[Funland] Tiềm năng Bất động sản Hà Nội cho chu kỳ phát triển mới từ 2023

giaulenvidat

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cứ miệt thị các cụ thích mua đất làm giề, ở xứ mình buôn chổi đót còn tậu được biệt phủ cơ mà, mỗi người một cách sống. Nhưng công nhận là phải tiêu dùng thì kt mới phát triển, kích cầu. Như bọn TB giẫy chết ấy, cứ thẻ tín dụng mà phang, nhà đẹp, xe đẹp, du lịch khắp TG miễn có CV ổn định lương cao, lương càng cao hạn mức thẻ càng cao. Đằng nào cũng chỉ sống có 1 kiếp, chết rồi vẫn chưa hết nợ làm giề nhau :)
Mời các cụ tiêu xài đi, đừng rủ nhau đâm đầu vào cho đất rẻ bớt đi ))

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Cụ nào cũng có cái lý. :)). Cá nhân e nghĩ thì ai cũng muốn sống ở nước phát triển, kinh tế tốt, an sinh XH tốt, sxkd tốt, khoa học tốt..... Nhưng đời ko như là mơ, về thực tại thì cũng phải thấy mình đang sống ở đâu và lịch sử mình ntn. Nó thuộc về văn hoá rồi. Các cụ nào muốn sống như tư bản thì cứ sống thôi, quyền mỗi người mà. :).
Về tiêu dùng thì ở VN cải thiện rất mạnh đấy. 2022 tiêu thụ 500.000 ô tô, thuốc thang, thực phẩm chức năng tiêu thụ cũng tăng lên trông thấy đấy chứ. Du lịch năm.nay khó khăn thì chịu chứ bt thì cũng chơi tét bơ đấy chứ. :)). Con cái học hành toàn trường quốc tế vs song ngữ.
E nghĩ: ở VN, bds nó như 1 thước đo vậy. Ở VN mua vàng: dễ, mua chứng khoán: dễ, nhiều ng mua đc lắm.Mua bds: Không dễ. Thước đo cho sự phấn đấu,nỗ lực. Nhiều tấm gương ng thân quen phấn đấu có nhà Thủ đô rồi ổn định gia thất, chắc tự các cụ cũng chứng kiến rồi mà.
Còn so sánh ăn tiêu vs xứ tư bản, e cũng cmt quá nhiều lần rùi. So sánh làm j cho mệt và tiêu cực. Tổ tiên tư bản nó đô hộ, cướp bóc về nước nó hàng trăm ngàn năm nay. Trong khi tổ tiên mình thì nghèo, chịu áp bức thì bây h phải chịu khó mà cày cuốc là đúng r còn j. Làm j có điều kiện mà ăn tiêu như bọn nó. :)).
Dân mình cắm đầu vào đất cũng do hoàn cảnh đang sống trong đất nước từ trc như vậy. Từ tập tục,tính cách rồi suy nghĩ. Nghèo khổ bn năm r nên muốn chắt chiu, của ăn của để, mong có cái j về sau cho đời con cháu bớt khổ. Bây h 1 là học cách thích nghi hoàn cảnh. 2 là ko thích nghi đc thì cố gắng ra nước ngoài sống. Chứ vò đầu bứt tai ức chế cũng có làm đc j đâu. :)

muabenem123

Xe lăn
Tiện thể về tư bản thì nay ra tin thằng Mỹ nó chốt nâng trần nợ công. Cái này gần như ai cũng biết là Mỹ nó ko bao h vỡ nợ cả mà lại tiếp tục in tiền thôi. Liên quan đến tài chính tài khoá quốc tế thì các cụ chờ xem tiếp động thái của NHNN Việt Nam nhé. :)

chichbong08

Xe buýt
Tiện thể về tư bản thì nay ra tin thằng Mỹ nó chốt nâng trần nợ công. Cái này gần như ai cũng biết là Mỹ nó ko bao h vỡ nợ cả mà lại tiếp tục in tiền thôi. Liên quan đến tài chính tài khoá quốc tế thì các cụ chờ xem tiếp động thái của NHNN Việt Nam nhé. :)
Chắc lại mưa đô la ở nước Mỹ khiến ta lại giảm ls bơm thêm tiền bác nhỉ!

muabenem123

Xe lăn
Chắc lại mưa đô la ở nước Mỹ khiến ta lại giảm ls bơm thêm tiền bác nhỉ!
Đúng r cụ. Usd hiện tại nó vẫn là đồng dự trữ lớn nhất TG. Nó in tiền ra nhiều nữa thì các nước lại mua tăng dự trữ ngoại hối thôi. :(

cadan

Xe container
Giá nó do cung cầu quyết định, bác thấy cao nhưng thằng khác nó lại thấy chưa cao. Đúng là giá bds cao sẽ kéo theo chi phí sx, dịch vụ cao và sẽ đẩy vào giá sản phẩm, dịch vụ cuối hoặc làm giảm tính cạnh tranh của sp, dịch vụ.
Nhưng mỗi nc nó có đặc thù riêng, ở các nền KT thị trường phát triển người dân có nhiều lựa chọn đầu tư nhưng ở VN: vàng tk bị cấm, vàng vật chất hiện nay ko hiệu quả, chứng khoán chưa minh bạch cũng như tạo được niềm tin cho người dân chưa kể nó yêu cầu rất nhiều kiến thức và quá khó với đại đa số, đầu tư trên ttck qua các quỹ cũng chưa phát triển và hiệu quả. Gửi TK thường là giải pháp tạm thời hơn là lâu dài cho những kế hoạch về hưu hay dài hơi do lãi xuất thực ko thắng được lạm phát và tốc độ tăng giá của tài sản. Những bài học GTK vài chục năm, lúc gửi mua được tài sản khá, sau mua được bát phở dân Việt rất thuộc bài. Vì tiền nó rất thông minh nên chỗ nào có lợi thì tiền nó đến, ở VN thì quanh đi quẩn lại ko mua bds chẳng biết đầu tư gì khi có lượng tiền dư, khởi nghiệp kd ko phải ai cũng làm đc, sxkd mở rộng cũng đến giới hạn vì ko phải ai cũng có năng lực quản trị dn lớn,… Tiền nó cứ chảy chỗ trũng vào bds là vì vậy, cộng thêm nhu cầu mua bds của những ng trẻ, cái nhà thì ai cũng cần. Cầu luôn tăng, có chăng chững tại từng thời điểm thì về dài hạn làm sao nó dễ mua cho đại đa số được. Thích hay ko thích bds nó tuỳ quan điểm mỗi người nhưng thực tế khách quan nó vậy, dù sao thì trái đất vẫn quay !

Thời nay lấy đâu ra mấy ng lạc hậu tới mưc GTK mua được bát phở sau chục năm

Cac cụ buôn đât cứ lấy ra làm ngáo ộp, lạc hậu quá

Toàn nhg ng khôn bỏ xừ, bank bên cạnh lên xuống 0,5% đã thương lượng với bank đang gửi đòi tăng theo.

tỉnh táo công bình thì phải thấy thêm nhg bài học mua bđs chôn vốn cả chục năm bán hòa hoặc lỗ...tiền lời từ đó KHÔNG MUA ĐƯỢC BÁT PHỞ

Chỉnh sửa cuối:

Anduchuy

Xe buýt
Ung thu phần lớn là do ăn uống sai cách, ăn nhiều thịt, cá, trứng, sữa, rượu, bia, thuốc lá.. Chứ cứ ăn hoa quả gạo nứt thì tránh được nhiều bệnh tật.

giaulenvidat

[Tịch thu bằng lái]
Thời nay lấy đâu ra mấy ng lạc hậu tới mưc GTK mua được bát phở sau chục năm

Cac cụ buôn đât cứ lấy ra làm ngáo ộp, lạc hậu quá

Toàn nhg ng khôn bỏ xừ, bank bên cạnh lên xuống 0,5% đã thương lượng với bank đang gửi đòi tăng theo.

tỉnh táo công bình thì phải thấy thêm nhg bài học mua bđs chôn vốn cả chục năm bán hòa hoặc lỗ...tiền lời từ đó KHÔNG MUA ĐƯỢC BÁT PHỞ
Chắc cụ thích ăn phở ))

shenlong66

Xe hơi
100-130 tr/1 m đất Hưng Yên thì a ý đúng là kiệt xuất về thổi giá và lùa gà. Hơn 1.5 vạn căn bán ra thì đến 10 năm nữa cũng chả về bờ được. Các cụ sale khỏi phải lo hát bài: thiếu sản phẩm, ko có dự án mới được duyệt, người đẻ chứ đất ko đẻ, tiền mất giá quá …
Khu Nam An Khánh, Lideco, Vân Canh, Gleximco, Nam Cường xây hơn chục năm còn chẳng có người về ở thì ai về cái xứ Hưng Yên đấy chứ. 😰😰
Covid thấy thổi giá Lan var, Bitcoin, Ck đã khủng khiếp rồi, nhưng xem ra vẫn là đệ tử a Vượn hết.
Mà nghĩ mấy ông Bank tư nhân cũng mất dậy thật, tiền tiết kiệm dân gửi, tụi nó cứ xem như tiền chùa, toàn bơm ra thổi giá đất, đến lúc mất khả năng thanh khoản lại đẩy về cho nhà nước chịu. Nếu ko quản lý chặt lại thì thời gian tới sẽ thêm nhiều SCB, Techcombank …
Lúc Vin OCP2 mở bán thì đất quê em cũng bán 200 - 250 tr/m2 rồi cụ ơi. Cụ qua Ecopark Hưng Yên xem có người không rồi quay lại đây comment nhé. Mấy dự án Khu Nam An Khánh, Lideco, Vân Canh, Gleximco, Nam Cường... về Hưng Yên thì gọi bằng bố. Em biết các cụ trên này có mối thù với Vinhomes nhưng đừng có chê đất Hưng Yên chứ

Bibep

Xe buýt
Lúc Vin OCP2 mở bán thì đất quê em cũng bán 200 - 250 tr/m2 rồi cụ ơi. Cụ qua Ecopark Hưng Yên xem có người không rồi quay lại đây comment nhé. Mấy dự án Khu Nam An Khánh, Lideco, Vân Canh, Gleximco, Nam Cường... về Hưng Yên thì gọi bằng bố. Em biết các cụ trên này có mối thù với Vinhomes nhưng đừng có chê đất Hưng Yên chứ
Em chẳng có thù gì với Hưng Yên cả, vì e cũng quê Hưng Yên, nhưng nghe cụ chém gió Hưng Yên giá 200-250/1m thì thấy tào lao bí đao quá.
Em có chê đất Hưng Yên đâu, vì quê em đấy, giá lên e chả mừng quá, e chả thành triệu phú usd trên giấy đến nơi, em chê a V ngáo giá, a bán giá của 10 năm nữa thì ai chơi cho lại, còn giá hợp lý thì e và nhiều cụ khác ở đây cũng xuống tiền ngay thôi.

Tiện cụ nói về Ecopark, thì e nhớ khu này triển khai từ 2008 rồi, giờ điền vào ở được bao nhiêu hả cụ, cc thì đang cho thuê 6-8 tr/1 tháng căn 3 ngủ (giá e cập nhật cuối 2021, giờ ko biết bn?) so với nội thành hà nội 14-19 tr/1 căn tương ứng - mà giá bán thì same same. Giờ ecopark ở phần nhiều là các cụ già, hoặc quan chức, sếp cty - có oto đưa đón, ko bị ràng buộc thời gian làm việc, phải đi sớm về muộn như đa số nhân viên quèn bọn em. Mà số lượng này thì được bn người??

Em vẫn chúc cho cụ nào đang có hàng muốn bán thì đẩy được hàng, chứ cứ ngồi đếm cua 10 năm nữa giá x2 x3, cho thuê chả được, nộp phí vận hành, dịch vụ, trả lãi bank hàng tháng thì cũng buốt ruột lắm.. e cũng cứ mong a V điều chỉnh giá xuống mức hạ giới, chứ cứ kèo bắt tay với bank thổi giá thế này thì trong vòng 10 năm nữa, a dễ ra nhập đội Juve vì tội làm lũng đoạn thị trường giống a Quýt gầy lắm …

thuyhtt

Xe tăng
Ai cũng thích nhà Vin, chỉ ko thích VV anh tôi vì giá cao quá thôi. Cụ định giá của 10 năm nữa thì để 10 năm nữa mua lại. Chứ tôi giờ giảm độ 40-50% là vồ ngay.

MR Fe

Xe tải
Em có căn 198m2 lô góc, khu Thảo Nguyên, bán giá 25,1 tỷ. Nhà thô, có hơn 126tr/m2. Cụ có nhu cầu thì em bán ngay. Vẫn câu cửa miệng, nhà này năm ngoái có người trả 35 tỷ em không bán. Giờ có việc nên em bán cắt lỗ ạ.

Bibep

Xe buýt
Ai cũng thích nhà Vin, chỉ ko thích VV anh tôi vì giá cao quá thôi. Cụ định giá của 10 năm nữa thì để 10 năm nữa mua lại. Chứ tôi giờ giảm độ 40-50% là vồ ngay.
E note tin này lại, khi nào ông anh cụ chịu giảm ~ 50% thì cụ ới e một tiếng, e với cụ làm căn, biết đâu thành hàng xóm !

cadan

Xe container
Chắc cụ thích ăn phở ))
Ai chả thik ăn phở à cụ

Tới nỗi phở trở thành 1 đơn vị so sánh và dọa ma của các cụ luôn nêu quan điểm "tiền như giấy lộn" đấy ạ

Em chỉ trả lời là thời này toàn ng khôn như chấy, lấy ai chât phac tới mức hàng năm ko giở sổ TK ra 1 lần

Và thời giá phở nhảy cóc hàng chục lần đó qua lâu rồi, lấy nó ra làm ngáo ộp thì chỉ cho thấy người còm đó quá lạc hậu thôi

thuyhtt

Xe tăng
Bank có vẻ thừa tiền lắm rồi, dạo này lại thấy các bạn gọi điện chào mời vay vốn. Vietinbank vay sxkd chào 7.5% chưa mặc cả, nhưng em nghĩ chắc sắp tới sẽ giảm thêm.
E note tin này lại, khi nào ông anh cụ chịu giảm ~ 50% thì cụ ới e một tiếng, e với cụ làm căn, biết đâu thành hàng xóm !
Quan trọng các cụ cutloss thôi, chứ anh tôi đời nào ảnh giảm. cutloss 30 thì nhiều, chứ 40 tôi chưa thấy ai.

Chỉnh sửa cuối:

thehai2

Xe hơi
Các bác ở trên và bank quay dân như chong chóng. Lúc thì các bác siết, rồi ls lên cao đột ngột. Giờ thì các bác thả, bank lại gọi điện / nhắn tin tỉ tê cho vay.
ACB cũng mới gọi em, ls 8%.
---> dân bị quay nhiều quá nên cũng đang tâm lý. Không rõ các cụ OF nhà mình sao, chứ em cũng đang bị khớp tâm lý nên năm nay vẫn án binh bất động, theo dõi thị trường.

giaulenvidat

[Tịch thu bằng lái]
Các bác ở trên và bank quay dân như chong chóng. Lúc thì các bác siết, rồi ls lên cao đột ngột. Giờ thì các bác thả, bank lại gọi điện / nhắn tin tỉ tê cho vay.
ACB cũng mới gọi em, ls 8%.
---> dân bị quay nhiều quá nên cũng đang tâm lý. Không rõ các cụ OF nhà mình sao, chứ em cũng đang bị khớp tâm lý nên năm nay vẫn án binh bất động, theo dõi thị trường.
xuống cũng khớp thì lạ thật đấy cụ ))

Thì cụ bảo năng suất ld tăng nên tiền giữ giá, nghe cũng chung chung mà ?
Cụ nói làm em giật mình, vội lần lại còm thì tuyệt nhiên không thấy có chỗ nào em khẳng định : "năng suất ld tăng nên tiền giữ giá" cả, cụ có nhầm lẫn với ai khác không?

Cái này đúng tôi nói nhé. Tôi thật ngay cả cụ có tranh luận lạm phát, gạo thóc từ 2018 đến giờ. Thì nếu hở ra lô bds hợp lý cũng múc thôi. Tôi dám khẳng định đấy. Còn cụ và cụ nào thấy tôi nói sai mời gửi tiết kiệm, tốt quá :)).
Thì đương nhiên là vậy, chẳng cứ gì bđs, thứ gì mà giá hợp lý, thì chẳng người đầu tư nào cá chê cả. Vấn đề là giá nó tăng không còn hợp lý nữa thì mới đáng bàn.

. Con cái học hành toàn trường quốc tế vs song ngữ.
E nghĩ: ở VN, bds nó như 1 thước đo vậy. Ở
Còn so sánh ăn tiêu vs xứ tư bản, e cũng cmt quá nhiều lần rùi. So sánh làm j cho mệt và tiêu cực. Tổ tiên tư bản nó đô hộ, cướp bóc về nước nó hàng trăm ngàn năm nay. Trong khi tổ tiên mình thì nghèo, chịu áp bức thì bây h phải chịu khó mà cày cuốc là đúng r còn j. Làm j có điều kiện mà ăn tiêu như bọn nó. :)).
Kiến thức của cụ cứ lơ tơ mơ thế nào ấy. Cách đây 700 năm châu Âu còn bị nạn đói chết cả mớ tướng, lấy đâu ra sức mạnh mà "cướp bóc về nước nó hàng trăm ngàn năm nay" như cụ nói thế? =))
Cụ bị thế này lâu chưa? Từ hồi còn đi học hay là gần đây bị kẹp hàng mới vậy?