[Funland] Tiềm năng Bất động sản Hà Nội cho chu kỳ phát triển mới từ 2023

soc bo

Xe buýt
giai đoạn từ 230 là đi xuống và chưa thấy ngày đi ngang và đi lên vì phụ thuộc vào các yếu tố mình không nhận định trước đc

Năng suất lđ tăng tốt cái con củ cải. Ngu còn to mồm
Nếu cụ em đã từng dùng cái khoan tay cách đây 30 năm :

hay từng phải dùng cái bơm chạy bằng cơm này :

thì sẽ hiểu năng suất lao động đã tăng như nào và bằng cách nào. Và sẽ hiểu được tầm quan trọng của ngoại tệ để mua các máy móc hiện đại để sx.
Lúc đấy cụ em sẽ không còn vừa cào mặt, vừa gào ông ổng giữa làng như vậy đâu. :)

Tôi tranh luận nốt cụ về vấn đề này. Về đồ công nghệ nó mất giá. Như con CRV cụ nói. Thứ nhất nó là hàng hoá xa xỉ. Theo thời gian con người nắm bắt và sở hữu đc công nghệ phát triển thì sẽ bình dân hoá nó đi để gia tăng doanh thu. Ví dụ bây h 1 cái dây chuyện hiện đại cty nó nhập trăm triệu đô, tiên tiến, hiện đại, tiết giảm chi phí nhân công và các chi phí khác, năng suất cao hơn.....Thì các hãng liệu nó vẫn giữ nguyên giá cao, ko cạnh tranh j,để bán đc ít xe hơn à?
Khi mà ô bán 1 cái nó sẽ là xu hướng, trở nên cần thiết hơn thì ô phải giảm giá đẩy thật mạnh doanh thu để bù lợi nhuận chứ. Bán đc 1000 cái, mỗi cái lãi 1 đồng, lại đc nhiều ng biết đến hay bán đc 100 cái, mỗi cái lãi 5 đồng. Ngoài ra những thứ liên quan đến máy móc, hàm chứa yếu tố công nghệ, trừ khi công nghệ ô quá vượt trội, độc quyền thì ô có thể bán giá cao hơn hẳn ng khác. Còn công nghệ mà làng ngàng hoặc same same như nhau thì thằng nào bán giá cao hơn trc là thua.
Tùy từng trường hợp mà vận dụng yếu tố lạm phát vào nhé. Như cụ thì là người quá máy móc và bảo thủ. Cụ có vấn đề về não. Nên tôi chịu thua cụ. Vì tranh luận vs những người như cụ có 100 trang cũng sẽ quay lại vấn đề của cụ, kiểu cụ nghe ng ta nói có thể hiểu nhưng vẫn muốn nói lại vấn đề mình thắc mắc. :))
Nói thêm cho cụ biết, đầu 2011 em phải bỏ ra 20 triệu để mua cái laptop dell mà chỉ là con chip i3 đời đầu thôi. Đầu năm vừa mua cho f1 cái dell mới chip i5 đời 12, giá có 16 củ. Mở ngoặc chút phòng khi cụ không rành về hi-tech, thì sức mạnh tính toán của máy mới mua gấp khoảng 4 lần máy ngày xưa.
Cụ cứ khăng khăng miếng đất quây tôn cỏ mọc bên ĐA của cụ sẽ tăng giá mãi, còn các thiết bị giúp tăng năng suất làm việc chỉ là đồ vớ vẩn thì cũng chịu thôi, mỗi người 1 quan điểm đầu tư.

Giá nó do cung cầu quyết định, bác thấy cao nhưng thằng khác nó lại thấy chưa cao. Đúng là giá bds cao sẽ kéo theo chi phí sx, dịch vụ cao và sẽ đẩy vào giá sản phẩm, dịch vụ cuối hoặc làm giảm tính cạnh tranh của sp, dịch vụ.
Nhưng mỗi nc nó có đặc thù riêng, ở các nền KT thị trường phát triển người dân có nhiều lựa chọn đầu tư nhưng ở VN: vàng tk bị cấm, vàng vật chất hiện nay ko hiệu quả, chứng khoán chưa minh bạch cũng như tạo được niềm tin cho người dân chưa kể nó yêu cầu rất nhiều kiến thức và quá khó với đại đa số, đầu tư trên ttck qua các quỹ cũng chưa phát triển và hiệu quả. Gửi TK thường là giải pháp tạm thời hơn là lâu dài cho những kế hoạch về hưu hay dài hơi do lãi xuất thực ko thắng được lạm phát và tốc độ tăng giá của tài sản. Những bài học GTK vài chục năm, lúc gửi mua được tài sản khá, sau mua được bát phở dân Việt rất thuộc bài. Vì tiền nó rất thông minh nên chỗ nào có lợi thì tiền nó đến, ở VN thì quanh đi quẩn lại ko mua bds chẳng bi
Có cụ là người đầu tư ck lâu năm bên cà phê OF đã lập bảng tính excel rồi, cụ ấy tính ra là nếu gửi 1 đồng từ 2008 thì đến nay thành 4 đồng. Bát phở giờ 40 nghìn, vậy cụ cho em hỏi hồi 2008, trong nhà cụ có những "tài sản khá" gì mà giá 10k đồng vậy, cụ thử kế ra cho mọi người mở mang đầu óc ạ? ;))

xe đạp mini62

Xe buýt
Rủi ro kèm lợi nhuận mà, người nhiều tiền và thích nhàn GTK có ai cấm họ đâu bác, NH và NN khuyến khích mà. Còn nếu thấy vd bát phở sau 30 năm nó xa quá thì cứ so GTK năm 2003 cùng một khoản tiền 1t với ls kép 8%/năm thì năm 2023 thu được bao nhiêu?
Cùng số tiền đó mua bds ven HN như LB, Hà Đong hiện nay giá trị bao nhiêu. Dân có tiền ng ta thuộc bài hết mà bác, đâu cần ae chém nhiều làm gì.
GTK mà đảm bảo về hưu sau 10~20 năm nữa vẫn ngon thì em lại thấy đất nc này nó tuyệt với quá :)
Haizz cụ nói gom vo tròn “mua Longbien Hadong” chung chung thì dễ quá

Em bán cả hai nơi đó đây, và tới giờ vẫn thấy ko sai.

Sau 10 năm, tk it nhất tăng x2. Còn trung tâm Hadong sau cơn sóng 12 năm trước cao vút miếng đất ở Xốm 110tr, giờ có tới 200tr ko ạ. Ngang tk lacung. Mà trong tgian đó chả sản ra đồng nào. Nhìn danh mục tài sản nghe to, nhg túi lại ko có xu nào, buồn cười thế đấy ạ
[/QUOTE]
Vâng cụ, tài sản nhà phố cổ, tiền thừa GTK như cụ thì kinh rồi, việc gì phải tính toán cho mệt đầu. Có mấy người được điều kiện như cụ.
Khổ mấy anh em tài sản chưa nhiều, lại đang thiếu tiền tiêu thôi.

MR Fe

Xe tải
Nói thêm cho cụ biết, đầu 2011 em phải bỏ ra 20 triệu để mua cái laptop dell mà chỉ là con chip i3 đời đầu thôi. Đầu năm vừa mua cho f1 cái dell mới chip i5 đời 12, giá có 16 củ. Mở ngoặc chút phòng khi cụ không rành về hi-tech, thì sức mạnh tính toán của máy mới mua gấp khoảng 4 lần máy ngày xưa.
Cụ cứ khăng khăng miếng đất quây tôn cỏ mọc bên ĐA của cụ sẽ tăng giá mãi, còn các thiết bị giúp tăng năng suất làm việc chỉ là đồ vớ vẩn thì cũng chịu thôi, mỗi người 1 quan điểm đầu tư.
Cụ ơi, em theo dõi page lâu rồi, nhưng câu hỏi của cụ nếu hiểu thẳng theo nghĩa đen thì cụ muabenem123 nói cụ không sai đâu. Cái laptop cụ mua được rẻ hơn, con CRV giá rẻ hơn giá ở quá khứ, đó là do ngưòi ta làm ra cái máy khoan điện thay cái khoan tay của cụ, làm ra máy bơm hơi thay cái bơm chạy cơm tốn sức kia.
Còn bđs và vàng ấy, nó chống lại được làm phát vì nó là vật ngang giá mà đến giờ, để chế tạo ra nó, thế giới này phải tốn quá nhiều công sức. Cụ có tạo ra được vàng không hay chỉ khai thác vàng? Cụ có tạo ra được đất, tạo ra 1 cái mặt bằng để người ta xây nhà, ở, sử dụng không hay là phải đi lấn biển, hay đi khai hoang mới có được bđs là mảnh đất.
Cụ nên im lặng, thế là xong, chúng ta nói những vấn đề có ích, có não hơn

trungleba

Xe buýt
Không phải cứ mua bds là thắng các cụ nhé, ví dụ em thấy điển hình nhất mua bds mà thua là khu Tổng cục 5 tân triều, năm 2018 căn góc 60m bán 5 tỷ5, hiện tại cũng căn đó giá rao là 7 tỷ 1, mức độ tăng giá còn thua cả gửi tiết kiệm. Bds tăng giá hiện tại dựa chủ yếu vào vị trí, mật độ dân cư, tiềm năng khai thác, các khu vực đông đúc, quy hoạch đẹp như bên Mỹ Đình hay khu quanh công viên Cầu Giấy đều tăng + giữ giá rất tốt, bất chấp thị trường.

Chỉnh sửa cuối:

cadan

Xe container
Cụ ơi, em theo dõi page lâu rồi, nhưng câu hỏi của cụ nếu hiểu thẳng theo nghĩa đen thì cụ muabenem123 nói cụ không sai đâu. Cái laptop cụ mua được rẻ hơn, con CRV giá rẻ hơn giá ở quá khứ, đó là do ngưòi ta làm ra cái máy khoan điện thay cái khoan tay của cụ, làm ra máy bơm hơi thay cái bơm chạy cơm tốn sức kia.
Còn bđs và vàng ấy, nó chống lại được làm phát vì nó là vật ngang giá mà đến giờ, để chế tạo ra nó, thế giới này phải tốn quá nhiều công sức. Cụ có tạo ra được vàng không hay chỉ khai thác vàng? Cụ có tạo ra được đất, tạo ra 1 cái mặt bằng để người ta xây nhà, ở, sử dụng không hay là phải đi lấn biển, hay đi khai hoang mới có được bđs là mảnh đất.
Cụ nên im lặng, thế là xong, chúng ta nói những vấn đề có ích, có não hơn
Không phải cứ mua bds là thắng các cụ nhé, ví dụ em thấy điển hình nhất mua bds mà thua là khu Tổng cục 5 tân triều, năm 2018 căn góc 60m bán 5 tỷ5, hiện tại cũng căn đó giá rao là 7 tỷ 1, mức độ tăng giá còn thua cả gửi tiết kiệm. Bds tăng giá hiện tại dựa chủ yếu vào vị trí, mật độ dân cư, tiềm năng khai thác, các khu vực đông đúc, quy hoạch đẹp như bên Mỹ Đình hay khu quanh công viên Cầu Giấy đều tăng + giữ giá rất tốt, bất chấp thị trường.
Và ko có nghĩa là cứ cái khó tạo ra thì giá cứ phải đi lên bằng được

Nhiều trường hợp đi xuống như vidu đây:

MR Fe

Xe tải
Căn đó mua giá 5,5 tỷ là chủ nhà bán đc giá ngon rồi cụ. Nếu chỉ nhìn vào diên tích, vị trí, giá bán lúc đó thì người mua ngáo giá cụ ạ. Còn ở đây, ai cũng hiểu, không bao giờ có chuyện cứ mua bđs là thắng. Nó còn phụ thuộc giá mua, vốn vay hay không vay, các chính sách đi theo, vân vân và mây mây cụ ạ.
Nên người đầu tư giỏi thì lúc hàng hóa được giá, họ bán. Cầm tiền gửi tiết kiệm được lãi cao. Sau họ thấy hàng hóa nào lợi nhuận cao, lại lấy tiền ra mua và bán chốt lời. Vụ mua bán nào họ cũng có lãi. Người như thế thì hiếm có khó tìm lắm ạ.

MR Fe

Xe tải

Em đang nói đến mặt hàng có các tiêu chí quý, hiếm, khó tạo ra cụ ạ. Bds không hiếm, nhưng bds mà ai cũng muốn sở hữu thì lại giữ được giá.
Cụ muabenem123 nói rồi: túm chung các thể loại vào nói là dở.
Còn bđs tốt, nó vẫn có thể đi xuống trong nhiều trường hợp: ví dụ người ta quy hoạch, bds phải thu hồi. Hoặc có cái bãi rác di chuyển về gần đó, mùi hôi ngày nào cũng ngửi thấy.
Thì lúc đó, bđs đó lại không có tiêu chí được đa số người muốn sở hữu nữa. Các hàng hóa khác đều thế. Nói ngắn gọn thì đều do cung cầu.

MR Fe

Xe tải

Trường hợp cụ nói, bds kia kinh doanh karaoke. Nếu chỉ là 1 ngồi nhà ở bình thường, nó được định giá 30 tỷ. Nhưng kinh doanh karaoke có khi ngày lãi 500 củ, tính cua trong lỗ thì 1 tháng 15 tỷ, 4 tháng 60 tỷ. Căn nhà có thương hiệu kinh doanh ra tiền thì nó được định giá 50 tỷ. Chủ có khi không bán, vì nó là con gà đẻ trứng vàng.
Nhưng chính sách thay đổi, con gà đó không đẻ được trứng vàng thì nó chỉ về được giá trị của 1 con gà bình thường.
Nếu bây giờ, kinh doanh karaoke phát triển, lại đẻ ra trứng kim cương, có khi bán lại hơn 60 tỷ.
Bds chỉ là mảnh đất, nhưng tiện ích xung quanh gần nó như nào thì sẽ làm bds tăng giá hoặc giảm giá.

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Đúng r đấy cụ. Muốn hiệu quả thì phải chọn lựa thôi. Ai mua cũng lãi, ai cũng làm đc thì ko ai nghèo cả.
Mua bds, đầu tư bds nó như là 1 đề bài toán. Còn mua ở đâu, mua ntn để hiệu quả thì nó là CÁCH GIẢI BÀI TOÁN. :)

Thanhvuóng71

Xe điện
Nếu quan sát trong một quá trình thì thấy một phần bds tăng giá là do nhà nước đổ tiền làm hạ tầng giao thông , hạ tầng cơ sở , điện nước....Vì vậy trong phần giá bds tăng lên có 1 phần không nhỏ tiền của nhà nước đấy. Ai đánh giá được chính xác được thời điểm cung, hãm tiền của nhà nước mà ra vào bdz thì sẽ có hiệu quả cao. Tuy nhiên cũng phải mua , bán loại bds mà được số đông chấp nhận, chứ đừng mua loại đặc biệt quá ( ngõ , ngách , méo mó , kỳ dị...)

muabenem123

Xe lăn

Thế mới phải chọn lựa cụ nhé. Cụ lấy ví dụ video của ông nào e ko biết. Còn e lấy ví dụ thực tế của e. 2019 giá đất tại An Trai, Hậu Ái, Vân Canh cho lô 40m, ngõ 2.5-3m khoảng 22-25tr/m. Bây nó vọt lên 4x rồi đi ngang và ko có dấu hiệu giảm. Nhất là khi vd 3.5 nó còn đang dang dở trc mắt. E dự kiến nếu vành đai 3.5 mà thông thì giá khi Vân Canh, Di Trạch còn tăng nữa. (Đoạn này giá đã đi ngang đc 2 năm). Kiểu này muốn xuống cũng khó đấy cụ ạ. :D
Thực tế cụ nào đầu tư Hoài Đức, nhất là mấy mạn Vân Canh, Di Trạch, Kim Chung, Trôi (khu sát đường 32) có thể vào đây giao lưu và phản bác ý kiến này của e. Vì e vẫn còn lô ở khu Vân Canh này. Các mạn khác như An Khánh, Song Phương,....thì e ko dám chém do chưa đầu tư mạn này. :)

clessking

Xe tăng
Cụ lấy dẫn chứng đồ công nghệ để giải thích cho lạm phát là tối kiến rồi. Đây là 1 loại hàng hóa đặc thù, có đặc điểm là mất giá rất nhanh do công nghệ thay đổi. VD nếu cụ lấy 1 cái Iphone 3 năm 2009 (hàng hot lúc đó) giá khoảng 10tr so với 1 cái iphone 14 promax 2023 (hàng hot 2023) khoảng 30tr so sánh với nhau ra lạm phát thì còn tạm chấp nhận. Dù rằng nếu xét về lạm phát phải quy chiếu về giỏ hàng hóa tiêu dùng, và hàng hóa xa xỉ nó được áp hệ số khá thấp.

muabenem123

Xe lăn
Thông tin về ĐA lên quận. Cái này e ko care lắm vì ĐA và GL chắc chắn sẽ lên đầu tiên trong các huyện rồi. :))
Cái e care ở đây là thành phố cũng điều chỉnh giá đất trên địa bàn thành phố đến 31/12/2024. Theo chủ trương thông suốt trong các cuộc họp là sát thị trường, thì các cụ nghĩ sẽ điều chỉnh giá lên hay giá xuống?
E đã bảo rất nhiều lần trên này rùi. Có thể ae ở đây tranh luận toang sập nhưng vẫn có 1 ÔNG LỚN bên trên điều khiển cuộc chơi về thuế phí, đấu giá. Cụ nào mua bán đất từ cách đây 5 năm trở lên thì ngồi xem lại hoặc còn biên lai đọc lại xem thuế phí liên quan đất đai biến động ntn? E là e thấy chi phí sang tên tăng vãi chưởng. Hay cái khác là trc đây là vẹo j có cái thuế phi nông nghiệp, nhiều năm gần đây lại có. Vô hình chung các chi phí liên quan đến bds cũng phần nào đẩy giá nó lên nữa đó. :)

Jiren198

Xe điện
Thôi e chốt lại như này, giá đất vừa rồi tăng nhanh, và mạnh...gấp hàng x chục lần thu nhập người dân.bds nội đô tăng ít , nhu cầu cao nhất, bds vd 3,5 chết 10 năm trước nay đã sống dậy, ng dân chấp nhận mức giá hiện tại bởi thu nhập dân xung quanh, và dân di cư đến mua đã tăng và phù hợp vs hiện tại.còn bây giờ các khu mê linh, sóc sơn, hòa lạc túm lại các a quạn vd4 giá bn hợp lý:)))... bh ngta chấp nhận giá 70 80, 100tr m2 như vd3,5 và các cụ có thọ đến mức đó không? Lãi suất giảm như bào đái đưa tin, cuối năm hoặc sang 2024 có sốt nữa không? ...gửi tiết kiệm 10 năm tk lên gấp đôi, các cụ mua 10 năm ko bán đc gapa đôi là lỗ.cta cứ thế mà áng.giờ ai về nhà lấy......giải tán....cụ ôm đất thì đủ máu liều, cụ giữ tiền cũng đủ lá gan, cái đầu lạnh......giờ là giai đoạn nhiễu loạn thông tin, nên chỉ có cách chờ xem kết quả thôi.....

giaulenvidat

[Tịch thu bằng lái]
So với tk thế đã có cụ nào gửi tk liên 10 năm không rút chưa em xem cái sổ cái, lạ kế hoạch nghỉ hưu sớm bằng tk trên file exel đang hot trên top top đây ))

cadan

Xe container
So với tk thế đã có cụ nào gửi tk liên 10 năm không rút chưa em xem cái sổ cái, lạ kế hoạch nghỉ hưu sớm bằng tk trên file exel đang hot trên top top đây ))
Em có khoản để 10 năm đây

Có gđ lãi 18-20%
Có luc 6-7% còn trung bình 7.5

Niels_Bohr

Xe hơi
Em cũng vào Of từ 2016, cũng từng như cụ muabenem123 tranh cãi với khá nhiều nick đang có trong này. Từ 2016 -> nay lên có thể chiêm nghiệm đc đúng sai của mấy nick chim lợn này. Cơ bản họ luôn hô sắp sập. Không rõ động cơ nhưng chắc họ k dốt lắm đâu, chắc có chủ ý ( E hi vọng vậy).

Mà nhiều khi có họ thì mới có bài hay để đọc, vì anh em bị chọc cho tức:))

P/S: Đôi lời chia sẻ cùng các cụ, cụ nào thấy giống trong đề cập đừng bực mà già người :D