[Funland] Tiệc cưới ngoài trời

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
1. Tổ chức ngoài trời quan trọng nhất là thời tiết. Tất nhiên phụ thuộc vào ông trời nhưng mợ nên có PA dự phòng. PA dự phòng bên e là nhà hàng sẽ dựng ngay bạt nếu trời mưa hoặc có hiện tượng mưa…
2. E cưới mùa hè ( tháng 8 DL) nên e chọn chiều tối cho nó mát.
3. Tổ chức ngoài trời, ko gian rộng rãi cho nên nếu cứ khách đến là mời vào mâm ăn ngay sẽ lộn xộn. Cách e làm là mời khách có mặt lúc 18:00.
Gia chủ cùng lễ tân mời khách vào bàn ngồi uống trà, xem ảnh cưới bọn e chiếu trên màn hình lớn. Đúng 18:30 ( có nghĩa là ai đến thì cũng đến rồi), chú rể và cô dâu cùng phù rể phù dâu trẻ con :D mới đi từ ngoài vào, xuyên qua dãy bàn khách mời lên sân khấu trao nhẫn…. Công đoạn này mất tầm 5p
4. Sau khi MC phát biểu đôi câu là mời quan khách nhập tiệc tại bàn đó luôn. Trong lúc cô dâu chú rể lên sân khấu thì nhà hàng đồng loạt bê cỗ ra. Khách vẫn đang mải dán mắt lên sk :))
Trên đây là kn cưới của e năm 2009. Các lễ nghi như 2 họ phát biểu abc này nọ e giảm bớt vì e cưới ở nhà hàng khác ( trong nhà) + cưới ở quê trước đó mấy ngày rồi:D
Sau đám cưới cũng ko thấy ai chê trách. Một số cụ bạn bố mẹ e còn mượn đĩa về tham khảo cho đám cưới con các cụ ấy:D
Cảm ơn cụ!
Cụ vẫn là ăn tại bàn, đúng ko ah?
Chỉ có thay vì ngồi ks thì ngồi ngoài trời :D
Em thích làm khác kiểu truyền thống chút, nhưng có vẻ dân ta vẫn thích ngồi :P

motthoidongbim

Xe điện
Cảm ơn cụ!
Họ hàng bên em thì ok rồi, ngay cả ba mẹ em 8x cũng rất thoáng và hiện đại, chả mấy khi có ý kiến gì đâu, chỉ có họ hàng lớn tuổi bên sói em thì có hơi ngại chút, nhưng em sẽ có phương án :)
Em cũng đang e ngại nhất thời tiết!
Thực ra quan điểm của em, em làm khi thấy thích, phù hợp với nhà em, chứ em ko đi làm hài lòng cả thiên hạ được, nên ... bất chấp hết :P
Hay nhất câu cuối của mợ. Quan trọng f1 thấy ok là được. Khi em cưới, em cũng gói gọn nhất. Bme em, bme vk em đều bảo chúng mày muốn làm gì thì làm, đơn giản thôi, để thời gian mà nghỉ ngơi, đi chơi cho sướng. Đám cưới em vẫn truyền thống nhưng gói gọn, mời ít. Nhiều người sau biết không mời trách mình, cười trừ vậy thôi. Nhưng nghĩ bụng không mời có khi nó càng sướng, cơm bụi giá cao chứ có dek gì - mình cũng vậy. Em giờ hiếu thì đi, hỉ cực thân or họ hàng thì đến, còn gửi pb, đám cưới lần 2 không bao giờ em đi.
Mợ qua ecopark or Yên sở xem sao. Yên sở thì có ông anh thầu khu vui chơi, mợ cần thì p.m em

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em cảm nhận được sự thiếu "tự do" của các cháu. Thay vì mợ quyết vì mợ chủ trì, chủ chi thì "các con định tổ chức ntn, bm hỗ trợ và góp ý" thì hay hơn. Và các cháu sẽ nhớ mãi đ.c vì chúng nó tự tìm hiểu và chọn lựa cái chúng nó muốn :). Theo em là vậy, và đấy là qdiem của em trong tất cả mọi việc.
Tùy con cụ là ai :P
Con nhà em lơ ngơ, vẫn ếch theo nòi, nên em chuẩn bị trước cho nó khỏi rối :P
Về cơ bản làm cho chúng nó à do chúng nó, nhưng góp ý chuẩn thì ngon bổ rẻ hơn và đỡ bị nhiều vấn đề phát sinh chứ cụ, chuẩn bị chu đáo, lường hết mọi thứ vẫn hơn.

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Cảm ơn cụ!
À vâng, e vẫn ngồi bàn.
Nếu muốn làm theo kiểu buffet thì mợ phải xem đối tượng khách là ai.
Phần lớn những người đứng tuổi, ko kể giàu nghèo thường ko thích tiệc cưới buffet lắm, e nghĩ thế.

vutuanlong

Xe tăng
Tùy con cụ là ai :P
Con nhà em lơ ngơ, vẫn ếch theo nòi, nên em chuẩn bị trước cho nó khỏi rối :P
Về cơ bản làm cho chúng nó à do chúng nó, nhưng góp ý chuẩn thì ngon bổ rẻ hơn và đỡ bị nhiều vấn đề phát sinh chứ cụ, chuẩn bị chu đáo, lường hết mọi thứ vẫn hơn.
Mợ chu đáo thế thì chúng nó ếch cũng dễ hiểu :D. Nhưng e tin chúng nó chả ếch đâu ạ

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Hay nhất câu cuối của mợ. Quan trọng f1 thấy ok là được. Khi em cưới, em cũng gói gọn nhất. Bme em, bme vk em đều bảo chúng mày muốn làm gì thì làm, đơn giản thôi, để thời gian mà nghỉ ngơi, đi chơi cho sướng. Đám cưới em vẫn truyền thống nhưng gói gọn, mời ít. Nhiều người sau biết không mời trách mình, cười trừ vậy thôi. Nhưng nghĩ bụng không mời có khi nó càng sướng, cơm bụi giá cao chứ có dek gì - mình cũng vậy. Em giờ hiếu thì đi, hỉ cực thân or họ hàng thì đến, còn gửi pb, đám cưới lần 2 không bao giờ em đi.
Mợ qua ecopark or Yên sở xem sao. Yên sở thì có ông anh thầu khu vui chơi, mợ cần thì p.m em
Haha, cụ cùng quan điểm với em! Em giờ thân và thích mới đi, ko đi vì nể nữa rồi :)
Em cũng thích đơn giản, nhưng vui và đáng nhớ, chứ cứ như đám cưới em, 25 năm sau vẫn thấy khiếp hãi :P
Mà trò đi đám cưới miễn cưỡng thì gần như em bị quá nhiều, chưa khi nào thấy thực sự thích đi đám cưới, kể cả ks 5* cũng thấy tệ như ăn cơm giá cao quá!
Cảm ơn cụ! Nếu ngắm Yên Sở phải nhờ cụ rồi lúc đó lại lên đây tìm cụ :D

Láu

Xe điện
Em sắp phải lên chức ông bà, hôm qua chúng nó đặt em ngồi đâu ngồi đó rồi :P
Mà cả đời này đi đám cưới chưa từng thích thú, lúc nào cũng thấy khổ sở, dù là bạn hay người nhà thân thiết :(
Tiệc nào cũng giống nhau, dù ks 5* thì vẫn quê mùa và nhàm chán :)
Nên em muốn tổ chức tiệc cưới kiểu thay đổi cho thú vị chút, em thấy bọn Tây tổ chức khá hay ho, em đang tính làm ngoài trời, tiệc đứng, chỉ bạn bè họ hàng thân thiết, không nhiều người, nhưng nội dung nên như nào thì đang nghĩ ngợi.
Các cụ đã ai từng tổ chức tiệc cưới cho bản thân và người nhà hay ho thì cho em xin thông tin với, hay dở, nên tránh cái gì?
E chúc mừng cụ cái đã!

PT2021

[Tịch thu bằng lái]
Mời anh Đờm + vũ đoàn về nhảy múa hát hò... cả đời có lần cụ ạ... Chúng nó sẽ nhớ mãi.

Altis-2011

Xe tải
Website
www.facebook.com
Chúc mừng cụ nhá, e cũng mong sau này lên chức sớm.

KatKik

Xe điện
Ý tưởng hay đấy mợ. Làm vài mâm cho các cụ cao niên ngồi, còn bọn trẻ cho chúng nó đứng quẩy lại vui đấy.

perfect_vp

Xe buýt
chúng nó lớn rồi, chúng nó thích kiểu gì thì chiều chúng nó (Trong giới hạn cho phép)
cả đời cưới có 1 lần ko nên ép bọn trẻ.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
chúng nó lớn rồi, chúng nó thích kiểu gì thì chiều chúng nó (Trong giới hạn cho phép)
cả đời cưới có 1 lần ko nên ép bọn trẻ.
Ko ép nhưng phải góp ý chứ, haha. Bọn nhà em cũng thích gu này mà cụ, vả lại đây là bên nhà em tổ chức :P

vieteuro

Xe container
Thuê mịa nó du thuyền Hồ Tây ăn bu phớt đi cụ

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Tiệc cưới ngoài trời thì mời dưới 50 khách thôi. Đông quá là dở.
50 khách thì ai ăn ai đừng :))

Riêng họ hàng 2 bên mời đến bậc ông bà cô chú bác ruột thôi ( chưa tính lũ em họ nhé) thì cũng cỡ phải 20-30 người rồi. Rồi bạn vợ, đồng nghiệp vợ cũng phải cỡ 20 người là ít, chồng thêm 20 nữa là 40 người. Rồi bạn bè, quan hệ của tứ thân phụ mẫu nữa chả nhẽ không được 40 người. Tính ra cũng phải tầm 150 người đổ lên thì mới gọi là phải phép.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]

Riêng họ hàng 2 bên mời đến bậc ông bà cô chú bác ruột thôi ( chưa tính lũ em họ nhé) thì cũng cỡ phải 20-30 người rồi. Rồi bạn vợ, đồng nghiệp vợ cũng phải cỡ 20 người là ít, chồng thêm 20 nữa là 40 người. Rồi bạn bè, quan hệ của tứ thân phụ mẫu nữa chả nhẽ không được 40 người. Tính ra cũng phải tầm 150 người đổ lên thì mới gọi là phải phép.
Em chưa nghĩ tới vì ong thủ quá :)
Cơ mà em nghĩ mời rón rén, cắt nhân sự kịch liệt thì cũng phải tầm ~150 người, mà ít quá em sợ nhà hàng chả thèm nhận làm ấy :D

Nana2015

Xe tăng
Cụ thuê. Bây giờ có tiền là có tất. Nhiều đơn vị tổ chức sự kiện mà. Quan trọng là cụ chị ra sao??? Mà tổ chức ngoài trời chắc cụ tổ chức ngoài đảo thì còn đẹp

ung_sung_tu_tai

Xe container
Cảm ơn cụ!

Có khi tới cả nửa khách mời đi đám cưới là qua cổng trình diện; bỏ phong bì, vào mâm ngồi chén sơ sài; đứng dậy qua cổng bắt tay; rồi về.

Các dở nhất của chủ nhà là cứ kéo sao đủ 10 người là ấn vào một mâm. Bảo tau chờ bạn tau thì nó cũng íu cho chờ.
(nên nhiều đám cưới mà khách tuyền tụ tập tận ngoài đường để chờ nhau, vì vào trong mà chờ là chủ nó éo nghe, bắt vào mâm ngồi cho đủ)

Chủ cũng đón khách kiểu cho đủ mâm, cho xong chuyện, hết nghĩa vụ. Nên khách cũng đến kiểu cho xong chuyện, xong nghĩa vụ.

Nhiều ông đi đám cưới xong có khi còn chả nhìn mặt cô dâu chu rể tẹo nào.

Haha, cụ cùng quan điểm với em! Em giờ thân và thích mới đi, ko đi vì nể nữa rồi :)
Em cũng thích đơn giản, nhưng vui và đáng nhớ, chứ cứ như đám cưới em, 25 năm sau vẫn thấy khiếp hãi :P
Mà trò đi đám cưới miễn cưỡng thì gần như em bị quá nhiều, chưa khi nào thấy thực sự thích đi đám cưới, kể cả ks 5* cũng thấy tệ như ăn cơm giá cao quá!
Cảm ơn cụ! Nếu ngắm Yên Sở phải nhờ cụ rồi lúc đó lại lên đây tìm cụ :D