[Funland] Tiềm năng Bất động sản Hà Nội cho chu kỳ phát triển mới từ 2023

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Chính xác cụ ợ, đó chính là băn khoăn của em và cũng là nhu cầu mà em cần. Nhưng nhu cầu của em là về đất ngõ rộng giá hợp lý để ở và nghỉ ngơi là chính
Thế bây h đi tìm mua là hợp lý đấy cụ ạ. Đây mới là giai đoạn đầu của CHU KỲ MỚI thôi :)

muabenem123

Xe lăn
Ko biết cc nghĩ sao chứ e thấy dư địa cho ngoại thành HN 10-15 năm nữa là cực kỳ kinh khủng. Chỉ cần lãnh đạo tập trung lôi vài bộ ban đầu ngành ra ngoài + đóng vài cái đại công viên + đại siêu thị có lẽ đã khác rất nhiều r. :(

LosBlancos90

Xe buýt
Câu này nghe quen quá r cụ ơi. Các ô lôi hết năm nọ tháng kia ra doạ. Người khôn thì chia các mảng và phân khúc ra mà nói. Túm đầu chung cả thị trg bds thì ng ta bảo là dại đấy. :))
chính xác. phải đánh giá theo mảng, phân khúc mới chính xác được

Được gửi từ iPhone - Otofun

muabenem123

Xe lăn
chính xác. phải đánh giá theo mảng, phân khúc mới chính xác được

Được gửi từ iPhone - Otofun
Trong lúc loạn lạc, khó khăn của thập kỷ ntn thì đây là thời điểm rõ và tốt nhất đánh giá lại các phân khúc cụ ạ . Khó khăn luôn đi cùng cơ hội mà. :D

Jiren198

Xe điện
Ko biết cc nghĩ sao chứ e thấy dư địa cho ngoại thành HN 10-15 năm nữa là cực kỳ kinh khủng. Chỉ cần lãnh đạo tập trung lôi vài bộ ban đầu ngành ra ngoài + đóng vài cái đại công viên + đại siêu thị có lẽ đã khác rất nhiều r. :(
Cái này thì e đồng ý, nhưng lúc này chưa phải thời điểm tốt nhất thôi......vào trc 5 năm là ổn, cần gì ôm trc cả 10 năm đâu....từ vd 3 đến 3,5 đata thì vẫn cứ là bạt ngàn......

KeanuR

Xe tăng
Bây giờ xu hướng người dân chuyển sang đi chơi các khu phức hợp to như aeon mall rồi chứ mấy ai còn đi các TTTM nhỏ nhỏ nữa. Đi aeon nó vừa to rộng lại đầy đủ ăn uống vui chơi người ta cho gia đình đi chơi mua sắm được cả ngày luôn chứ vào mấy tttm nhỏ nhỏ như kiểu vincom thì chỉ đi được nửa buổi là chán rồi :D Chưa kể đi aeon gửi xe cả ngày miễn phí chả mất đồng nào, vào các TTTM nhỏ gửi xe 50k 100k là chuyện bình thường
Nhà e rất thích BigC TL ở cái chỗ gửi xe dễ và free, hnao ít ăn thì xg siêu thị mini ở gần nhà mua đồ ăn sẵnn za
Gửi dc xe giờ khá quan trọng, nhiều quán ăn ko ngon lắm nhưng đông khách là vì có chỗ đỗ xe
Mô hình tận thu từ vé xe mà lên chỉ hợp ở nội đô, chứ ngoài xa tí mà tận thu thì xd thành nơi hẻo lánh

muabenem123

Xe lăn
Cái này thì e đồng ý, nhưng lúc này chưa phải thời điểm tốt nhất thôi......vào trc 5 năm là ổn, cần gì ôm trc cả 10 năm đâu....từ vd 3 đến 3,5 đata thì vẫn cứ là bạt ngàn......
Câu cuối cùng cụ nói e nghe rất nhiều người nói rồi. :)). Đất đúng là bạt ngàn nhưng lại của nhà nước. Và khi NN chuyển đổi mục đích sd đất để đấu giá thì cụ nghĩ sẽ đc giá rẻ? :).
Sr cụ đất từ vd3-3.5 cụ bảo bạt ngàn thì bạt ngàn thật nhưng giá bây h số ít mua đc cụ ơi. Những khu đất dịch vụ quanh đường Lê Trọng Tấn, Hà đông hoặc khu đất dịch vụ vân canh 6,9ha, khu 4.5ha, khu 25.2ha, khu đất dịch vụ Di Trạch,...toàn những khu sát 3.5 đổ vào vd3 như cụ nói đấy ạ. Giá rổ những khu này e phán bừa 1 câu : thấp nhất 5x/m. :D.
Cái bọn nắm chính sách, lobby chính sách là các cty bds. Nó đoán đỉnh đoán đáy thì chắc nó cũng ko mất công ôm trc 10 năm đâu cụ nhỉ? Ví dụ CV Kim quy ĐA, Vin Cổ Loa....đội này xin đất làm dự án và đền bù từ những năm 2015 rồi cụ ạ.
Khi đã có dư dả, của để dành thì tốt nhất là tích sản theo thời gian thay vì tính khôn với thị trường. Vì ko ai biết đc thị trg nó sẽ ntn. :)

zaihn8x

Xe tải
Em mới bán 1 lô xây thô rồi ở Tây Nam Linh Đàm, TT 5D ô số x 32,5 tỷ 210 m2 (đã nhận cọc 5 tỏi thứ 6 này ký HĐ mua bán)
Lúc đỉnh nhất cũng cỡ 33-34 thôi. Em thấy những địa điểm ở gần trung tâm, ổn định rồi thì khó giảm nhiều được.
cụ chắc bán căn cho thuê cạnh trường mầm non trên mặt bùi quốc khái, cầm tiền ý cụ ra bắt được căn khác bên TT3B full đồ đấy. Khu này gần như hết hàng để mua đầu cơ rồi, đang vào hoàn thiện dần hoặc không bán do chủ k thiếu ngân lượng.

Chỉnh sửa cuối:

MrKien_Trung

Xe điện
cụ chắc bán căn cho thuê cạnh trường mầm non trên mặt bùi quốc khái, cầm tiền ý cụ ra bắt được căn khác bên TT3B full đồ đấy. Khu này gần như hết hàng để mua đầu cơ rồi, đang vào hoàn thiện dần hoặc không bán do chủ k thiếu ngân lượng.
Cụ cho em thông tin căn 3B, có phải căn đường đâm ko cụ?

MrKien_Trung

Xe điện
O
em bán tổng cộng 5 căn BT Tây Nam Linh Đàm rồi cụ ơi; hiện còn giữ 2 cái làm công ty ở trong đó thôi 😅😅😅

zaihn8x

Xe tải

MrKien_Trung

Xe điện
Ko cụ ơi căn đó là của cu đệ ruột em ở TT 1 B nhé 😀😀😀 ngày xưa em để lại cho nó 1 căn sau nó mua thêm 1 căn đập đi xây lại hết

Jiren198

Xe điện
Câu cuối cùng cụ nói e nghe rất nhiều người nói rồi. :)). Đất đúng là bạt ngàn nhưng lại của nhà nước. Và khi NN chuyển đổi mục đích sd đất để đấu giá thì cụ nghĩ sẽ đc giá rẻ? :).
Sr cụ đất từ vd3-3.5 cụ bảo bạt ngàn thì bạt ngàn thật nhưng giá bây h số ít mua đc cụ ơi. Những khu đất dịch vụ quanh đường Lê Trọng Tấn, Hà đông hoặc khu đất dịch vụ vân canh 6,9ha, khu 4.5ha, khu 25.2ha, khu đất dịch vụ Di Trạch,...toàn những khu sát 3.5 đổ vào vd3 như cụ nói đấy ạ. Giá rổ những khu này e phán bừa 1 câu : thấp nhất 5x/m. :D.
Cái bọn nắm chính sách, lobby chính sách là các cty bds. Nó đoán đỉnh đoán đáy thì chắc nó cũng ko mất công ôm trc 10 năm đâu cụ nhỉ? Ví dụ CV Kim quy ĐA, Vin Cổ Loa....đội này xin đất làm dự án và đền bù từ những năm 2015 rồi cụ ạ.
Khi đã có dư dả, của để dành thì tốt nhất là tích sản theo thời gian thay vì tính khôn với thị trường. Vì ko ai biết đc thị trg nó sẽ ntn. :)
Vc bọn cdt lớn om đất là bình thg, tầm nhìn nó 10,15 năm....nhưng khổ tầm nhìn là vậy, 10 năm trc có a gleximco, lideco....mây mây...cứ xem qua nổi 2025 này ko đã cụ ạ.theo quan điểm của cụ ai sẽ là ng ra vd4 ở ạ? Vs giá hiện tại đâu có rẻ.còn để tăng giá 5,10 năm tơia thì lúc đata nó sốt điên cuồng, chả cần phải tính, hòa lạc , ba vì còn x đến mấy lần.....

MrKien_Trung

Xe điện
Vc bọn cdt lớn om đất là bình thg, tầm nhìn nó 10,15 năm....nhưng khổ tầm nhìn là vậy, 10 năm trc có a gleximco, lideco....mây mây...cứ xem qua nổi 2025 này ko đã cụ ạ.theo quan điểm của cụ ai sẽ là ng ra vd4 ở ạ? Vs giá hiện tại đâu có rẻ.còn để tăng giá 5,10 năm tơia thì lúc đata nó sốt điên cuồng, chả cần phải tính, hòa lạc , ba vì còn x đến mấy lần.....
Chính xác là 12-13 năm trước cụ ơi, rơi tự do cho đến tận những năm gần đây mới ngóc lên lại

muabenem123

Xe lăn
Các cụ bảo có xem qua đc năm nọ năm kia ko. Mấy đợt sốt bọn nó chả bán ầm ầm ra, giá thì cao. E chưa bao h đầu tư BT-LK nhưng e dám khẳng định với cụ 1 câu là thằng nào chết, giá giảm sml thì phần lớn dân cũng ko mua đc đâu. Thằng giàu khác giá giảm nó lại hớt ngay.
Câu chuyện vd4 nó cũng giống như vd3.5, và bất cứ 1 dự án nào ở VN. Khi có thông tin giá sẽ tăng 1 đoạn, khi khởi công giá nó sẽ tăng nữa. Và đến khi chưa xong giad nó cưd treo lơ lửng ở đó chứ ko về lại giá giai đoạn ban đầu đâu. Cụ cứ chiêm nghiệm lại xem đúng ko? Còn ra vd4 ở thì sẽ lấp dần theo nguyên lý vết dầu loang hoặc sẽ lấp dần ở những nơi có csht, tiện ích, việc làm.
Nói thì bảo chém gió nhưng mấy lô ĐA e ôm đến tận bây h cụ có tin là 2016 mua giá có mười mấy triệu/m ko? Hoài đức thì có 2x/m. Bây h nó xuống nữa đi về vùng này thì e mới hoà vốn nhưng ko về đc. Trong chứng khoán các cụ đầu tư cũng vậy thôi. Đấy là vì sao mà e đề cao lối đầu tư theo kiểu nắm giữ tích sản, thời gian sẽ cho lợi nhuận lớn. Còn các cụ thì thôi, toàn kiểu mua đón sóng chốt lời, muốn lãi nhiều trong thời gian ngắn :). Bây h nói bảo đầu tư 5-10 năm chưa chắc đc mấy ai dám bỏ tiền ra và vững tin. :D

Chỉnh sửa cuối:

cadan

Xe container

chichbong08

Xe buýt
Hồi trẻ em ở chung cư, thấy bạn bè đứa nào cũng có đất và chê chung cư là tiêu sản, thế là em hùa theo, mua đại 1 căn liền kề vứt đấy. Gần chục năm sau bây giờ nó sụt xuống cũng còn được 3-4 lần (tức là nếu để bây giờ em mới mua thì sẽ phải mất cưng đấy), tháng tháng lại có đồng vào tài khoản nhờ cho thuê. Bọn bạn em nhiều đứa ăn cả chục lần (theo mồm chúng nó).
Chục năm nữa có dễ dàng như thế không là điều em đắn đo chưa xuống tiền.

Jiren198

Xe điện
Các cụ bảo có xem qua đc năm nọ năm kia ko. Mấy đợt sốt bọn nó chả bán ầm ầm ra, giá thì cao. E chưa bao h đầu tư BT-LK nhưng e dám khẳng định với cụ 1 câu là thằng nào chết, giá giảm sml thì phần lớn dân cũng ko mua đc đâu. Thằng giàu khác giá giảm nó lại hớt ngay.
Câu chuyện vd4 nó cũng giống như vd3.5, và bất cứ 1 dự án nào ở VN. Khi có thông tin giá sẽ tăng 1 đoạn, khi khởi công giá nó sẽ tăng nữa. Và đến khi chưa xong giad nó cưd treo lơ lửng ở đó chứ ko về lại giá giai đoạn ban đầu đâu. Cụ cứ chiêm nghiệm lại xem đúng ko? Còn ra vd4 ở thì sẽ lấp dần theo nguyên lý vết dầu loang hoặc sẽ lấp dần ở những nơi có csht, tiện ích, việc làm.
Nói thì bảo chém gió nhưng mấy lô ĐA e ôm đến tận bây h cụ có tin là 2016 mua giá có mười mấy triệu/m ko? Hoài đức thì có 2x/m. Bây h nó xuống nữa đi về vùng này thì e mới hoà vốn nhưng ko về đc. Trong chứng khoán các cụ đầu tư cũng vậy thôi. Đấy là vì sao mà e đề cao lối đầu tư theo kiểu nắm giữ tích sản, thời gian sẽ cho lợi nhuận lớn. Còn các cụ thì thôi, toàn kiểu mua đón sóng chốt lời, muốn lãi nhiều trong thời gian ngắn :). Bây h nói bảo đầu tư 5-10 năm chưa chắc đc mấy ai dám bỏ tiền ra và vững tin. :D
2016 giá nó vừa từ đáy lên, người dân mới đi làm 3,4 năm có tích lũy bắt đầu mua bds lại.....ôm đến bây giờ qua 1 chu kì, đang trên đường đi xuống...cụ bảo ôm vào,chờ thêm 5 năm e nghĩ có khi hòa

Jiren198

Xe điện
Hồi trẻ em ở chung cư, thấy bạn bè đứa nào cũng có đất và chê chung cư là tiêu sản, thế là em hùa theo, mua đại 1 căn liền kề vứt đấy. Gần chục năm sau bây giờ nó sụt xuống cũng còn được 3-4 lần (tức là nếu để bây giờ em mới mua thì sẽ phải mất cưng đấy), tháng tháng lại có đồng vào tài khoản nhờ cho thuê. Bọn bạn em nhiều đứa ăn cả chục lần (theo mồm chúng nó).
Chục năm nữa có dễ dàng như thế không là điều em đắn đo chưa xuống tiền.
Khu ngon, đẹp ,nội đô sao xuống đc cụ....trừ khi cụ mua giá quá cao thôi....cụ mua 2008, 2021, 2022 thì chưa chắc tăng đc như vậy nữa.theo cụ 10 năm nữa nó tăng x3,x4 nữa ko?

sieunhancutchan

Xe tăng
Thực ra lên đây bàn thì cũng là vui vui mà thôi chứ nó ko giúp ích được nhiều. Đầu tư bđs muốn ăn phải tự có nhận định của bản thân, khi thị trường đang xuống cũng là lúc ngta tìm kiếm những khu vẫn còn tiềm năng tăng giá trong gia đoạn 5 10 năm tới để mua vào. Còn nếu cứ sợ thì nói thật là không đầu tư bđs được vì lúc nào trong người cũng mang tâm lý nghi ngờ nó đã đáy chưa. Đầu tư thì cái gì cũng có rủi ro thôi, muốn ăn chắc mặc bền thì chỉ có gửi tiết kiệm. Còn nếu cả xã hội ai cũng nhìn được là giá nó đang lên rồi thì lại không còn phần cho mình ăn nữa. Cơ hội nó chỉ đến khi nó ko rõ ràng, còn nếu rõ ràng ai ai cũng nhìn ra được thì ko phải là cơ hội nữa.

Em nói thật, nhìn ra tiềm năng thì ít ai chia sẻ lắm. Bđs nó là 1 mảng mà có nhiều yếu tố tác động vào, nhiều khi chỉ cần có tin là xây dựng thêm bệnh viện hay trường học gì đó thì giá nó lại bốc lên, nếu xây thật thì những ai đầu tư khu vực đó lại vớ đc cả đống tiền. Vậy thôi, ngay như hiện nay em vẫn biết có những mảnh rất tiềm năng ở phân khúc loanh quanh 20t nhưng đó cũng chỉ là đánh giá cá nhân em thôi, chia sẻ thì nhiều khi các bác thông thái lại kêu đu đỉnh với lùa gà nên tốt nhất cứ im im mà làm thôi, đầu tư ăn được thì chả sao, ko ăn được các bác thông thái lại nhảy vào bỉ bôi mệt lắm :D

Đầu tư bđs, hơn lãi ngân hàng tí chút là mừng rồi, người ta bảo ăn ít thì sẽ sống lâu, ham ăn nhiều ăn nhanh dễ nghẹn lắm :D