[Funland] Tiệc cưới ngoài trời

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cụ biết cái bọn bố mẹ vợ ko chịu ngồi yên chưa? Em đấy :P
Giờ em cứ chém cho sướng, tội gì, haha
Ồ, hóa ra bác bên nhà gái.

Nói vậy thôi, để các bạn trẻ nó làm.
Bác mời mấy ông bà già móm mém ra mâm riêng.
Đứa em họ tôi bắt chước tây, làm như này: Tiệc 2 lần, lần 1 cho các họ hàng, nói chung là nghi lễ chính thống.
Lần 2, nối luôn vào lần 1, tụi nó mặc quần áo casual, có đứa còn mặc quần sooc, rồi tự nhảy nhót với nhau.
Nó để mấy cái bàn, trên có đồ ăn nguội, cả bánh ngọt vừa cắt & bê ra.
Nó làm ở hotel Quân đội, chỗ Phạm Ngũ Lão. Mấy đứa còn nhảy xuống bơi nữa.

Đến bây giờ, tụi nó chưa có biểu hiện rạn nứt.

haidangdo

Xe hơi
Nhà em làm chi phí cũng hợp lý cụ ah : Tổng chi phí cả ăn hỏi khoảng 80tr chưa kể tiền tiệc ( 5tr x mâm ) + đồ uống

Em cũng làm du lịch nên các dịch vụ chỉ gọi vendor bên ngoài ( chụp ảnh quay phim, trang trí tại nhà trang trí tại khu vực tiệc , tráp ăn hỏi , xe pháo , MC ...)

Em làm tiệc mâm cụ nhé ( số lượng từ 100 khách trở lên thì nên làm mâm vì buffet sẽ bị hơi lộn nhộn )

hieukon

Xe container
cụ cần in thêm ảnh thì tham khảo bên e ạ.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Cụ comment hơi phiến diện, em thật. Mợ chủ thớt cũng lớn tuổi rồi, cái việc lễ nghĩa như thế nào thiết nghĩ cụ không cần phải góp ý, hơn nữa mợ ấy đã muốn tổ chức theo kiểu tây, ít người thì cũng đã định hình được khách mời như thế nào rồi, và truyền thống hay hiện đại thế nào là hợp thì chỉ mợ ấy là người trong cuộc mới hiểu rõ nhất. Mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh.
Cảm ơn cụ!
Đúng là khi tổ chức phải nghĩ đủ nhẽ, tổ chức phù hợp cho đủ thành phần :)
Đó là lý do em muốn tìm hiểu và tham khảo kinh nghiệm của mọi người, tránh sơ suất ko đáng có. Thực ra em suy từ mình ra, em rất muốn tham dự một buổi tiệc ấm áp, vui vẻ, thực sự thoải mái ko cảm giác đi trả nợ, khổ sở.

xemay_oto89

Xe điện
Ủng hộ những cụ có tư tưởng đối mới như thế này

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em làm chi phí cũng hợp lý cụ ah : Tổng chi phí cả ăn hỏi khoảng 80tr chưa kể tiền tiệc ( 5tr x mâm ) + đồ uống

Em cũng làm du lịch nên các dịch vụ chỉ gọi vendor bên ngoài ( chụp ảnh quay phim, trang trí tại nhà trang trí tại khu vực tiệc , tráp ăn hỏi , xe pháo , MC ...)

Em làm tiệc mâm cụ nhé ( số lượng từ 100 khách trở lên thì nên làm mâm vì buffet sẽ bị hơi lộn nhộn )
Em thì ko thích làm mâm, em sẽ làm tiệc đứng, nhưng chia làm nhiều chỗ để đồ ăn, có thể 2-4 chỗ, tránh lộn xộn :)

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn cụ!
Đó là lý do em muốn tìm hiểu và tham khảo kinh nghiệm của mọi người, tránh sơ suất ko đáng có. Thực ra em suy từ mình ra, em rất muốn tham dự một buổi tiệc ấm áp, vui vẻ, thực sự thoải mái ko cảm giác đi trả nợ, khổ sở.
Vâng, mợ như thế là tư tưởng tiến bộ đấy ạ. Em cũng đi rất nhiều đám cưới ở VN nhưng phần lớn là đi theo trách nhiệm, không có niềm vui hay hứng thú gì. Nhiều đám thậm chí chả còn nhìn thấy mặt cô dâu chú rể đâu vì tổ chức phân tán và đông quá. Khách đến cắm mặt vào ăn 30 phút xong ra bỏ phong bì rồi về. Ở mình đám cưới vẫn nặng khoản ăn uống quá nên mất vui, ít chú trọng đến việc giao lưu , tiếp xúc giữa khách và cô dâu chú rể cũng như người nhà...

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Trước tiên em xin chúc mừng gia đình cụ. Ngày trước đám cưới em vào cuối mùa hè (nhà gần bãi tắm), đón râu về, sau khi bái yết tổ tiên thì ra bãi biển tổ chức. Tuyên bố, chụp ảnh xong lại kéo nhau vào nhà hàng tiệc ngồi, vừa ăn vừa nghe nhạc nhẹ, không hát hò om sòm. Đơn giản, gọn nhẹ mà vẫn vui.
Một năm sau em dự đám cưới anh bạn làm QL KS ở HN nên tổ chức tiệc cưới đứng, đồ ăn đồ uống kiểu buffe (có người phục vụ nếu mình không thích tự phục vụ). Em thấy rất văn minh, lịch sự.

thiemnc

Xe buýt
Cảm ơn cụ!
Mợ cứ làm thế này, trước khi cưới tầm độ 3-6 tháng, T7 hoặc CN nào cũng họp trù bị, mời vài người anh em bạn bè thật thân thích ấy, bàn cho vỡ hết mọi nhẽ ra là làm được thôi. Đám cưới xưa em dự cũng làm như thế, riêng việc ông chủ tiệc cưới (Bố cô dâu) tuyên bố xanh rờn là: "Chỉ mời những người mà không mời cũng đến" đã phải bàn đến cả chục tuần mới xong đấy mợ :D. Còn nội dung tổ chức thì phải ra thành văn bản, ai phụ trách nội dung gì rất cụ thể.

Taihoatu

Xe lăn
Haha, lúc đó em sẽ có 1 bài ba hoa trên này, cụ yên tâm đi. Chứ giờ em đang nghĩ cho nó sướng :P
Chứ thực ra hơi buồn vì cưới thì con ở riêng sẽ cảm giác như mất con ấy, hixx.
Chả có gì phải buồn, giai lớn dựng vợ, gái lớn gả chồng. nó là chuyện bình thường trong cuộc sống
Chỉ cần bọn chúng sống vui vẻ, HP ko oánh chửi nhau để mình phải phiền lòng là vui rồi. Hì

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Ồ, hóa ra bác bên nhà gái.

Nói vậy thôi, để các bạn trẻ nó làm.
Bác mời mấy ông bà già móm mém ra mâm riêng.
Đứa em họ tôi bắt chước tây, làm như này: Tiệc 2 lần, lần 1 cho các họ hàng, nói chung là nghi lễ chính thống.
Lần 2, nối luôn vào lần 1, tụi nó mặc quần áo casual, có đứa còn mặc quần sooc, rồi tự nhảy nhót với nhau.
Nó để mấy cái bàn, trên có đồ ăn nguội, cả bánh ngọt vừa cắt & bê ra.
Nó làm ở hotel Quân đội, chỗ Phạm Ngũ Lão. Mấy đứa còn nhảy xuống bơi nữa.

Đến bây giờ, tụi nó chưa có biểu hiện rạn nứt.
Hahaa, bạn em 25 năm trước đã tổ chức tiệc đứng rồi, ngày đó em gato mãi :)
Em kệ chúng nó chuẩn bị, em chỉ góp ý hợp lý thôi, mà khi bên nhà em thì em cứ có quyền tý chứ :D
Bên nhà nó thì kệ nó, hihi.

Xechaybangcom

Xe điện
Em sắp phải lên chức ông bà, hôm qua chúng nó đặt em ngồi đâu ngồi đó rồi :P
Mà cả đời này đi đám cưới chưa từng thích thú, lúc nào cũng thấy khổ sở, dù là bạn hay người nhà thân thiết :(
Tiệc nào cũng giống nhau, dù ks 5* thì vẫn quê mùa và nhàm chán :)
Nên em muốn tổ chức tiệc cưới kiểu thay đổi cho thú vị chút, em thấy bọn Tây tổ chức khá hay ho, em đang tính làm ngoài trời, tiệc đứng, chỉ bạn bè họ hàng thân thiết, không nhiều người, nhưng nội dung nên như nào thì đang nghĩ ngợi.
Các cụ đã ai từng tổ chức tiệc cưới cho bản thân và người nhà hay ho thì cho em xin thông tin với, hay dở, nên tránh cái gì?
Cụ giống em. Em cứ nghĩ đến lúc cưới con, phải đứng cười với bạn/đồng nghiệp/họ hàng... của đối tác cùng giường mà em rất ít gặp hoặc chả bao giờ gặp là em đã thấy hãi hãi là. Em bẩu con em là sau này cưới con tổ chức ở bãi biển í, gói gọn trong đám khách mời chỉ 30 đến 50 người cực kì thân thiết là đủ rồi.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Chả có gì phải buồn, giai lớn dựng vợ, gái lớn gả chồng. nó là chuyện bình thường trong cuộc sống
Chỉ cần bọn chúng sống vui vẻ, HP ko oánh chửi nhau để mình phải phiền lòng là vui rồi. Hì
Ah nếu ko ổn và ko tránh được việc đánh nhau thì bảo nó lại về bố mẹ nuôi tiếp :D nhà em khá thoải mái và dân chủ, nên ko sợ con mình khổ sở mà ko dám nói :P
Nhưng thân thiết gần gũi cùng nhà 25 năm, tự nhiên nó ra ở riêng sẽ hẫng hụt đấy :P

Phỗng new

Xe điện
Mợ bảo các cháu nó lên kịch bản. Mình là chủ đầu tư nên sẽ thẩm định và phê duyệt.
Chúc mừng mợ sắp lên chức ! :)

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn cụ!
Em đang ngắm ecopark và Yên Sở, em cần nội dung trò chơi, mà chưa nghĩ ra ý tưởng gì hay ho.
Em định T10-11 cho hợp lý :D
Mợ ơi em khuyên mợ không nên tổ chức ở những nơi công cộng như thế này vì rất bất tiện. Nên tìm những khách sạn có khuôn viên vườn rộng rãi để kết hợp, hơn nữa họ đứng ra tổ chức cho mình sẽ lo những khoản phát sinh mình không lường trước được.

Ecopark hay công viên yên sở rộng rãi nhưng nó là nơi công cộng, chỉ hợp lý khi đi dã ngoại, team building... không phù hợp để tổ chức những buổi tiệc theo dạng lễ nghi như thế này.

EM chỉ lấy mấy ví dụ thế này cho mợ hiểu: Nếu tổ chức ở yên sở. 1. Khách đi bộ rất xa, trong khí váy vóc, giày cao gót rất bất tiện. 2. Nhà vệ sinh quá xa và tồi tàn, bẩn thỉu, không thể để khách đi vệ sinh ở những nơi như vậy. 3. Khâu tổ chức nếu phát sinh cái gì thì gia đình trở tay không kịp, rất vất vả cho bên hậu cần. 4. Không gian xung quanh xanh, rộng rãi nhưng nhộn nhạo vì vẫn có người đi tập thể dục hay dã ngoại trong này, hơn nữa mùi nước hồ yên sở nhiều khi rất thối, ảnh hưởng tới không khí của đám cưới...

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Cụ giống em. Em cứ nghĩ đến lúc cưới con, phải đứng cười với bạn/đồng nghiệp/họ hàng... của đối tác cùng giường mà em rất ít gặp hoặc chả bao giờ gặp là em đã thấy hãi hãi là. Em bẩu con em là sau này cưới con tổ chức ở bãi biển í, gói gọn trong đám khách mời chỉ 30 đến 50 người cực kì thân thiết là đủ rồi.
Nhà cụ khi đó phải nói chuyện với người cũ mệt phết đấy, có khi họ chả chịu đâu :P
Em cũng sẽ rút ngắn nhất danh sách có thể, em sợ bị chửi vụng lắm, hihi.

Dở người

Xe điện
Em sắp phải lên chức ông bà, hôm qua chúng nó đặt em ngồi đâu ngồi đó rồi :P
Mà cả đời này đi đám cưới chưa từng thích thú, lúc nào cũng thấy khổ sở, dù là bạn hay người nhà thân thiết :(
Tiệc nào cũng giống nhau, dù ks 5* thì vẫn quê mùa và nhàm chán :)
Nên em muốn tổ chức tiệc cưới kiểu thay đổi cho thú vị chút, em thấy bọn Tây tổ chức khá hay ho, em đang tính làm ngoài trời, tiệc đứng, chỉ bạn bè họ hàng thân thiết, không nhiều người, nhưng nội dung nên như nào thì đang nghĩ ngợi.
Các cụ đã ai từng tổ chức tiệc cưới cho bản thân và người nhà hay ho thì cho em xin thông tin với, hay dở, nên tránh cái gì?
Em chưa tổ chức nhưng đã tham gia một đám cưới tiệc đứng, ngoài trời mợ Chè ơi. Ở khách sạn Hoàng Anh-Gia Lai dalat. Thấy rất hay, vui và khác biệt. Cô dâu, chú rể và khách khứa đều vui, không công thức như đám cưới bình thường.
Quan trọng là không mời quá đông, tầm 150 người đổ lại là vừa. Có ban nhạc, đồ ăn thức uống thì bầy kiểu tự chọn, thích ăn gì lấy cái đấy. Em thấy có đặt một số bàn ghế rải rác để nhóm nào thích ngồi thì ngồi, thích đứng thì đứng. À, tổ chức buổi chiều nên có thêm 1 đống lửa, hát hò rất sôi động.
Mợ muốn tổ chức theo kiểu thế có thể hỏi cụ thể ở một số nhà hàng, khách sạn. Hoặc nhờ dịch vụ cung cấp, còn địa điểm có thể tự chọn. Trong em vì nhiều nhà hàng, resort có khuôn viên sân vườn rất rộng nên tổ chức ngay tại khách sạn luôn.
Em sau có tiệc tùng gì cũng tổ chức thế, vừa vui vừa ấm cúng.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Mợ bảo các cháu nó lên kịch bản. Mình là chủ đầu tư nên sẽ thẩm định và phê duyệt.
Chúc mừng mợ sắp lên chức ! :)
Cảm ơn cụ!
Đúng ý em ah! :)
Nhưng vừa bảo nó là em muốn sửa sai cho thế hệ em, nó đang lăn ra cười bảo: cho đỡ tiếc :D

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Mợ ơi em khuyên mợ không nên tổ chức ở những nơi công cộng như thế này vì rất bất tiện. Nên tìm những khách sạn có khuôn viên vườn rộng rãi để kết hợp, hơn nữa họ đứng ra tổ chức cho mình sẽ lo những khoản phát sinh mình không lường trước được.

Ecopark hay công viên yên sở rộng rãi nhưng nó là nơi công cộng, chỉ hợp lý khi đi dã ngoại, team building... không phù hợp để tổ chức những buổi tiệc theo dạng lễ nghi như thế này.

EM chỉ lấy mấy ví dụ thế này cho mợ hiểu: Nếu tổ chức ở yên sở. 1. Khách đi bộ rất xa, trong khí váy vóc, giày cao gót rất bất tiện. 2. Nhà vệ sinh quá xa và tồi tàn, bẩn thỉu, không thể để khách đi vệ sinh ở những nơi như vậy. 3. Khâu tổ chức nếu phát sinh cái gì thì gia đình trở tay không kịp, rất vất vả cho bên hậu cần. 4. Không gian xung quanh xanh, rộng rãi nhưng nhộn nhạo vì vẫn có người đi tập thể dục hay dã ngoại trong này, hơn nữa mùi nước hồ yên sở nhiều khi rất thối, ảnh hưởng tới không khí của đám cưới...
Cảm ơn cụ góp ý, em sẽ cân nhắc thêm.
Em thì thích có khung cảnh đẹp và thoáng, để thực sự thư giãn nhất. Em từng tới cả 2 nơi nhiều lần và rất thích :)
Nếu thế sẽ lựa chọn vị trí sát nhà vs và yêu cầu bên tổ chức phải dọn nhà vs sạch chứ, điều khoản trong hđ và mình phải kiểm tra. Em thấy ko đến nỗi tệ lắm, nếu mình làm chu đáo, tất nhiên phải thuê bên tổ chức chuyên nghiệp rồi. Chứ em chỉ thích mặc đẹp chém gió thôi :D

Halinh07

Xe tăng
Mợ chủ mà thuê club để tổ chức tiệc cưới nên vào khu Park river. Khu club đó có 1 bãi cỏ rất rộng,1 phòng ăn trong nhà cho khoảng 20 mâm và hành lang. Nhà em ở đó nên nghĩ sau này đám cưới cho con tổ chức ở đó thì tuyệt vời