[Funland] Tiềm năng Bất động sản Hà Nội cho chu kỳ phát triển mới từ 2023

Cụ hỏi hay lắm.:D. Quan điểm cá nhân e thôi.
- Quốc Oai và Mê Linh thì e thấy giá QO hiện đang nhỉnh hơn hẳn so vs ML. 2 khu này đều có vd4 đi qua, đều hưởng lợi vd4. Về quy hoạch thì e đánh giá QO cao hơn vì gần các trục đường lớn, sát nội đô và có các dự án lớn đang triển khai như bv phụ sản cs2, Nhi cs 2.
Mê Linh thì có các KCN lớn, hạ tầng pt ở mức vừa phải. (Hôm qua có việc đi sang ML e thấy trục đường ML đang đc thi công mở rộng)
- HL và SS. HL thì ai cũng rõ là Khu CNC rồi. Kết nối nội thành + trục Xuân Mai..... quy hoạch trường DHQG +FPT... Chính vì có quy hoạch vậy nên bds trên này nếu đẹp và sát các đường lớn thì dính quy hoạch khá nhiều. Trc đây e có thực địa trên này mà ngắm khu sầm uất nhất là Ngã ba HL, chô Thế giới DD ấy. Nhưng khi kiểm tra quy hoạch thì thấy mấy khu sầm uất này lại dính quy hoạch khá nhiều. Còn lại bds ở HL xa hơn chút thì rất nhiều + rộng, hạ tầng cơ sở: đường giao thông, kết nối khu vực, tiện ích chưa có nhiều.
Một điểm này e nghĩ quan trọng. Chính vì HL là khu kết nối Xuân Mai, Ba Vì, Chương Mỹ....nên RẤT KHÓ đc như các bác quy hoạch. VÌ các khu trên này là khu quân sự đặc thù. Đợt trc rộ lên tin sân bay thứ 2 HN ở HL,các ô môi giới cứ chèo kéo e. E hỏi 1 câu: có biết sân bay quân sự hay dân dụng, thương mại ko? Thì các ô tắt điện. Làm sao pt các khu TTTM hay khu đô thị lớn ở vùng quân sự đc?
Sóc Sơn thì chắc chắn ưu điểm đầu tiên là sân bay r. Sẽ hưởng sái khu ĐA lên quận. Kết hợp ML thành khu tam giác pt. SS cũng có các KCN, đất nhiều, các dự án kết nối hạ tầng có. Các khu du lịch sinh thái như Hồ Đồng Quan, Đồng Đò...dân lên chơi khá nhiều nhưng chưa đc quy hoạch bài bản. SS có 1 vài khu trũng như e chia sẻ từ lâu trên này r. Như Nam Sơn Bắc Sơn Minh Phú, gần bãi rác. Đất trên mấy khu này rất rẻ. Nhưng vừa rồi và đến giờ nhiều người muốn thoát cũng ko đc. Các khu khác vẫn gd bình thường và sôi động hơn nhiều.
---> Quay lại câu cụ hỏi thì e nghĩ nên đưa ra tiêu chí rõ ràng cụ ạ. Số 1 phải là ngân sách cụ có bn? Sau đó mới khoanh vùng đc. Mua bây h chắc chắn phải ưu tiên ngõ to là hàng đầu r,ô tô vào, full thổ cư. Thường thì những nơi giá đã cao rồi thì dư địa tăng ko nhiêud và ko mạnh nữa. Ví như trc e có đầu tư bên HD, khoảng 3-4 năm. Sau đó có 1 ít tích lũy định gom thêm thì ko gom đc vì giá HD cao quá,trong khi ĐA giá bằng 1/2 đến 2/3,thì e lại quay sang ĐA.... Từ 2020 đến nay giá HD vẫn vậy, đi ngang hoặc giảm chút,trong khi ĐA nó tăng tương đối. Tất nhiên tùy từng chỗ của mỗi huyện nữa.
Dư địa đất ven đô HN e đánh giá ở trang 1. Nội đô vỡ quy hoạch và ngột ngạt lắm r. E nghĩ về lâu dài sẽ phải đẩy mạnh ngoại thành thôi. Cụ mua đầu tư thì xác định trung dài hạn sẽ rất ổn. Cơ bản là chọn chỗ để hiệu quả hơn và vừa tài chính là tốt nhất. :)
Hoài Đức giờ chỗ nào tiềm năng cụ. Với QO mà cụ thấy chỗ nào tiềm năng phím cho e với. Em tích dc chút tiền muốn mua thêm mảnh. Chứ để tiền cũng không làm gì.

Thanhvuóng71

Xe điện
nội đô có những căn mặt phố giá khoảng 20 tỷ năm 2010

Tới 2020 lên 40 tỷ.

Về mặt hiệu quả thì 10 lô tại Mê Linh mà lỡ ôm vào 2011 ạ
Hiiii, nhà em cũng chỉ là đưa ra dự đoán cá nhân về đầu tư thôi. Phần còn lại là của mn và thực tế là kết quả.
Trở lại ví dụ của cụ thì nhà em thấy hơi thiếu khách quan. Việc có căn ' nhà phố " tăng gấp đôi từ 20 tỷ lên 40 tỷ trong 10 năm từ 2010 đến 2020 là cá biệt không đại diện cho toàn bộ mặt bằng Còn bên Mê Linh ( cụ thể là C5) đạt đỉnh năm 2011 giá 20 - 21 tr/ m2 cho căn lk 100m2 , NHƯNG lại tạo đáy năm 2016 - 2017 khi giá chỉ 7 - 10 tr/ m2 . Và thực tế bán được giá 25 - 27 tr/ m2 vào năm 2020 - 2021.
Nhìn lại thì thấy hiệu quả đầu tư bds giai đoạn 2015 - 2021 thì lợi nhuận từ khu vực vùng ven đô tp cao hơn so với khu vực nội đô.

cadan

Xe container
Hiiii, nhà em cũng chỉ là đưa ra dự đoán cá nhân về đầu tư thôi. Phần còn lại là của mn và thực tế là kết quả.
Trở lại ví dụ của cụ thì nhà em thấy hơi thiếu khách quan. Việc có căn ' nhà phố " tăng gấp đôi từ 20 tỷ lên 40 tỷ trong 10 năm từ 2010 đến 2020 là cá biệt không đại diện cho toàn bộ mặt bằng Còn bên Mê Linh ( cụ thể là C5) đạt đỉnh năm 2011 giá 20 - 21 tr/ m2 cho căn lk 100m2 , NHƯNG lại tạo đáy năm 2016 - 2017 khi giá chỉ 7 - 10 tr/ m2 . Và thực tế bán được giá 25 - 27 tr/ m2 vào năm 2020 - 2021.
Nhìn lại thì thấy hiệu quả đầu tư bds giai đoạn 2015 - 2021 thì lợi nhuận từ khu vực vùng ven đô tp cao hơn so với khu vực nội đô.
Thế mới nói là trong bđs, cũng như chứng khoán, hên xui là ở thời điểm vào-ra.

Ví dụ căn nhà phố nội đô, đường tăng giá cũng ko thẳng mà cong ko khác Mê Linh. Ai mua 2011 thì cũng nằm im 20-25 tỷ tới 2018.

Ai bán ở 2018 thì 2019 ngồi khóc, vì tự dưng thấy MG kéo khách rầm rầm đến trả 30 - 35 -40 tỷ

Chỉ sau 1-2 năm

giaulenvidat

[Tịch thu bằng lái]
Vào ra, vị trí, giá cả, quy hoạch, nói chung rất nhiều thứ, đầu tư bds không hề dễ húp như qc

Thanhvuóng71

Xe điện
Còn một yếu tố quan trọng nữa là : Phải có duyên

khanhnguyen09

Xe container
Đầu tư vào con người, học hành hoặc hưởng thụ tùy nhu cầu. Tiền sẽ thôi mất giá sau khi cụ tiêu hết đồng xu cuối cùng :P
Dân mình đến khổ có bao tiền chỉ cắm đầu vào đất, lúc nào cũng đất, chết có mang đi được đâu. Như nước ngoài nó chỉ nghĩ năm nay đi chơi đâu, ăn gì tiêu gì kể cũng sướng, đúng là tư duy bần nông nó cũng khác. :))

Thanhvuóng71

Xe điện
Vào thớt bds thì đương nhiên phải bàn về bds rồi, với lại việc bàn về bds nó cũng như bàn luận về các vấn đề xh khác thôi. Có gì mà phải hằn học thế. Liệu có vào nhầm chỗ không nhỉ?
Kiểu tư duy, ăn nói như vậy có khi cả họ chả có nổi chỗ tử tế để chui ra, chui vào .

Chỉnh sửa cuối:
Cụ này hình như có vấn đề. Giá lúa 2003 có 2k/kg mà giá gạo đòi 18k/kg
Còn tiền mất giá hay k thì đến đứa mới học xong cấp 3 nó cũng biết cứ chày cối cãi.
Còn mất giá bn cứ lấy vàng ra xem thôi
2003 vàng 9999 700k/ chỉ
Giờ bao nhiêu
À chắc cụ không theo dõi mạch chuyện em đang nói với cụ Múa bên trăng. Em đang nói giá gạo cụ thể là Sĩ dẻo, Bắc Hương, Tám Thơm... vào thời điểm 2008, cụ tìm đọc lại các post trước thì rõ.
Tính chuẩn ra thì 2023 - 2008 là 15 năm. Nhưng em bắt chước các cụ môi giưới đất nói vo thành 20 năm cho nó trơn mồm. Mà cũng coi 5 năm tới ( 2028) giá nó vẫn loanh quanh thế thôi. Giá mà các cụ môi giưới đất lúc hô tiền mất giá cũng căn ke chi li 4-5% như lúc tính năm tính tháng như này thì hay quá :))
Còn giá cả 2003 nó thuộc giai đoạn 1997 - 2008 với rất nhiều biến động trên thế giới: khủng hoảng 1997, NATO đánh Nam 4 năm 1999, Mỹ đánh 1raq 2003. Từ cái thời giá dầu thế giới 30 đô 1 thùng, vàng 300 đô 1 troy ounce cơ. Nhưng thôi, đấy là 1 chu kỳ khác.

RX470_HN

Xe tăng
theo các cụ thuế lũy tiến bđs có lợi cho người mua nhà hay không?

Ví dụ như mua xe oto nhà nước đánh thuế tiêu thục đặc biệt 100% nhưng cuối cùng ngừa mua vẫn thiệt nhất nhà sản xuất cứ + các loại thuế vào thôi người cuối cùng là người chịu thiệt.

luuanh6789

Xe buýt
theo các cụ thuế lũy tiến bđs có lợi cho người mua nhà hay không?

Ví dụ như mua xe oto nhà nước đánh thuế tiêu thục đặc biệt 100% nhưng cuối cùng ngừa mua vẫn thiệt nhất nhà sản xuất cứ + các loại thuế vào thôi người cuối cùng là người chịu thiệt.
Người mua cuối chịu thiệt thôi cụ. nhưu các nước phương tây ấy. đánh thuế cao lòi mà BDS đâu có giảm

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Dân mình đến khổ có bao tiền chỉ cắm đầu vào đất, lúc nào cũng đất, chết có mang đi được đâu. Như nước ngoài nó chỉ nghĩ năm nay đi chơi đâu, ăn gì tiêu gì kể cũng sướng, đúng là tư duy bần nông nó cũng khác. :))
Thế nào là tư duy bần nông? Nước ngoài có thật ko đầu tư bds ko?. Tôi nói cho cụ biết bọn đại gia bên NN, tiêu biểu Mỹ, nó gom rất nhiều đất nông nghiệp. Còn nó đi chơi đâu, ăn j vì chế độ tư bản bọn nó đi đô hộ, cướp bóc hàng ngàn năm r. Cụ, bme cụ, ob tổ tiên cụ đang sống ở đất nc có tư duy bần nông đấy. Người khôn giỏi, ng ta phải tự biết thích nghi. Ngược lại những người xxx chỉ biết kêu than, tự nhục. :)

muabenem123

Xe lăn
Hoài Đức giờ chỗ nào tiềm năng cụ. Với QO mà cụ thấy chỗ nào tiềm năng phím cho e với. Em tích dc chút tiền muốn mua thêm mảnh. Chứ để tiền cũng không làm gì.
Phải thú thật với cụ. 2 khu này e ko sát sao 2-3 năm nay r. Trc bên Hoài Đức e có mua ở Vân Canh, Di Trạch, Lai Xá, Trôi. Cụm này lâu dài nó như Mỹ Đình trước đây thôi,sát nội đô mà.
Quốc Oai cũng vậy. Giá 2 khu này như e nói ở trên giá khá cao rồi. Nên bây h nếu phải đầu tư 2 huyện này thì e sẽ tìm hiểu những khu ăn theo trục vd4. Hoài Đức hình như có Song Phương sát vd4. QO cũng có vd4 đó. Và có cả Nhi + sản cs2 nữa. Sẽ bám theo cacd trục và dự án này. Vì giá cao rồi nên nếu e đầu tư như cụ e cũng chỉ mua 2 tỷ quay đầu thôi. Nếu cụ có 2 tỏi thì múc 1 lô chắc cốp cắm dùi. Hoặc nếu tài chính và dòng tiền hàng tháng cụ ổn thì nên vay thêm khoảng 1 tỏi nữa để múc 2 lô. :D

khanhnguyen09

Xe container
Thế nào là tư duy bần nông? Nước ngoài có thật ko đầu tư bds ko?. Tôi nói cho cụ biết bọn đại gia bên NN, tiêu biểu Mỹ, nó gom rất nhiều đất nông nghiệp. Còn nó đi chơi đâu, ăn j vì chế độ tư bản bọn nó đi đô hộ, cướp bóc hàng ngàn năm r. Cụ, bme cụ, ob tổ tiên cụ đang sống ở đất nc có tư duy bần nông đấy. Người khôn giỏi, ng ta phải tự biết thích nghi. Ngược lại những người xxx chỉ biết kêu than, tự nhục. :)
Ha ha, vậy bần nông đi gom đất nn là chuẩn bài rồi phải ko cụ? Bên đó chỉ có vài tỷ phú nó mới làm vậy, nó làm gì cũng bài bản chứ ko kiẻu manh mún mỗi ông chăm chăm ôm một mảnh vài chục mét đến vài trăm mét như mình đâu, tư duy nó khác hẳn nhau.

Phải thú thật với cụ. 2 khu này e ko sát sao 2-3 năm nay r. Trc bên Hoài Đức e có mua ở Vân Canh, Di Trạch, Lai Xá, Trôi. Cụm này lâu dài nó như Mỹ Đình trước đây thôi,sát nội đô mà.
Quốc Oai cũng vậy. Giá 2 khu này như e nói ở trên giá khá cao rồi. Nên bây h nếu phải đầu tư 2 huyện này thì e sẽ tìm hiểu những khu ăn theo trục vd4. Hoài Đức hình như có Song Phương sát vd4. QO cũng có vd4 đó. Và có cả Nhi + sản cs2 nữa. Sẽ bám theo cacd trục và dự án này. Vì giá cao rồi nên nếu e đầu tư như cụ e cũng chỉ mua 2 tỷ quay đầu thôi. Nếu cụ có 2 tỏi thì múc 1 lô chắc cốp cắm dùi. Hoặc nếu tài chính và dòng tiền hàng tháng cụ ổn thì nên vay thêm khoảng 1 tỏi nữa để múc 2 lô. :D
Em cũng chỉ có loanh quanh 2 tỷ quay đầu. Em ở khu này nên cũng chỉ thích mạn phía tây thôi. Chắc em tìm ở QO

RX470_HN

Xe tăng
Người mua cuối chịu thiệt thôi cụ. nhưu các nước phương tây ấy. đánh thuế cao lòi mà BDS đâu có giảm
Vậy mà ae cứ tuyên truyền đánh thế cho ông nào ôm nhiều sẽ chết khi chuyển nhượng.
Thực ra thuế đánh bao nhiêu thì + vào giá bán bấy nhiêu .
Chết là ae nào vay tiền nghân hàng hoặc mua lúc sốt bán lúc nguội thôi cụ nhể

Đất QO khu chia lô , đường oto, diện tích khoảng 100 m2 bây giờ phải 20 tr/ m2 cụ nhỉ.
Em lâu rồi cũng không tìm, nên cũng không rõ giờ giá thế nào. Cách đây 1-2 năm em có xem 1 mảnh đường 5m ở Yên Sơn, Cách đại lộ mấy trăm mét thôi. 70m2 họ chào 21tr/m2.

muabenem123

Xe lăn
Em lâu rồi cũng không tìm, nên cũng không rõ giờ giá thế nào. Cách đây 1-2 năm em có xem 1 mảnh đường 5m ở Yên Sơn, Cách đại lộ mấy trăm mét thôi. 70m2 họ chào 21tr/m2.
Có ý định thì tốt nhất nên đi ngó nghiêng luôn cụ ạ. Ko nhất thiết mua luôn. Nhưng e nghĩ 2023 là thời điểm đẹp để mua. :)

cadan

Xe container

giaulenvidat

[Tịch thu bằng lái]
Theo như clip này thì loại hình nào cũng gãy :

Thế cụ nên tắt điện thoại đi vì giở ra là thấy sập cả còn làm ăn gì