[Funland] Tiềm năng Bất động sản Hà Nội cho chu kỳ phát triển mới từ 2023

thuyhtt

Xe tăng
Giá hợp lý thì vẫn bán được thôi bác. Em cũng cứ chửi a V, a T còi …thế thôi, chứ cứ có căn nào cắt lỗ 40% là lại thành thơm để múc ngay.
Đây mới đẳng cấp này các cụ. Các cụ cãi nhau lắm thế.
À mà ocp2 nhiều căn vặn 30-35% vẫn chưa vừa miếng cụ ạ?

thuyhtt

Xe tăng
Chơi kèo này cho khét. Show tk lãi lỗ lũy kế 3 năm gần nhất nhé. Cụ lãi bn tôi đưa thêm cụ bằng ấy. Lỗ bn thì cụ đưa tôi bằng ấy. Nhớ trừ cả các chi phí giao dịch + phí lưu ký đi nữa. Ra con số cuối cùng bn thì chốt số đấy. :)
Ồ em hóng kèo này. Em đặt cửa cụ mưa nhé.
Ko có ý gì, em thích các con số rõ ràng thế này.

O Muong Te

Xe điện
Chơi kèo này cho khét. Show tk lãi lỗ lũy kế 3 năm gần nhất nhé. Cụ lãi bn tôi đưa thêm cụ bằng ấy. Lỗ bn thì cụ đưa tôi bằng ấy. Nhớ trừ cả các chi phí giao dịch + phí lưu ký đi nữa. Ra con số cuối cùng bn thì chốt số đấy. :)
Tôi cần qué gì mấy đồng của cụ :)) . Tôi chả thiếu nhưng không khoe mẽ :)). Học kiềm chế đi, đã nhận từng bị kẹp ck rồi mà vẫn chả học được sự tĩnh tâm thì thành công còn xa đấy

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Tôi cần qué gì mấy đồng của cụ :)) . Tôi chả thiếu nhưng không khoe mẽ :)). Học kiềm chế đi, đã nhận từng bị kẹp ck rồi mà vẫn chả học được sự tĩnh tâm thì thành công còn xa đấy
2008 ai ko kẹp? Tôi xin lỗi cụ 1 câu, cụ tĩnh tâm mà chơi dc mấy cái thể loại penny móc cống. Cụ nói có ngượng mồm ko vậy? Hỏi mấy ranh broker vừa ra trường thì nói đến penny cũng hiểu ngay là loại đầu cơ, chột giật, chả có phân tích phân tót j cả. Thế mà cụ bảo tôi phải học tĩnh tâm. Hài.
Còn tôi thật vs cụ, biết và đã trải qua chứng khoán nên tôi mới thấy nó ko bền vững. Tôi vẫn ném 1 ít vào ck để phân bổ tiền và tạo thói quen cập nhật tin tức hàng ngày. Cụ đừng nghĩ tôi lập pic bds là ko biết j ck. Khéo thời trc đây cụ chơi ck còn đếch bằng tôi đâu. Vì tôi làm bank vay với lãi suất bằng 1/2, 1/3 margin mà các cụ vay ctck nhé. Bạn nối khố tôi có mấy thằng làm bên ctck nên tôi mới rủ cụ chơi kèo kia . Cần xem tài khoản cụ là tôi nhờ đc. :)

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
2008 ai ko kẹp? Tôi xin lỗi cụ 1 câu, cụ tĩnh tâm mà chơi dc mấy cái thể loại penny móc cống. Cụ nói có ngượng mồm ko vậy? Hỏi mấy ranh broker vừa ra trường thì nói đến penny cũng hiểu ngay là loại đầu cơ, chột giật, chả có phân tích phân tót j cả. Thế mà cụ bảo tôi phải học tĩnh tâm. Hài.
Còn tôi thật vs cụ, biết và đã trải qua chứng khoán nên tôi mới thấy nó ko bền vững. Tôi vẫn ném 1 ít vào ck để phân bổ tiền và tạo thói quen cập nhật tin tức hàng ngày. Cụ đừng nghĩ tôi lập pic bds là ko biết j ck. Khéo thời trc đây cụ chơi ck còn đếch bằng tôi đâu. Vì tôi làm bank vay với lãi suất bằng 1/2, 1/3 margin mà các cụ vay ctck nhé. Bạn nối khố tôi có mấy thằng làm bên ctck nên tôi mới rủ cụ chơi kèo kia . Cần xem tài khoản cụ là tôi nhờ đc. :)
cụ nói chuẩn
dù sao thì bds nó cũng dễ chơi hơn là CK nhiều, CK 95% là thua lỗ, còn bds thì 70% là thắng, trừ mấy ông bị sụp vì dùng đòn bẩy đánh nhiều như các vụ sụp năm 2011 và năm ngoái

Bibep

Xe buýt
cụ nói chuẩn
dù sao thì bds nó cũng dễ chơi hơn là CK nhiều, CK 95% là thua lỗ, còn bds thì 70% là thắng, trừ mấy ông bị sụp vì dùng đòn bẩy đánh nhiều như các vụ sụp năm 2011 và năm ngoái
Mua đúng đỉnh, kể cả ko dùng đòn bẩy thì cũng chết banh xác chứ thắng nỗi gì cụ? E mua cái nhà trong ngõ nội đô năm 2011 giá 3.1 tỏi; giờ 2023 rồi khách trả 4.2; tính ra chỉ riêng lãi suất tiết kiệm đã lỗ chết toi, chưa nói gì đến chi phí cơ hội khác.

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Mua đúng đỉnh, kể cả ko dùng đòn bẩy thì cũng chết banh xác chứ thắng nỗi gì cụ? E mua cái nhà trong ngõ nội đô năm 2011 giá 3.1 tỏi; giờ 2023 rồi khách trả 4.2; tính ra chỉ riêng lãi suất tiết kiệm đã lỗ chết toi, chưa nói gì đến chi phí cơ hội khác.
Thế nên e mới bảo là ko phải phân khúc nào tiền cũng vào cụ ạ. Chọn đúng ko phân khúc thì thanh khoản vẫn tốt và giá vẫn lên thôi. :)

giaulenvidat

[Tịch thu bằng lái]
Do cụ mua sai vị trí, với bds quan trọng số 1 là vị trí

xe đạp mini62

Xe buýt
Uớc j ai cũng nghĩ đc như cụ. :D. Nghĩ dc vậy thì tậo trung cv làm ăn, đừng ngó nghiêng này nọ nữa.
Cá nhân e nghĩ thì đa phần đều là đang thăm dò chứ ko phải như cụ nghĩ đâu. Và nhiều ô đang rất lưỡng lự đấy. Bds nó chững hơn 1 năm nay r mà hậu quả có như 2011 chưa cụ? Ko hề nhé.
Ngay cả Vinhome năm vừa rồi a cũng tưởng nó chết mà nó lại báo doanh thu lợi nhuận cực kỳ khủng luôn. Năm nay vẫn đặt kế hoạch cao. Trong khi khách hàng của nó thì đu ở Oceanpark 123.
----> Ko chết chùm như 2011-2012 mà sẵn sàng xảy ra các cụ M&A và mua lại ts thanh lý giá rẻ. Tiềm lực tài chính nhiều ng mạnh hơn trc cụ ạ.
Cộng thêm ẩn số rất lớn là điều hành kinh tế cực kỳ dị. Đi ngược thế giới. :)
theo e thì phải chờ thị trường tiêu hóa hết cái đống Novaland với vocp2 đã thì mới có thanh khoản

à mà còn đống trái phiếu xấu nữa

bét ra cũng phải 3 năm như 2011 vỡ thì 2015 mới có thanh khoản vậy
Kẹp Nova dính cả pháp lý nữa nên khó hơn kẹp vin OCP2. Nhưng kẹp 2 thằng này còn đỡ hơn các cụ kẹp An Khánh, các khu Hoài Đức chu kì 2008. Vì năng lực triển khai của CĐT nó hơn dù đang bí dòng tiền. Nhưng CP tạo điều kiện, NH cùng chung tay với nó để khỏi chết chùm thì cũng sẽ ổn hơn trước CĐT bỏ mặc NĐT mua thứ cấp tự xoay sở. Vin OCP2 nó tổ chức nhiều hoạt động để kéo dân về ở: hỗ trợ tiền hoàn thiện nếu về ở thật, các hoạt động vui chơi, nghệ thuật…nên cũng mong các bank, sàn mua buôn và các cụ lỡ kẹp ở đây sẽ sớm về bờ để giải phóng lượng tiền đang gim vào đó. Tương tự là Nova khi được gỡ pháp lý và thanh lý bớt tài sản cơ cấu lại dòng tiền.
Nói chung thế khá khó cho TT nhưng khi mức độ quan tâm của CP và tập trung vào gỡ thì rồi cũng có lối ra thôi. Tiền trong dân gửi ở hệ thống NHTM vẫn tăng, tiền ngân sách NN vẫn đang chờ ở 4 NHTM CP NN để giải ngân đầu tư công vì tắc khâu thủ tục và sợ bị đốt lò.
Gỡ được điểm nghẽn TT sẽ hồi phục, và TTCK luôn đi trước 3-6 tháng.

xe đạp mini62

Xe buýt
Cái này nghe suốt cụ ơi. Nhưng cơ bản chưa triển khai nhiều. Vì nếu giảm thẳng thì NIM mà các banks ăn sẽ ít đi. Trong khi quý 1 các bank huy động đc rất nhiều tiền từ dân ở kỳ hạn 6-12T ở mức ls huy động cao.
Hôm nay và ngày mai các bank đã và sẽ hạ ls huy động 12T. Đây là tin vui vì nó liên quan trực tiếp đến vay trung dài hạn như mua nhà, xe, vay đầu tư máy móc, dự án của doanh nghiệp. Ls vay sẽ đc giảm trung bình khoảng 0.5% như cụ nói.
Cụ nói đúng bản chất Bank, đúng người của bank.
Ls điều hành mới hạ gần đây thì sao ls thực cho vay giảm ngay được. Vì bank nó huy động cao trước đó rồi, giờ cho vay ra mớ đó thì phải cộng thêm biên lãi của nó vào chớ nên ls cho vay hiện nay vẫn cao. Ls cho vay sẽ hạ dần từ vài tháng nữa khi bank huy động được với ls huy động thấp hơn vào thời điểm hiện nay. NIM của NHTM vào khoảng 3-4% nên huy động hiện nay 6-8% thì có thể lỳ vọng ls cho vay thời gian tới sẽ 9~12%.
Lượng tiền đáo hạn GTK với ls cao cuối năm 2022 cũng sẽ đáo hạn từ Q3,4 năm nay nhiều, dòng tiền này lúc đó sẽ đứng trước 2 lựa chọn: gửi tiếp với ls thấp hơn hay tìm cơ hội đầu tư khác với tỉ suất cao hơn.
Tiền ko thiếu, chỉ thiếu niềm tin :)

Chỉnh sửa cuối:

Đông86

Xe điện
Nghe TS Nghĩa chém gió sướng ghê, BĐS HN tương lai giá còn hơn Singapore nơi mà căn hộ 3n cỡ 1tr biden...
Kính mời cc HN mua trước, em trâu chậm nước đục đi sau vậy.
Nói đúng, em có vài cái rồi, mua nữa thì phải chờ.

Thanhvuóng71

Xe điện
Trong mấy năm vừa qua thì phân khúc nhà ngõ , ngách nội đô và chung cư thì tỷ lệ tăng giá không cao.

Gừng

[Tịch thu bằng lái]

cũng lỗ so với tk

nhưng nếu cụ mua con flc hay nvl lúc 8x là bay sạch 100% tài khoản

clessking

Xe tăng
Trong mấy năm vừa qua thì phân khúc nhà ngõ , ngách nội đô và chung cư thì tỷ lệ tăng giá không cao.
Đúng ở nhà ngõ ngách thôi cụ. Còn CC là tăng giá chưa từng có đấy chứ. Chẳng có giai đoạn nào người mua CC ở 4-5 năm cho cũ đi xong bán lại lãi 20-30% so với giá mua cả.

Thanhvuóng71

Xe điện
Đúng ở nhà ngõ ngách thôi cụ. Còn CC là tăng giá chưa từng có đấy chứ. Chẳng có giai đoạn nào người mua CC ở 4-5 năm cho cũ đi xong bán lại lãi 20-30% so với giá mua cả.
Thì vẫn nói là tăng NHƯNG tỷ lệ không cao so với các phân khúc bds khác như nhà lk, bt , đất vùng ven ...

clessking

Xe tăng
Thì vẫn nói là tăng NHƯNG tỷ lệ không cao so với các phân khúc bds khác như nhà lk, bt , đất vùng ven ...
Nếu chỉ xét từ 2021 đến nay thì em thấy CC thuộc nhóm tăng giá tốt nhất đấy, hơn mức trung bình. Có chăng chỉ thua BĐS vùng ven thôi, nhưng đấy là so đáy - đỉnh. Chứ nếu tính đến hiện tại thì chỉ còn CC vẫn giữ giá và có giao dịch đều, chứ BĐS vùng ven lại giảm nhiều và ko có tính thanh khoản rồi.

Thanhvuóng71

Xe điện
Nếu chỉ xét từ 2021 đến nay thì em thấy CC thuộc nhóm tăng giá tốt nhất đấy, hơn mức trung bình. Có chăng chỉ thua BĐS vùng ven thôi, nhưng đấy là so đáy - đỉnh. Chứ nếu tính đến hiện tại thì chỉ còn CC vẫn giữ giá và có giao dịch đều, chứ BĐS vùng ven lại giảm nhiều và ko có tính thanh khoản rồi.
Nếu tính theo mốc thời gian từ 2018 đến 2022 thì tỷ lệ tăng giá của CC không cao so với các phân khúc bds khác. Tuy nhiên nếu tính theo thời điểm năm 2021 - 2022 thì CC có sự tăng giá đột biến so với các phân khúc khác. Sự tăng giá này cũng chỉ là việc đưa mặt bằng giá của CC cân bằng với mặt bằng giá chung của các phân khúc bds khác đã tăng trước đó , cũng như để phù hợp với giá thành nguyên vật liệu xây dựng tăng đột biến trong thời điểm đó. Hiện tại thì giá CC cũng đã chững lại. Việc tăng giá đó chỉ là nhất thời và không có yếu tố bền vững cụ ah.

Chỉnh sửa cuối: