cụ đọc báo bxd vừa đăng e post trên kia. Nếu vẫn muốn biết rõ hơn thì e sẽ chia sẻ thông tin của riêng e. ;))
theo số liệu bài báo thì lượng giao dịch tăng gần gấp đôi năm 2023 nhỉ. đây là kết quả đã thể hiện ra. còn nhìn nhận của cụ thế nào?

Jiren198

Xe điện
hàng cbi cho các bác múc đây.....làm cái mác BA SON hà nội thì lại 500 tr 1 m thì mệt

muabenem123

Xe lăn
theo số liệu bài báo thì lượng giao dịch tăng gần gấp đôi năm 2023 nhỉ. đây là kết quả đã thể hiện ra. còn nhìn nhận của cụ thế nào?
Nhiều cụ chắc bảo e ăn theo nói leo bài báo trên của Bộ XD. ;)). Nhưng quan điểm cá nhân và 1 số quan sát của e ntn:
- E sống ở chung cư nội đô và có tí máu bds nên hay ngó nghiêng hỏi han. Giá cc nội đô và các dự án thì tuy ko nắm rõ chân tơ nhưng cơ bản cũng nắm đc hết.
Cộng thêm năm ngoái là bắt đầu gia tăng ts dòng tiền nên e tìm hiểu cũng tương đối sâu 2 khu Smartcity và Ocean. Đã mua 2 căn OCP năm ngoái và vẫn theo dõi đều thị trường bên này, trong box bds có pic Ocean e vẫn join nhiệt tình.
Giá mạn chung cư đã tăng nhanh ai cũng rõ nhưng từ 30/4 tất cả các phân khúc chung cư giao dịch giảm cc ạ. Nhận biết của e thông qua các môi giới và tin đăng. Số lượng tin đăng cùng 1 căn nhiều lên và thời gian trôi lâu hơn.
Ngoài ra thì theo dõi sales. Cái này là cái e hay dùng nhất. Sales phải làm hình ảnh nên rất hay đăng khoe chốt cọc vs công chứng. Sau lễ 30/4 nhiều sales, trong đó có sales bán mấy căn cho e KHOE ít đi và ít dần. Đa phần các sales đều khoe ít đi khá nhiều.
Còn cc nội đô thì trc đây sales dẫn khách nườm nượp các toà nhà nhà e và gần đó. 10h đêm vẫn đi xem chung cư, sau thấy thưa dần và thưa hẳn.
Đó là về mặt thực tế, e nghĩ nhiều người cũng cảm nhận đc. ;))
Còn về mặt lý thuyết suông, e dùng gg trending. :)). Gõ: bán chung cư hà nội.
Nó ra kết quả 1 năm qua ntn:

Một số cụm từ:Hanoi, apartment, vinhomes ocean park đều BREAKOUT. Tạm gọi là vượt ngưỡng, bùng nổ tìm kiếm với mức tăng 2-3 lần.
Khi đã tăng mạnh như vậy thì e nghĩ ngắn hạn đã đỉnh hoặc gần đỉnh, cần phải tích lũy và điều chỉnh (ý kiến cá nhân e). :)).
- Sang mảng thổ cư, đây là mảng e theo khá lâu và chiếm chủ đạo. Các huyện như Đông Anh,Hoài Đức, Đan Phượng, Gia Lâm....e có khá nhiều zalo facebook của các sales. Dấu hiệu nhận biết thổ cư tăng là thấy các sales đăng chốt cọc và ký công chứng khá nhiều. Tất nhiên ko đúng hoàn toàn, có thể làm màu nhưng nhiều sales ở các khu vực khác nhau cập nhật thì e nghĩ là đúng. Đây ko phải lần đầu tiên e áp dụng. Trước đây, định múc thêm đất Hoài Đức nhưng nhận thấy bds Hoài Đức chững giai đoạn 2021-2023, là e xoay sang múc ĐA. Dấu hiệu là 1 loạt các ô sales bên Hoài Đức dạt hết ra mấy khu xa hơn đánh sóng: Phúc Thọ Thanh Oai, Sơn Tây, Quốc Oai. 2021, cầm 2 tỷ sang Hoài Đức mạn Vân Canh, Lai Xá, Di Trạch ko mua đc 40m đất đường ê tô vào cc nhé :).
Có những ô sales thân hoặc thật thì e inbox hỏi. Hỏi ra thì các ô bảo khó bán do giá cao, nên phải ra xa hơn để làm. :)
- Còn cái cuối cùng để e dự báo sang sắp tới tiền sang thổ cư đó là xây dựng rất nhiều cả ở trong nội đô lẫn ngoại thành cc nhé. Trong nội đô thì cc mini, toà nhà văn phòng, mặt phố. Ngoại thành thì nhà dân xây rất nhiều. Cái này phải đi thực địa nhiều, chứ đọc báo ko rõ đc cc ạ.
Nhà dân xây nhiều chứng tỏ người ta có nhu cầu ở thực hoặc cho thuê nên mới xây. Tức là các khu này tiện ích hạ tầng tương đối. Mà 1 khi đã có dân sinh thì khu đó cứ an tâm đất khó xuống giá phết đấy. Đặc biệt khi đi tìm đất, nghe ngóng thị trường mà các cụ thấy nhà dân xây nhiều, ko biết các cụ thế nào chứ e thì nhìn rất sướng. Tính e cứ thấy nhà xây hoặc công trình máy móc là e sướng. :)
Thế thôi cc ak. ;))

LoveSSC

Xe hơi
Có mấy thông tin này e thấy cũng đáng quan tâm cho các bác nào cần.

Hiện tại phía Đông vẫn được truyền thông đưa tin mạnh đợt này, cả CC lẫn khu Vin OCP2. Không những mạnh mà thậm chí rất mạnh. Hết chung cư bên OCP2 đến khu của Capital Land ở OCP1.
Bên CLoa thì tiềm năng lớn, giá dự kiến cũng ko rẻ nhưng theo e nó chỉ cất cánh tốt khi khởi công xây dựng cầu Tứ Liên, chứ e nghe chừng nó cũng chưa có ngay, có vẻ là khởi công cầu Mễ Sở tức là phía Đông-Văn Giang trước.

Thứ 2 là nhà ở trung tâm cũng đã và đang lên mạnh rồi. Sau các vụ cha.y nhà ngõ nhỏ thì thực sự cũng không phải là lựa chọn cho số đông mua nữa. Ví dụ trước mua nhà ngõ 80%, chung cư18%, còn lại là BT 2% thì giờ đây con số 80% sẽ giảm đi kha khá.

Beontop

Xe tải
Đông Anh em nghĩ vài năm nữa là nhộn nhịp, nhất là trục QL5 kéo dài, kể cả không có cầu Tứ Liên. Hạ tầng ĐA phát triển đồng bộ các khu vực nên cảm giác nó chậm, một phần vì đất rộng.
Khu triển lãm QG xong thì ối cụ mợ ở nội đô phải qua sông làm việc ấy chứ!

muabenem123

Xe lăn
có 1 điểm e muốn hỏi ý kiến của bác ạ, là đất Hoài đức sở dĩ tăng nóng như vậy vì có đường vành đai 3.5 và vành đai 4 đang triển khai. hơn nữa như bác nói đất HĐ kế cận bên Nam từ liêm nên được thơm lây, và dân số sẵn có của HĐ cũng nhiều.
Nhưng ĐA tuy tiềm năng nhưng vẫn là các dự án lớn trên giấy, muốn sang nội thành làm việc phải qua cầu mà tâm lý qua cầu là rất ngại như em rất ít khi qua cầu trừ khi nào phải đi ra sân bay.
Như vậy, giá ĐA rẻ hơn HĐ cũng đã phản ánh suy nghĩ của Thị trường rồi , nói cách khác là đã "đúng giá" rồi vì những dự án của ĐA tuy lớn nhưng vẫn trên giấy, và từ khi dự án làm, làm xong, dân về ở cũng phải tính tới 3-5 năm nữa ạ.
Đúng r cụ ơi. Cụ nói chuẩn r đó. Miền bắc tâm lý mình nó vẫn ko muốn qua cầu nên HĐ giá luôn cao hơn hẳn, có thể nói trong 5 huyện thì giá mặt bằng HĐ luôn đúng số 1.
ĐA nó phù hợp cho những ai thích sự thoáng đãng và quy hoạch tốt hơn. Ở HĐ quy hoạch bị băm nát bn năm nay rồi, 30m/lô, đường 1-2m là bình thường, quỹ đất ít và hiện tại ở cũng tương đối chật chội r đó.
Bên ĐA nó nhìn dài hạn hơn cụ ạ. Địa chất cao hơn, thoáng hơn, chưa có dự án lớn nào nên quy hoạch sẽ tốt hơn. Bây h mới có hiện tượng đất phân lô đường 2m, chứ cụ nào mua những lô phân lô cũ trước đây. Thì đa phần là đường 3m đổ lên và diện tích tối thiểu bên ĐA là 40m. Đồng ruộng thẳng cánh cò bay, trâu ỉa đầy đồng nhưng ko động vào đc đâu các cụ ạ vì quy hoạch hết r. Ngoài Vin CL ra thì nhiều ông đang đấu thầu làm KDT bên ĐA đó.
Qua ĐA có cầu Đông Trù, Nhật Tân, Thăng Long. Sắp tới sẽ có thêm các cây cầu khác, trước mắt là Thượng Cát, sau đó là Tứ Liên (view 10-15 năm). Toàn bộ phía Bắc HN: ĐA ML SS đối ứng toàn bộ nội đô HN cụ ạ. Khai thác vài chục năm nữa, và tốt dần lên vì bây h nó chưa có j cả :))
Khi nhiều cây cầu sang sông, nhiều dự án hạ tầng bên kia cầu hoàn thiện, tiện ích đầy đủ, nhất là xe ô tô ngày càng phổ biến thì tâm lý qua cầu sẽ thay đổi cụ ạ. :)

LoveSSC

Xe hơi
Đông Anh em nghĩ vài năm nữa là nhộn nhịp, nhất là trục QL5 kéo dài, kể cả không có cầu Tứ Liên. Hạ tầng ĐA phát triển đồng bộ các khu vực nên cảm giác nó chậm, một phần vì đất rộng.
E dự ngon lành hẳn thì chắc phải 2028-2030. còn đầu tư thì đi trước độ 2 năm :D

muabenem123

Xe lăn
Có mấy thông tin này e thấy cũng đáng quan tâm cho các bác nào cần.

Hiện tại phía Đông vẫn được truyền thông đưa tin mạnh đợt này, cả CC lẫn khu Vin OCP2. Không những mạnh mà thậm chí rất mạnh. Hết chung cư bên OCP2 đến khu của Capital Land ở OCP1.
Bên CLoa thì tiềm năng lớn, giá dự kiến cũng ko rẻ nhưng theo e nó chỉ cất cánh tốt khi khởi công xây dựng cầu Tứ Liên, chứ e nghe chừng nó cũng chưa có ngay, có vẻ là khởi công cầu Mễ Sở tức là phía Đông-Văn Giang trước.

Thứ 2 là nhà ở trung tâm cũng đã và đang lên mạnh rồi. Sau các vụ cha.y nhà ngõ nhỏ thì thực sự cũng không phải là lựa chọn cho số đông mua nữa. Ví dụ trước mua nhà ngõ 80%, chung cư18%, còn lại là BT 2% thì giờ đây con số 80% sẽ giảm đi kha khá.
Mạn ĐA nó đâu cần Tứ Liên cụ ơi. Chưa cần thì nó đã mạnh r, còn có cầu thì còn kinh khủng nữa cụ ạ. Phía Đông đúng như cụ nói truyền thông rất mạnh, nhiều dự án, và tổng thể các khu này hoàn thiện tầm khoảng 80% rồi nên hiện tại mọi người sang cũng thấy đồng bộ và đẹp thế.
Còn 2-3 năm sau cụ sang ĐA khéo còn kinh khủng hơn đấy. Chưa cần cầu TL cụ ạ. Cầu Thanh Trì bây h đã ko so đc với Nhật Tân r. 1 loạt dự án cạnh VCL đang đc huyện mời làm và đã có những CDT nộp hs r cụ nhé
Cái thứ 2 cụ nói thì ko hoàn toàn người mua nhà trong ngõ giảm đâu cụ. Chung cư bây h giá cũng cao vời vợt rồi, đắt ngang nhà đất thì người ta ở yên đấy chứ đổi làm j. Còn xu hướng giao thông thuận lợi sẽ dịch chuyển ra ngoại thành. Ngoại thành ở chung cư hay nhà đất thì lại là sở thích và câu chuyện khác :)

muabenem123

Xe lăn
E theo ĐA và đầu tư từ những năm 2016 cụ ợ. Có đầu tư các chỗ khác nhưng vẫn theo dõi sát sao tất cả các khu. Ngay cả dân ĐA nhiều người bây h còn bảo ĐA có cái đếch j đâu. ;)) , chả thay đổi j.
E thì thấy nó thay đổi chóng mặt. Nhất là về hạ tầng. ĐA đợi nó nhộn nhịp thì phải 15-20 năm nữa cụ ạ. Vì diện tích của nó bằng khá nhiều quận nội đô cộng lại với nhau đấy. Nhiều người ko để ý nhưng ĐA nó rất rộng, bằng cả Hoài đức và GL cộng lại.
Còn nhộn nhịp thì sẽ có toàn bộ khu đối xứng vs nội đô qua sông hồng hắt lại, gồm Vân Nội, Tiên Dương, Uy Nỗ, Vĩnh Ngọc, Đông Hội...
Vin CL nó sẽ là cú hích rất lớn cho ĐA, kinh khủng hơn nó đã từng làm cho GL, vì ĐA đủ đất cho Vin nó làm 10 KDT như thế :)

LoveSSC

Xe hơi
vâng bác. e chỉ sợ các cđt đua nhau đưa tin để nâng giá bên ĐA lên, nhưng đến ngưỡng cao quá ko hấp thu được thì dễ tụt lắm. Cất cánh tức vọt hẳn lên ấy bác. Chứ hiện tại e thấy cũng ok nhưng phải có gì rõ ràng trên thực địa cơ: nhà cửa, trường học, bệnh viện... thì chưa thấy cái nào ngon bên đó cả. Giá thì cũng đã đẩy cao rồi chứ ko rẻ.

Còn ý e những nhà đang ở mặt đấy ngõ mà muốn đổi e cũng ko tính ah, nhiều khi ở quen rồi có khi khó chịu cũng chấp nhận. Chủ yếu những người mua nhà mới thôi, như người trẻ mới lập gia đình muốn ở riêng, bố mẹ mua cho con cái, hoặc gia đình khá giả mua cho con học ở HN.

muabenem123

Xe lăn
E theo ĐA và đầu tư từ những năm 2016 cụ ợ. Có đầu tư các chỗ khác nhưng vẫn theo dõi sát sao tất cả các khu. Ngay cả dân ĐA nhiều người bây h còn bảo ĐA có cái đếch j đâu. ;)) , chả thay đổi j.
E thì thấy nó thay đổi chóng mặt. Nhất là về hạ tầng. ĐA đợi nó nhộn nhịp thì phải 15-20 năm nữa cụ ạ. Vì diện tích của nó bằng khá nhiều quận nội đô cộng lại với nhau đấy. Nhiều người ko để ý nhưng ĐA nó rất rộng, bằng cả Hoài đức và GL cộng lại.
Còn nhộn nhịp thì sẽ có toàn bộ khu đối xứng vs nội đô qua sông hồng hắt lại, gồm Vân Nội, Tiên Dương, Uy Nỗ, Vĩnh Ngọc, Đông Hội...
Vin CL nó sẽ là cú hích rất lớn cho ĐA, kinh khủng hơn nó đã từng làm cho GL, vì ĐA đủ đất cho Vin nó làm 10 KDT như thế :)
Thêm cái nữa là dân số ĐA nó đông nhất trong 5 huyện cc nhé. NGuồn lực có, nhân lực có....nhưng cái vẻ bề ngoài ruộng đồng quê mùa của nó, cái sự thưa thớt của nó làm cho người ta thấy nó bần. :)). Cứ vào Cao Lỗ và Vườn Đào sẽ thấy khác cc ạ.
Note: Sắp tới ĐA tiếp tục xây dựng khu hành chính mới, đối diện NVH trống đồng :)