[Funland] Tiềm năng Bất động sản Hà Nội cho chu kỳ phát triển mới từ 2023

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
2016 giá nó vừa từ đáy lên, người dân mới đi làm 3,4 năm có tích lũy bắt đầu mua bds lại.....ôm đến bây giờ qua 1 chu kì, đang trên đường đi xuống...cụ bảo ôm vào,chờ thêm 5 năm e nghĩ có khi hòa
E xác định vứt đấy mà. Cụ ko cần chờ 5 năm nữa đâu. Note lại cmt này của e, năm sau xem lại xem giá có lên lại ko nhé.
ý cụ thì 2028: giá đất ĐA về 1x/m, hoài đức về 2x/m. E công khai luôn là e đã mua ở Cổ Dương vầ Vân Nội (Đông Anh). Hoài Đức thì có Vân Canh. Nếu giá 2028 về như cụ noi thì e hoà vốn và lỗ mất phần lãi gửi bank trong vòng 12 năm các khoản đó. :D.

muabenem123

Xe lăn
Khu ngon, đẹp ,nội đô sao xuống đc cụ....trừ khi cụ mua giá quá cao thôi....cụ mua 2008, 2021, 2022 thì chưa chắc tăng đc như vậy nữa.theo cụ 10 năm nữa nó tăng x3,x4 nữa ko?
E bảo rùi. Các cụ chả hiểu đầu tư kiểu j, phân tích kiểu j nhưng câu đầu câu cuối toàn là x 3 x5 thôi. Cụ là đầu cơ chứ ko phải đầu tư. E thật những người mà x tài sàn bằng lần thường là những người xu hướng nắm giữ tài sản. Còn những người tư tưởng hay x bằng lần thì thường tư tưởng ăn xổi thôi. Chăm chăm làm sao để tài sản lên nhanh nhất. Ko bền đâu. Qua bn năm e dám khăng định vs cụ vậy.

muabenem123

Xe lăn
Ngày càng khó ạ

Nó se quay lại thời đầu của chu kỳ trước cụ ạ. Cái thời như báo nói: mua 2 tỷ bán 3 tỷ trong vài ngày sẽ ko còn nữa. Mà xác định đầu tư lãi gấp đôi lãi bank/năm đã là rất thành công r. Thời gian dài lãi kép sẽ phát huy tác dụng :)

Jiren198

Xe điện
E bảo rùi. Các cụ chả hiểu đầu tư kiểu j, phân tích kiểu j nhưng câu đầu câu cuối toàn là x 3 x5 thôi. Cụ là đầu cơ chứ ko phải đầu tư. E thật những người mà x tài sàn bằng lần thường là những người xu hướng nắm giữ tài sản. Còn những người tư tưởng hay x bằng lần thì thường tư tưởng ăn xổi thôi. Chăm chăm làm sao để tài sản lên nhanh nhất. Ko bền đâu. Qua bn năm e dám khăng định vs cụ vậy.
Tôi đang nc vs bác ấy, bác ấy x3,x5 đc hoàn toàn do thời điểm, ko phải cứ ôm vào là sẽ tăng giá đc như vậy.....kể cả giờ gấp đôi,nhiều nơi còn giảm , và chia.....tóm lại làm ven hà nội okie thôi...nhưng ko phải thời điểm này....

Jiren198

Xe điện
E xác định vứt đấy mà. Cụ ko cần chờ 5 năm nữa đâu. Note lại cmt này của e, năm sau xem lại xem giá có lên lại ko nhé.
ý cụ thì 2028: giá đất ĐA về 1x/m, hoài đức về 2x/m. E công khai luôn là e đã mua ở Cổ Dương vầ Vân Nội (Đông Anh). Hoài Đức thì có Vân Canh. Nếu giá 2028 về như cụ noi thì e hoà vốn và lỗ mất phần lãi gửi bank trong vòng 12 năm các khoản đó. :D.
H oài đức đông anh nếu giảm thì ít, vì thu nhập ng dân bây giờ chấp nhận giá như vậy, đi ngang, hoặc nhích lên 1 ít nữa tùy khu vực.chỗ nào đánh cực cao vin OCP mới giảm mạnh...giá hiện tại ko thấp.....tôi đang nói khu vành đai 4,5 mê linh,sóc sơn xa hơn ...cụ lại lôi toàn khu vực vd 3,5 đổ vào thì nói làm gì....từ đa phượng trở về tôi đồng ý đi ngang, nhiều chỗ nếu giảm 10,20%....ngoài vd4 đổ ra......giá giảm mạnh..10 năm ko về bờ

muabenem123

Xe lăn
Thực ra lên đây bàn thì cũng là vui vui mà thôi chứ nó ko giúp ích được nhiều. Đầu tư bđs muốn ăn phải tự có nhận định của bản thân, khi thị trường đang xuống cũng là lúc ngta tìm kiếm những khu vẫn còn tiềm năng tăng giá trong gia đoạn 5 10 năm tới để mua vào. Còn nếu cứ sợ thì nói thật là không đầu tư bđs được vì lúc nào trong người cũng mang tâm lý nghi ngờ nó đã đáy chưa. Đầu tư thì cái gì cũng có rủi ro thôi, muốn ăn chắc mặc bền thì chỉ có gửi tiết kiệm. Còn nếu cả xã hội ai cũng nhìn được là giá nó đang lên rồi thì lại không còn phần cho mình ăn nữa. Cơ hội nó chỉ đến khi nó ko rõ ràng, còn nếu rõ ràng ai ai cũng nhìn ra được thì ko phải là cơ hội nữa.

Em nói thật, nhìn ra tiềm năng thì ít ai chia sẻ lắm. Bđs nó là 1 mảng mà có nhiều yếu tố tác động vào, nhiều khi chỉ cần có tin là xây dựng thêm bệnh viện hay trường học gì đó thì giá nó lại bốc lên, nếu xây thật thì những ai đầu tư khu vực đó lại vớ đc cả đống tiền. Vậy thôi, ngay như hiện nay em vẫn biết có những mảnh rất tiềm năng ở phân khúc loanh quanh 20t nhưng đó cũng chỉ là đánh giá cá nhân em thôi, chia sẻ thì nhiều khi các bác thông thái lại kêu đu đỉnh với lùa gà nên tốt nhất cứ im im mà làm thôi, đầu tư ăn được thì chả sao, ko ăn được các bác thông thái lại nhảy vào bỉ bôi mệt lắm :D

Đầu tư bđs, hơn lãi ngân hàng tí chút là mừng rồi, người ta bảo ăn ít thì sẽ sống lâu, ham ăn nhiều ăn nhanh dễ nghẹn lắm :D
Cụ giống quan điểm của e đấy. Lãi hơn lãi bank nhưng đều đặn đã là quá ngon r.

chichbong08

Xe buýt
Nếu dân nội đô không dịch chuyển ra ở thì lại xẹp nhanh sau khi xong đường một thời gian. Chờ di dân mua ở thì phải mất hàng chục năm (cho đến lúc họ có đủ tích lũy).
Em vẫn cho rằng nhà nước sau khi làm xong đường để giải quyết vấn đề tắc nghẽn giao thông sẽ không đầu tư gì thêm nữa. Doanh nghiệp BĐS trúng đạn trái phiếu lần này cũng mất cả chục năm để liền sẹo, nên khó mà dám đầu tư ồ ạt xung quanh VĐ4. Câu chuyện VĐ 3.5 đã mất chục năm mà nhiều yêng hùng vẫn chưa ngoi lên mặt đất được.

muabenem123

Xe lăn
Nếu dân nội đô không dịch chuyển ra ở thì lại xẹp nhanh sau khi xong đường một thời gian. Chờ di dân mua ở thì phải mất hàng chục năm (cho đến lúc họ có đủ tích lũy).
Em vẫn cho rằng nhà nước sau khi làm xong đường để giải quyết vấn đề tắc nghẽn giao thông sẽ không đầu tư gì thêm nữa. Doanh nghiệp BĐS trúng đạn trái phiếu lần này cũng mất cả chục năm để liền sẹo, nên khó mà dám đầu tư ồ ạt xung quanh VĐ4. Câu chuyện VĐ 3.5 đã mất chục năm mà nhiều yêng hùng vẫn chưa ngoi lên mặt đất được.
Câu chuyện vd3.5 thì thôi cho qua đi cụ ạ. Vì cá nhân e thấy giá quanh 3.5 bây h cao ngất trời rồi mà cụ lại bảo chưa ngoi lên đc mặt nước là sao? :D
Vân Canh 4.5ha, 6.9ha, 25.2ha (đất dịch vụ). Đất làng An Trai, Hậu Ái....đường 2.5-3m giá rẻ cũng 4-5x/m. Di Trạch quanh vd3.5 có Hinode Royal park (giá cả đất + nhà rẻ nhất cũng 6x/m, tổng cả căn rẻ cũng 6.x tỷ). Đất dịch vụ Di Trạch gần vd 3.5 giá cũng 6x/m đổ lên. KDT Vườn Cam hay Splendora thì giá tổng lô bây h cũng thuộc hàng khủng vì nằm mặt đường 3.5 luôn.
Vd3.5 đến bây h dân đã dần vào ở rồi cụ ạ. Giá rổ thì như e nói trên các cụ có thể đi thực tế. Giá thế này e nghĩ là quá ngon rồi. Để đc lô vừa ý, ô tô ra vào thì cầm 2-3 tỷ đi mua ko nói đc chuyện đâu cụ. Bây h quanh 3.5 giá nó sẽ đi ngang để chờ hạ tầng tiện ích xung quanh, chờ cầ vượt hoặc hầm chui qua DLTL. Đến một thời gian ổn định giá nó sẽ lên dần như vd3.
Bây h và tương lai sẽ nói câu chuyện vd4 cụ ạ. :D

chichbong08

Xe buýt
Câu chuyện vd3.5 thì thôi cho qua đi cụ ạ. Vì cá nhân e thấy giá quanh 3.5 bây h cao ngất trời rồi mà cụ lại bảo chưa ngoi lên đc mặt nước là sao? :D
Vân Canh 4.5ha, 6.9ha, 25.2ha (đất dịch vụ). Đất làng An Trai, Hậu Ái....đường 2.5-3m giá rẻ cũng 4-5x/m. Di Trạch quanh vd3.5 có Hinode Royal park (giá cả đất + nhà rẻ nhất cũng 6x/m, tổng cả căn rẻ cũng 6.x tỷ). Đất dịch vụ Di Trạch gần vd 3.5 giá cũng 6x/m đổ lên. KDT Vườn Cam hay Splendora thì giá tổng lô bây h cũng thuộc hàng khủng vì nằm mặt đường 3.5 luôn.
Vd3.5 đến bây h dân đã dần vào ở rồi cụ ạ. Giá rổ thì như e nói trên các cụ có thể đi thực tế. Giá thế này e nghĩ là quá ngon rồi. Để đc lô vừa ý, ô tô ra vào thì cầm 2-3 tỷ đi mua ko nói đc chuyện đâu cụ. Bây h quanh 3.5 giá nó sẽ đi ngang để chờ hạ tầng tiện ích xung quanh, chờ cầ vượt hoặc hầm chui qua DLTL. Đến một thời gian ổn định giá nó sẽ lên dần như vd3.
Bây h và tương lai sẽ nói câu chuyện vd4 cụ ạ. :D
Vâng, em cũng đồng ý là nhìn vào tương lai, và HN sẽ buộc phải giãn dân ra khoảng vành khăn giữa VĐ3.5 và VĐ4. Hai áp lực chính để giãn dân là quá tải bên trong nội đô trong khi đời sống lên cao (nhu cầu ở rộng hơn) và làn sóng nhập cư bền vững. Có điều, như có bác trên đã nói, những chỗ xa xôi như thế sẽ lên voi xuống chó nhiều lần trong hơn chục năm tới, rất khó đoán xuống tiền lúc nào mới là tốt (cho người găm giữ lâu dài).

muabenem123

Xe lăn

sieunhancutchan

Xe tăng
HCM là địa phương đầu tiên đề xuất thí điểm nhé cc. Tình hình này là ko nhanh đc đâu. :). HN cứ từ từ.
Đánh làm sao được, đề xuất ra gọi là mị dân thôi chứ kiểu gì chả bị gạt đi vì còn vướng rất nhiều thứ. Bao giờ sửa được điều 2 hiến pháp thì khi đó mới tính đến việc đánh thuế bđs luỹ tiến được.

giaulenvidat

[Tịch thu bằng lái]
Đánh làm sao được, đề xuất ra gọi là mị dân thôi chứ kiểu gì chả bị gạt đi vì còn vướng rất nhiều thứ. Bao giờ sửa được điều 2 hiến pháp thì khi đó mới tính đến việc đánh thuế bđs luỹ tiến được.
Chính xác là an dân thôi, đợt sốt nào chả có các đề xuất kiểu này, nói luôn dễ hơn làm.

giaulenvidat

[Tịch thu bằng lái]
Chả hiểu đánh kiểu gì, kể cả khi tính tổng diện tích ở của 1 người thì phải cần dữ liệu, vì nhà có thể có 1 tầng, 4, 5 tầng, thì tính thế nào?. số liệu là vô cùng quan trọng, mà số liệu thì haha ở VN còn lâu vì khối ông quan chức không muốn công khai.

muabenem123

Xe lăn
Các cụ 1 đợt thấy hô hào đánh lắm. Nhiều cụ còn doạ lãi suất FED tăng kiểu j lãi VN cũng tăng mạnh. Mà bây h chả thấy các cụ ấy bay phương trời nào r. :))

giaulenvidat

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ 1 đợt thấy hô hào đánh lắm. Nhiều cụ còn doạ lãi suất FED tăng kiểu j lãi VN cũng tăng mạnh. Mà bây h chả thấy các cụ ấy bay phương trời nào r. :))

Bên này còn 1 ông này cụ ))

muabenem123

Xe lăn

Bên này còn 1 ông này cụ ))
Mấy cụ nào e lạ j cụ: BinhMinh89 vs Blood87 j j đó. Doạ FED từ năm trc, FED nó tăng 1 đợt là lại post vào đây doạ. E làm bank, e bảo từ 30/1 là ls sẽ giảm thì bị mấy ô nói là đếch biết j, làm bảo vệ bank chứ nhân viên j nó. Hài. Bây h ls nó giảm sml thì chả thấy các bố ấy đâu. :(

giaulenvidat

[Tịch thu bằng lái]
Mấy cụ nào e lạ j cụ: BinhMinh89 vs Blood87 j j đó. Doạ FED từ năm trc, FED nó tăng 1 đợt là lại post vào đây doạ. E làm bank, e bảo từ 30/1 là ls sẽ giảm thì bị mấy ô nói là đếch biết j, làm bảo vệ bank chứ nhân viên j nó. Hài. Bây h ls nó giảm sml thì chả thấy các bố ấy đâu. :(
bác chắc là bảo vệ kho bạc nhà nước thì mới có tiền đi buôn đất ))

giaulenvidat

[Tịch thu bằng lái]
bác chắc là bảo vệ kho bạc nhà nước thì mới có tiền đi buôn đất ))

Fed lại sắp tăng ls rồi mà mấy ông bank lại đi hạ, chả hiểu kiểu gì :D

muabenem123

Xe lăn

Fed lại sắp tăng ls rồi mà mấy ông bank lại đi hạ, chả hiểu kiểu gì :D
Chỉ đạo của NHNN từ đầu năm rồi cụ ạ. Hết T3 này sẽ đập ls huy động về mặt bằng giảm đã. Sang quý 2, tức là từ tháng 4 sẽ hạ dần ls vay. Thực tế bây h các bank đã giảm ls vay rồi nhưng giảm rất ít chưa, rõ nét.
Còn về phần FED thì NHNN đã có các dự báo để phòng ngừa r. Cụ thể 2 tháng 1-2 tranh thủ tỷ giá giảm NHNN đã kịp mua lại usd tăng tỷ lệ trữ ngoại hối + kiều hối về mạnh 2 tháng vừa qua nên có dư địa để giảm ls cụ ạ.