[Funland] Tiềm năng Bất động sản Hà Nội cho chu kỳ phát triển mới từ 2023

giaulenvidat

[Tịch thu bằng lái]
Kể cả 20-21 cụ nhé. Nói thật là e thấy cụ ko nắm rõ thị trường. Ngay cả bây h có 1 căn nào mà giá giảm như vậy cụ báo e. E múc đỡ cho người ta. Bds lên đỉnh đợt rồi cuối 2021 - đầu 2022, mà bây h giảm 4 lần thì múc vội chứ j nữa.
1/4/2022 HN quyết định dừng phân lô tách thửa. Khoảng 1 vài tháng sau các tỉnh khác cũng theo HN dừng phân lô tách thửa. Bds đang sôi động bỗng giao dịch chậm lại. Cộng thêm 3-4 đợt tăng ls điều hành của NHNN nữa, đặc biệt 2 đợt liên tiếp tháng 9,10. Mỗi tháng tăng 1%. Tất cả các ngành kinh tế đều sốc chứ đừng nói j đến bds. Ngay cả các bank theo chỉ đạo của NHNN cũng sốc.
Chỗ nào thì e ko rõ, riêng bds HN e theo dõi từng tháng. Các mốc thời gian cụ thể như điều hành ls hay dừng phân lô tách thửa, ...hay 1 số cái khác e có thể nêu ra cụ thể cho cụ phán đc. Nên cụ hay bạn cụ bảo cái giá Vin Ocean kia e dám khẳng định là chém gió. :)
Chém gió thôi

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Cụ làm bank có khác phân tích đâu ra đấy. Cụ dự đoán thị trường bất động sản nội đô Hà Nội thời gian tới có ấm lên không ạ
Nội đô nó vẫn thế cụ ạ. Nội đô e chia 3 phân khúc: nhà phố hoặc nhà LK-BT, nhà ngõ, chung cư. E thấy mấy phân khúc này rất đa dạng và ổn định. Giảm ko nhiều mà tăng ko đáng kể. Thanh khoản tốt nhất vẫn là chung cư, nhà ngõ nhỏ thì khả năng cao về lâu dài sẽ là phân khúc tăng giá ít nhất hoặc giảm.
---> Túm lại vẫn ổn định và sau sẽ sôi động lại thôi. Khủng hoảng thì những phân khúc vừa tiền, nhu cầu thiết thực là qtrong nhất. E nghĩ vậy. :)

Thanhvuóng71

Xe điện
Cái kiểu đưa thông tin vu vơ, thiếu thực tế , thiếu xác thực... chắc cũng chỉ mục đích làm loãng thớt, gây tranh cãi vô bổ. Rất vớ vẩn.

cadan

Xe container
E thấy cụ hay đưa thông tin kiểu tin rao này. Nhưng cụ ko kiểm chứng thông tin, và nó cũng ko phải là 1 sp giống nhau nên đâu có thể so sánh được.
Bds.com :-o , em hỏi thật cụ có giao dịch nhà đất bg chưa hay lên còm cho giết thời gian
Theo các cụ thì tin rao bđs ko xác thực? Ng bán nhà có rao hoặc nhờ sale rao trên các trang có lượng ng tìm kiếm nhiều và phổ biến ko?

Hay rao trên ô ép mới là xác thực? Thưa với các cụ, để bán đuọc nhà, ko dưới 1 lần, em bỏ ra vài ba tr cho 1 tin rao VIP với tư cách chủ nhà đấy. Trông chờ bào MG hơi tí đòi kê kích ăn hoa hồng cũng còn xơi mới bán được nhà.

P.S: Làm MG mà chỉ rình rình khịa chủ nhà như giaulenvidat thì lâu giàu lắm …chỉ lên đây còm giết tgian còn khả dĩ…

Chỉnh sửa cuối:

cadan

Xe container
Nội đô nó vẫn thế cụ ạ. Nội đô e chia 3 phân khúc: nhà phố hoặc nhà LK-BT, nhà ngõ, chung cư. E thấy mấy phân khúc này rất đa dạng và ổn định. Giảm ko nhiều mà tăng ko đáng kể. Thanh khoản tốt nhất vẫn là chung cư, nhà ngõ nhỏ thì khả năng cao về lâu dài sẽ là phân khúc tăng giá ít nhất hoặc giảm.
---> Túm lại vẫn ổn định và sau sẽ sôi động lại thôi. Khủng hoảng thì những phân khúc vừa tiền, nhu cầu thiết thực là qtrong nhất. E nghĩ vậy. :)
Hoàn toàn đồng ý với cụ. Các phân tích này là 2+2=4

Khác với thongtin OCP 60 tỷ vào năm 2019

Chỉnh sửa cuối:

giaulenvidat

[Tịch thu bằng lái]
Theo các cụ thì tin rao bđs ko xác thực? Ng bán nhà có rao hoặc nhờ sale rao trên các trang có lượng ng tìm kiếm nhiều và phổ biến ko?

Hay rao trên ô ép mới là xác thực? Thưa với các cụ, để bán đuọc nhà, ko dưới 1 lần, em bỏ ra vài ba tr cho 1 tin rao VIP với tư cách chủ nhà đấy. Trông chờ bào MG hơi tí đòi kê kích ăn hoa hồng cũng còn xơi mới bán được nhà.

P.S: Làm MG mà chỉ rình rình khịa chủ nhà như giaulenvidat thì lâu giàu lắm …chỉ lên đây còm giết tgian còn khả dĩ…
em là mg hay không chả quan trọng, cũng chả rảnh đi khịa cụ, chỉ thấy cái thông tin của cụ nó cứ làm sao sao, tín cụ đăng trên kia rõ rành rành không phải tin của chủ nhà mà là mg đăng.

Chỉnh sửa cuối:

clessking

Xe tăng

Cụ hay bất kỳ ai đã từng tìm mua hoặc ra báo nhà đều hiểu MG rao trên mạng chiếm 95%, và nó đúng hay ko đúng thì tùy từng trường hợp cụ thể:
- MG có thể rao cao vống lên để làm mặt bằng giá tăng lên
- MG có thể rao đúng giá
- MG có thể rao thấp hẳn hơn thị trường rất nhiều để thu hút sự chú ý (thực tế ko có BĐS giá thấp như vậy) và hướng khách mua sang căn khác
- MG có thể rao sai sự thật
...
Như vậy, để lấy làm căn cứ thì mình phải kiểm chứng thông tin.
Nhưng thôi, bỏ qua việc kiểm chứng thông tin thì nguyên việc cụ lấy VD một tin đăng kiểu:

Bán biệt thự ngọc trai giá từ 27 tỷ.
Diện tích từ 150-330m2
Giá từ 24 - 54 tỷ

--> Nó đâu phải là 1 SP cụ thể. Thông tin trong cái tin rao đó đã cho thấy nó không có giá trị để so sánh rồi.

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...

"Theo các cụ thì tin rao bđs ko xác thực?". Cụ hỏi câu này thì e chịu cụ thật. Nếu ai tham gian nhiều vào bds thì đa phần là ko xác thực, ko chính xác. Bản thân e đây, làm việc hầu như toàn qua môi giới thôi cụ. Và để lâu dài thì mình phải chọn lựa môi giới hợp cách làm việc vs mình. Bán đất, có đứa nó nói thẳng, a cho e kênh lên 3-4 giá. Next luôn cụ ạ. Ngay cả cái hình ảnh đăng bán đất, nhà, chung cư cũng ko chính xác.
Đầu 2023 e cũng cmt hỏi mua hộ ô bác chung cư khu Mỹ Đình tầm 2 tỏi. Cũng xem trên bds.com.vn thôi. Môi giới nó rao thấp tẹt đi, mình thì đọc mừng rơi nước mắt, chắc nghĩ lãi suất cao có người bán tháo. Gọi cho môi giới thì nó nói thẳng là e xin lỗi a, e đăng câu view chứ ko có giá đó, có các căn khác abc xyz anh có muốn xem ko? Thế nên e cũng nhẫn mạnh nhiều lần r, muốn đầu tư bds hiệu quả thì cũng phải bỏ công sức, mồ hôi, phải đi thực địa nhiều. Ngồi online ở nhà thì mua bán nắm bắt kiểu j.
Cụ càng nói càng thấy ko hiểu và ko nắm đc cụ thể về bds đâu. :).

cadan

Xe container
"Theo các cụ thì tin rao bđs ko xác thực?". Cụ hỏi câu này thì e chịu cụ thật. Nếu ai tham gian nhiều vào bds thì đa phần là ko xác thực, ko chính xác. Bản thân e đây, làm việc hầu như toàn qua môi giới thôi cụ. Và để lâu dài thì mình phải chọn lựa môi giới hợp cách làm việc vs mình. Bán đất, có đứa nó nói thẳng, a cho e kênh lên 3-4 giá. Next luôn cụ ạ. Ngay cả cái hình ảnh đăng bán đất, nhà, chung cư cũng ko chính xác.
Đầu 2023 e cũng cmt hỏi mua hộ ô bác chung cư khu Mỹ Đình tầm 2 tỏi. Cũng xem trên bds.com.vn thôi. Môi giới nó rao thấp tẹt đi, mình thì đọc mừng rơi nước mắt, chắc nghĩ lãi suất cao có người bán tháo. Gọi cho môi giới thì nó nói thẳng là e xin lỗi a, e đăng câu view chứ ko có giá đó, có các căn khác abc xyz anh có muốn xem ko? Thế nên e cũng nhẫn mạnh nhiều lần r, muốn đầu tư bds hiệu quả thì cũng phải bỏ công sức, mồ hôi, phải đi thực địa nhiều. Ngồi online ở nhà thì mua bán nắm bắt kiểu j.
Cụ càng nói càng thấy ko hiểu và ko nắm đc cụ thể về bds đâu. :).
Hì hì

Em đi ít thôi, trước giờ xem ko quá 300 bds và mới mua bán tầm chục căn ạ

Khảo sát trên mạng là bước đầu tiên

Và là buoc song song khi đã có MG

Để còn ko gà mờ bị MG đánh võng

Quy chụp ng khac ko biết gì thì ko phải lag cach làm mình trở nên biết hơn

Ko ai dám nói mình biết hêt được, phải ko ạ?

cadan

Xe container
Cụ hay bất kỳ ai đã từng tìm mua hoặc ra báo nhà đều hiểu MG rao trên mạng chiếm 95%, và nó đúng hay ko đúng thì tùy từng trường hợp cụ thể:
- MG có thể rao cao vống lên để làm mặt bằng giá tăng lên
- MG có thể rao đúng giá
- MG có thể rao thấp hẳn hơn thị trường rất nhiều để thu hút sự chú ý (thực tế ko có BĐS giá thấp như vậy) và hướng khách mua sang căn khác
- MG có thể rao sai sự thật
...
Như vậy, để lấy làm căn cứ thì mình phải kiểm chứng thông tin.
Nhưng thôi, bỏ qua việc kiểm chứng thông tin thì nguyên việc cụ lấy VD một tin đăng kiểu:

Bán biệt thự ngọc trai giá từ 27 tỷ.
Diện tích từ 150-330m2
Giá từ 24 - 54 tỷ

--> Nó đâu phải là 1 SP cụ thể. Thông tin trong cái tin rao đó đã cho thấy nó không có giá trị để so sánh rồi.
E chụp hình là để các cụ tự lên trang đó tìm hiểu

Chứ đấy ko phải là vidu ạ

Thị truòng ko lấy 1 ví dụ lamd đại diện và ngược lại, trong số đông vẫn có cá biệt

Đó mới là kinh nghiệm mua bán bđs thực tế đấy ạ

em là mg hay không chả quan trọng, cũng chả rảnh đi khịa cụ, chỉ thấy cái thông tin của cụ nó cứ làm sao sao, tín cụ đăng trên kia rõ rành rành không phải tin của chủ nhà mà là mg đăng.

clessking

Xe tăng
E chụp hình là để các cụ tự lên trang đó tìm hiểu

Chứ đấy ko phải là vidu ạ

Thị truòng ko lấy 1 ví dụ lamd đại diện và ngược lại, trong số đông vẫn có cá biệt

Đó mới là kinh nghiệm mua bán bđs thực tế đấy ạ
Ở đây ai chẳng giao dịch thực tế rồi hả cụ.
E thấy cụ kia hỏi cụ xin thông tin chính xác rồi cụ post cái đó lên, dĩ nhiên là em và người khác hiểu là cụ đưa thông tin như thế.
Còn nếu cụ ko có thông tin và hướng dẫn cụ kia vào BDS... tự mà tìm thì em nghĩ cụ nên nói theo cách khác rõ ràng hơn.

cadan

Xe container
E thấy cụ kia hỏi cụ xin thông tin chính xác rồi cụ post cái đó lên, dĩ nhiên là em và người khác hiểu là cụ đưa thông tin như thế.
Còn nếu cụ ko có thông tin và hướng dẫn cụ kia vào BDS... tự mà tìm thì em nghĩ cụ nên nói theo cách khác rõ ràng hơn.
Ý e khi post là: thông tin e nghe cậu bạn banker đó nói ko khac biệt nhiều so với nhg tin rao nhan nhản trên thị truòng

Còn muốn xác thực, dễ nhât là có ng quen làm ngân hàng, công chứng, luật sư.v.v. nhg ng thươngg đứng giữa cac giao dịch , là nắm được tương đối sát các diễn biến mà ko nhât thiết phải ra nắng ra gió đi chạy vòng vòng xem ạ

giaulenvidat

[Tịch thu bằng lái]
đưa thông tin xong lại bảo là các ông tự lên mà tìm hiểu @@

Thanhvuóng71

Xe điện
Cái mà mn quan tâm là các thông tin cụ thể về quy hoạch về tài chính tiền tệ , các chính sách có liên quan tới bds ...Các thông tin phân tích nhận định của cá nhân ( không cần phân biệt đúng sai ) .Chứ đâu cần cái thông tin kiểu của trẻ trâu ( ở đâu bán gì , bán rẻ như thế nào ...) mà đưa lên cho loãng thớt.

sieunhancutchan

Xe tăng
Đưa thông tin kiểu môi giới rao trên bđs.com thì em nghĩ cứ lên bđs.com mua là hợp lý :D
Em thì nông dân, mua bán gì cứ phi ra tận nơi vào 2 3 cái văn phòng bđs khu đó hỏi để có sơ bộ về giá bán chỗ đó rồi về mới bắt đầu lên các trang rao tin mua bán bđs để lọc thông tin chứ chưa ra tận nơi hỏi mà chỉ ngồi nhà mở bđs.com lên coi để xác định giá khu vực đó thì em chưa đủ trình độ làm như vậy :))