[Funland] Tiềm năng Bất động sản Hà Nội cho chu kỳ phát triển mới từ 2023

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Chưa là gì, Sài Gòn dự kiến tăng hàng chục lần áp dụng ngay từ 1/8, giờ đang chọn phương án. Các hồ sơ đất đai hiện treo hết chờ áp dụng bảng giá điều chỉnh cụ ah!
suôn sẻ chắc phải đến 2026 thật. Vì các ông vẫn còn đang mò mẫm, xong lại các tỉnh ý kiến ý cò nữa. THông thường luật ban hành mất phải 5 năm để tạm gọi là vào khuôn.

anphudong

Xe tăng
suôn sẻ chắc phải đến 2026 thật. Vì các ông vẫn còn đang mò mẫm, xong lại các tỉnh ý kiến ý cò nữa. THông thường luật ban hành mất phải 5 năm để tạm gọi là vào khuôn.
Lúc đó lại sắp ban hành luật mới :D
Ko thể chậm trễ như vậy được, có luật mới là triển ngay thui:

kasim

Xe tải
ae châm cứu nhé. Hiện tại các địa phương đang khảo sát giá đất để áp khung mới. Cơ bản theo chủ trương là thị trường hóa. Nhưng e có hỏi thằng cu bạn e ở tỉnh thì là nhiều tỉnh/TP vẫn đang tương đối loay hoay với các phương pháp định giá mới. Khung mới áp dụng vào 1/1/2026 tăng là chắc chắn nhưng tăng ở mức nào thì là việc các sếp đang thống nhất các phương pháp định giá.
Hiện tại đến hết 2025 vẫn dùng khung cũ các cụ nhé. :)
Thật sự chưa biết cái giá đất thị trường sẽ như thế nào 🧐 có định hướng xhcn ko 😅

muabenem123

Xe lăn
Thật sự chưa biết cái giá đất thị trường sẽ như thế nào 🧐 có định hướng xhcn ko 😅
kk. 1 câu e hay nói, nền kinh tế đòn bẩy nó phải như vậy cụ ạ. Đập nó thì bn thằng chết theo, cũng khổ. Bọn nó sợ nhất mấy ô VN, nói 1 đằng nhưng lại làm theo 1 nẻo mà :))

Cuabeo

Xe Cứu Trợ
Cụ xem lại bài phát biểu nhận chức của cụ Tổng bí thư Tô; không hề có câu kttt định hướng xhcn ạ.

muabenem123

Xe lăn
khè khè. Cụ nào theo dõi pic e lâu thì thư thoảng thấy e đăng mấy cái tiến độ hoặc khánh thành khách sạn 5-6 ở HN lên đây. Nó là dùng cho những lúc ntn các cụ ợ. :)). Các ô chuyên gia nước ngoài sang HN thấy điều kiện vật chất đáp ứng đủ độ ăn chơi là điểm truyền thông của HN cũng sang trang đấy ;))

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Trước cụ chủ pic có nhận định có thể VF3 bán ra sẽ thay đổi hành vi mua bds của người dân. Hiện tại xe đã dc bán ra nhưng số lượng khá là ít nhưng có vẻ cũng sẽ khó ảnh hưởng j lắm đến bds.

Jiren198

Xe điện
Trước cụ chủ pic có nhận định có thể VF3 bán ra sẽ thay đổi hành vi mua bds của người dân. Hiện tại xe đã dc bán ra nhưng số lượng khá là ít nhưng có vẻ cũng sẽ khó ảnh hưởng j lắm đến bds.
E chỉ thấy đấu giá đất, vin mở bán dụe án mới làm hành vi ng dùng thay đổi...choáng hẳn:))

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
E chỉ thấy đấu giá đất, vin mở bán dụe án mới làm hành vi ng dùng thay đổi...choáng hẳn:))
Choáng thật cụ ạ. Ko hiểu cuộc chạy đua về giá nó còn đến đâu. Anh V có thể có công làm thay đổi bộ mặt thủ đô nhưng lại làm cho hầu hết người dân không thể mua dc nhà ở HN.

unloved14

Xe tải
Với giá nhà như hiện nay mà phải vay ngân hàng nhieu thì tiền làm ra toàn đi trả gốc lãi ngân hàng thôi.

Fanta20

Xe tải
Với giá nhà như hiện nay mà phải vay ngân hàng nhieu thì tiền làm ra toàn đi trả gốc lãi ngân hàng thôi.
Biết sao giờ cụ, ngân hàng họ cũng phải kiếm ăn thôi. Vấn đề là khi môi trường lãi cao thì không nên vay hoặc ko nên vay nhiều. Còn lãi thấp thì vay để mà có cái nhà chứ cụ, xong tính phương án trả nợ dần thôi. Cứ có khoản tiền nào lại đem trả trước hạn, dần dần cũng bớt cụ ạ.

thangsu

Xe buýt

muabenem123

Xe lăn
Cũng đau đầu phết đấy các cụ. Nhìn mảnh mình chốt lãi vẫn lên giá hàng ngày cũng hơi lấn cấn trong lòng 😆😆....tuy nhiên từ ngày em bị toang ck em mới rút ra được bài học: chốt lãi không bao giờ là sai. 🤭
Ck cũng có điểm khác vs bds cụ ạ. Về cơ bản bây h đều là oánh bạc, đều là trade. CK nó chứa yếu tố tâm lý ngắn hạn. Vì bước vào ttck đa phần tâm lý, kỳ vọng của mọi người là kiếm tiền, chứ ko phải là 1 kênh phân bố tài sản và làm giàu chậm. :)

quocanhnguyen201

Xe tăng
Choáng thật cụ ạ. Ko hiểu cuộc chạy đua về giá nó còn đến đâu. Anh V có thể có công làm thay đổi bộ mặt thủ đô nhưng lại làm cho hầu hết người dân không thể mua dc nhà ở HN.
Đổ tại Vin là sai nhé cụ, chính sách bóp nghẹt nguồn cung dẫn đến giá tăng đột biến trong 2 năm nay chứ Vin nó làm BĐS cả đôi chục năm rồi có phải mới đâu. Vin lực mạnh, quỹ đất sạch nên ra hàng được ngay cả đợt covid không thì giá còn lên cao nữa. Thêm cả sóng đất tỉnh đợt covid nổ nên tiền lại đổ dồn về BĐS Hà Nội nữa cũng khiến cầu tăng cục bộ

sir trần

Xe hơi
Ck cũng có điểm khác vs bds cụ ạ. Về cơ bản bây h đều là oánh bạc, đều là trade. CK nó chứa yếu tố tâm lý ngắn hạn. Vì bước vào ttck đa phần tâm lý, kỳ vọng của mọi người là kiếm tiền, chứ ko phải là 1 kênh phân bố tài sản và làm giàu chậm. :)
e có chút kiến thức về PTKT chứng, thì thấy có tí thông tin đồng pha giữa VNINDEX và BĐS. khi VNINDEX xác nhận tăng giá thì sau đó BDS tăng. chu kỳ cũ thì giai đoạn giữa 2016 VNINDEX xác nhận tăng, sau đó thì bds tăng phi mã. giai đoạn này thì VNINDEX xác nhận tăng từ 1/2024, sau đó thì bds các cụ thấy tăng rồi đó. nên gđ này đã bước vào chu kỳ tăng giias bđs rồi. còn khi nào bán bds thì chờ VNINDEX sập trước, thì sau đó bds sập. ít thông tin, các cụ cứ kiểm chứng tham khảo

muabenem123

Xe lăn
e có chút kiến thức về PTKT chứng, thì thấy có tí thông tin đồng pha giữa VNINDEX và BĐS. khi VNINDEX xác nhận tăng giá thì sau đó BDS tăng. chu kỳ cũ thì giai đoạn giữa 2016 VNINDEX xác nhận tăng, sau đó thì bds tăng phi mã. giai đoạn này thì VNINDEX xác nhận tăng từ 1/2024, sau đó thì bds các cụ thấy tăng rồi đó. nên gđ này đã bước vào chu kỳ tăng giias bđs rồi. còn khi nào bán bds thì chờ VNINDEX sập trước, thì sau đó bds sập. ít thông tin, các cụ cứ kiểm chứng tham khảo
E lại ko rành về ptkt, vẽ chart kém nên ko để ý mấy cái đó. Thuần chỉ phân tích cơ bản các yếu tô vi vĩ mô và dòng tiền....;)).
Trước đến h view của e là trung dài hạn, mua theo xu hướng tăng và lựa điểm phù hợp. Cả chứng và bds thường sẽ kiểu buy net. Mua ròng nhiều tháng, nhiều năm và nắm giữ. Sẽ bán nếu thị trường hưng phấn quá :)). Mình muốn giữ, muốn đầu tư dài hạn nhưng thị trường nó lại bắt mình lướt sóng thì mình phải theo thôi. =))
Bds đa phần là e mua nắm giữ, rất ít khi lướt. Khi mà tìm thấy lô khác nó đẹp hơn hẳn thì mới bán để chuyển đổi.
Nên về cơ bản e cũng ko sợ đỉnh hay đáy lắm, pha lên pha xuống, ko sợ chu kỳ lắm. :)

muabenem123

Xe lăn
Nhanh ghê. :(
Ae Mê Sóc gáy lên thôi nào :)). Đường lớn về tới huyện là vui rồi. :)

Tropical Forest

Đi bộ
Tiếp tục nhé cc.
Tập đoàn công nghệ tư nhân lớn thứ 2 VN sẽ tham chiến tại THT. ;)).
Để phát triển bền vững, thì một khu đô thị phải tạo được công ăn việc làm. Tây Hồ Tây sẽ có, theo em cụ thể là:
1. Sở ban ngành sẽ kéo các công ty khác về đó ví dụ xin cấp phép hoặc hay giao dịch với cơ quan nhà nước, sẽ tiện triển khai hơn. Bản thân sở ban ngành đã tạo kha khá việc làm rồi.
2. Tổ hợp khách sạn, văn phòng cho thuê 400tr USD đang xây. Trung tâm nghiên cứu phát triển Samsung. Trung tâm sáng tạo CMC. Đại sứ quán Hàn Quốc..
3. Dịch vụ cung ứng cho các toà văn phòng, các công ty. Kiểu như Nhà thầu vệ tinh cho các công ty đó.
4. Phục vụ nhu cầu cho người dân sinh sống trong các toà chung cư, biệt thự, liền kề sẵn có.

Vì Tây Hồ Tây đã được quy hoạch là một trung tâm chính trị, kinh tế, xã hội.