[Funland] Tích trữ nhiều đất đai để làm gì?

DonaldTrump79

Xe tăng
Kiếm đc A đồng, ko neo vào gold và bđs thì mất hết thành quả theo tgian thôi.
2000 bát phở 4k, nay 2024 bát phở 70k
Hệ số điều chỉnh lg 3,6 :))
Cụ ăn đẫy mồm nhể, chỗ em BĐ mà sáng sáng vẫn ăn bát phở có 30k thôi... Được cái mồm em nhỏ nên ăn thấy vừa đủ :D

Minhnd

Xe điện
Em mua đất khi còn rẻ, hiện có vài mảnh, có cc cho thuê, có mặt bằng cho thuê sản xuất kinh doanh.
Vấn đề lớn BĐS ở ta- không có nhu cầu bán đi.
Bđs cho thuê, không phải để cỏ mọc thì nó vẫn sinh ra giá trị. Chỉ sợ bđs để ngắm cụ nhỉ? 👍

blablo

Xe tải
Em bận làm ăn vốn kẹt không phải hệ đầu tư mua đất lướt sóng. Nhưng năm nay riêng các loại nhà đất, chung cư, vừa mua vừa bán em lãi 4.5 tỷ. Làm ăn gì cho ra 4.5 tỷ 1 năm... em làm bục mặt có lời có lỗ chia ra cũng không bằng mà còn phải chi tiêu sinh hoạt. Đây ngồi không tự nó lên, thế bảo sao dân tình chả bỏ hết cày ruộng với làm ăn đi đầu tư đất đai hx

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Cháu thấy nhiều người tăng cường tích trữ đất đai. Có người bóp mồm, bóp miệng, không tiêu sài gì để dành tiền mua đất.
Nhiều người chết đi rồi vẫn còn mấy mảnh đất để không mà có khi cả đời không dám đi đâu chơi hay thậm chí ở cái nhà cho tử tế. Đôi khi còn vì đất đai để lại mà con cháu trong nhà tranh giành, mất đoàn kết, thậm chí đánh giết nhau.
Nhiều người có nhiều đất đai nhưng có khi nó lại chẳng mang lại lợi ích gì cho mình. Có khi ngược lại đất đai làm chủ sở hữu bận hơn, thậm chí mang lo nghĩ hay bực vào mình khi dính đến tranh chấp, vướng quy hoạch.
Hôm nay ngồi với mấy anh bạn, ai cũng kể có mấy mảnh đất nhưng có một điểm chung là thấy vất vả vì đất là chính 🤣
Nhưng không ai nghĩ sẽ bán bớt đi cho đỡ vất vả =))
Tất nhiên là mỗi người một sở thích nhưng đối với cháu nếu có điều kiện thì chỉ cần 1 căn nhà để ở và một mảnh đất để dành là quá đủ rồi. Có tiền đi du lịch hay mua sắm những thứ mình thích cho sướng cái đã.
Đời mấy tí nhỉ? Lao động để kiếm tiền phục vụ mình chứ sao lại kiếm tiền đem phục vụ miếng đất? :D
IMG_3502 Copy.jpeg
E thấy cụ cười lăn lóc khá khoái chí. ;)). Nếu so các thứ khác bt, như nhau thì mấy ô bạn cụ về già sẽ sướng hơn cụ. Ốm đau bệnh tật khéo nó ngốn hết 1 mảnh đất để dành của cụ. Còn cái nhà đang ở và con cái tự phấn đấu gần như toàn bộ. Trừ khi các con cụ kiệt xuất chứ ko thì lương thưởng cũng đến già may ra mới có chỗ an cư (xuất phát điểm thua hẳn mấy đứa đc phụ huynh hỗ trợ hoặc cho đất r :) ).
Thời buổi này ko chết đói đc, các bạn của cụ và bọn e trên này vất vả cũng chỉ hi vọng sau này nhàn hơn, con cái đỡ vất vả hơn thôi. ;)).

Minhnd

Xe điện
Em bận làm ăn vốn kẹt không phải hệ đầu tư mua đất lướt sóng. Nhưng năm nay riêng các loại nhà đất, chung cư, vừa mua vừa bán em lãi 4.5 tỷ. Làm ăn gì cho ra 4.5 tỷ 1 năm... em làm bục mặt có lời có lỗ chia ra cũng không bằng mà còn phải chi tiêu sinh hoạt. Đây ngồi không tự nó lên, thế bảo sao dân tình chả bỏ hết cày ruộng với làm ăn đi đầu tư đất đai hx
Cụ là đầu tư kiếm tiền. Rất khác với việc chi tiêu tiết kiệm chỉ để mua sổ đỏ cất két ạ.

babeo

Xe điện
Cụ là đầu tư kiếm tiền. Rất khác với việc chi tiêu tiết kiệm chỉ để mua sổ đỏ cất két ạ.
người hà tiện, thì có ít hay nhiều bđs họ vẫn hà tiện thôi, đấy là tính cách rồi. Còn người tiết kiệm là người chi tiêu có nguyên tắc, họ sẽ không tiêu dùng bừa bãi dù họ có kiếm được nhiều chăng nữa.
Quan điểm của nhà cháu thì có khổ đến mấy cũng ko bán bđs đi để ăn tiêu, mà sẽ cố gắng kiếm tiền ở chỗ khác. Chỉ bán bđs khi cần vốn làm ăn hoặc cơ cấu lại tài sản thôi.

KENO

Xe buýt
Cháu thấy nhiều người tăng cường tích trữ đất đai. Có người bóp mồm, bóp miệng, không tiêu sài gì để dành tiền mua đất.
Nhiều người chết đi rồi vẫn còn mấy mảnh đất để không mà có khi cả đời không dám đi đâu chơi hay thậm chí ở cái nhà cho tử tế. Đôi khi còn vì đất đai để lại mà con cháu trong nhà tranh giành, mất đoàn kết, thậm chí đánh giết nhau.
Nhiều người có nhiều đất đai nhưng có khi nó lại chẳng mang lại lợi ích gì cho mình. Có khi ngược lại đất đai làm chủ sở hữu bận hơn, thậm chí mang lo nghĩ hay bực vào mình khi dính đến tranh chấp, vướng quy hoạch.
Hôm nay ngồi với mấy anh bạn, ai cũng kể có mấy mảnh đất nhưng có một điểm chung là thấy vất vả vì đất là chính 🤣
Tất nhiên là mỗi người một sở thích nhưng đối với cháu nếu có điều kiện thì chỉ cần 1 căn nhà để ở và một mảnh đất để dành là quá đủ rồi. Có tiền đi du lịch hay mua sắm những thứ mình thích cho sướng cái đã.
Đời mấy tí nhỉ? Lao động để kiếm tiền phục vụ mình chứ sao lại kiếm tiền đem phục vụ miếng đất? :D
IMG_3502 Copy.jpeg
khi không có tiền thì ước mơ nhỏ, có tý tiền thì ước mơ lớn hơn tí, có nhiều tiền rồi thì ước mơ 2 tí thậm chí nhiều tí

Tomy Trọc

Xe tăng
Nhiều người thấy người khác mua là mua thôi. Cứ vui là mua vài mảnh cho đỡ chán

CRV-2015

Xe buýt
IMG_3502 Copy.jpeg
Xem kênh " phạm tuấn sơn - babylons " cụ sẽ có câu trả lời nhé . Tâm lý người việt và thực tế đất nước suốt vài chục thập kỉ qua đều cho ra đáp án : BĐS !

gsm615

Xì hơi lốp
dân ta tích trữ đất đai do tình thế không biết đầu tư vào đâu bây giờ?
Nhà nước cứ quản lý tốt thị trường, minh bạch thông tin chứng khoán thì sẽ nhiều người vô, gián tiếp đổ tiền cho sxkd.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Cụ nghĩ ko có định danh thì NN ko biết ai có bao nhiêu tài sản à? Chẳng qua có định danh thì tra cứu nhanh hơn, tập trung hơn thôi cụ ơi.
Vấn đề nó ở chỗ đó, khi thông tin không tập chung thì khi điều tra sẽ mất nhiều thời gian nhất là khi có nhiều đối tượng cần xác minh.
Một ông có nhiều tài sản BĐS rải rác khắp nơi để xác định được thì phải gửi thông báo cho các cơ quan quản lý trên toàn quốc để rà xoát hết mới biết được.
Rồi khi mở rộng điều tra với người thân quen của đối tượng nữa, nghĩ thì đơn giản nhưng khá phức tạp
Còn định danh xong xây dựng được cơ sở dữ liệu tập chung chỉ cần gõ số cccd là biết full thông tin về người đó, sở hữu bao nh BĐS ở đâu từ bao h. Sẽ bỏ qua cái vấn đề kê khai tài sản vốn không có tính hiệu quả vì nó chỉ mang tính hình thức.

--Lamborghini--

Xe cút kít
dân ta tích trữ đất đai do tình thế không biết đầu tư vào đâu bây giờ?
Nhà nước cứ quản lý tốt thị trường, minh bạch thông tin chứng khoán thì sẽ nhiều người vô, gián tiếp đổ tiền cho sxkd.
Chính xác là như vậy, lúc đó các quỹ đầu tư sẽ phổ biến hơn bây h rất nhiều vì không phải ai cũng có thời gian và kiên trì để nghiên cứu mấy cái thông tin đầu tư đó.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Và hậu quả lần này sẽ khác. Cũng sẽ nặng nề nhất luôn!

Vì nếu những lần trước, sóng chỉ đánh theo vùng cục bộ thì lần này đc đánh quy mô toàn cuốc.
Nói một cách hình ảnh cho dễ hiểu thì nếu ví sóng cuối này là chuỵ Lan VTP thì những sóng trước chỉ như anh Tăng MP thoi :">

Các cụ hãy cố gắng đợi một chuỵ Lan với một VTP nữa thì may ra có sóng hồi :D
E nghĩ là sẽ hoặc thậm trí là đang có làn sóng bán dần BĐS, nó diễn ra ở mức độ từ tầng càng cao xuống dấn bên dưới vì chính sách thì chỉ có đội tầng càng trên cao mới biết được và đội đó thì ôm mới nh, tiếp theo là các tầng dưới tiếp theo cuối cùng là dân đen.
Cũng như khi mua vào để đón đầu chính sách đón đầu dự án thì chỉ có tầng lớp đưa ra chính sách, rồi đội chóp bu họp hành mới biết sớm nhất.

boss79

Xe hơi
Về tư duy thù ghét các anh tài trong làng BDS VN thì thôi, em xin không bàn sâu vì em hiểu có nhiều lý do để dẫn đến sự căm thù này, và tất nhiên có phần chính đáng nếu xét từ góc độ tham nhũng, bất bình đẳng xã hội....Đội nào vào được ê kip, lựa đúng thuyền thì giàu lên mãi, dẫn đến mất cơ hội cho các đội còn lại.
Tuy nhiên ở bl của em, em đang đề cập đến yếu tố tích sản qua đất đai, bds. Thì em cho rằng đấy là tư duy phổ biến từ tầng lớp tỷ phú tinh hoa đến dân nghèo, mục đích thì đa dạng: bảo toàn tài sản, đa dạng tài sản, phát triển dự án trên đất, hoặc mua thấp bán cao theo thời cơ mà như cụ nói là úp sọt...Lý do nào đi nữa thì cái việc tích sản qua bds nó cũng hiển nhiên, chả cần đặt câu hỏi.
Còn bảo các đại gia như Bill tích đất chỉ vì mục tiêu cao đẹp thần thánh như tạo công ăn việc làm, phát triển dự án bền vững...thì em cũng cười một tý với cụ cho vui.
Nếu cụ đọc thêm các bài nghiên cứu về mạng lưới công ty vỏ bọc khổng lồ, tinh vi của các ông lớn như BG khi đầu tư vào đất NN, cụ sẽ có quan điểm đa dạng hơn. 1 mũi tên bắn trúng nhiều đích, được tư vấn lớp lang từ đội thuế, đội pháp lý, đội tài chính đầu tư...để mang về cái cuối cùng là bảo toàn và gia tăng lợi ích cho giới siêu giàu trên tất cả các phương diện. Nên ko lạ gì nếu anh nông dân Mỹ vùng Nebraska canh tác trên một cánh đồng ngô mấy thập niên, hiệu suất vẫn thế, chỉ ko biết là mình canh tác cho ai thôi.
Và đừng quên, bên cạnh đất NN, các đại gia như Bill còn 1 danh mục bds đa dạng đủ chủng loại, đất vàng đất bạc phục vụ ăn chơi giải trí đủ hết ko thiếu. Và hứng lên vẫn mua thấp bán cao thu lời như thường. Nên bảo đại gia tinh hoa mua đất chỉ vì phát triển cộng đồng, vì một trái đất tốt đẹp hơn thì e hơi quá.
e đồng quan điểm. BG giàu thật nhưng cũng đổ mồ hôi nước mắt ko ít. tài sản người ta có được bằng trí tuệ, chất xám nên người ta muốn bảo vệ là bình thường

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Xem kênh " phạm tuấn sơn - babylons " cụ sẽ có câu trả lời nhé . Tâm lý người việt và thực tế đất nước suốt vài chục thập kỉ qua đều cho ra đáp án : BĐS !
Không phải vài thập kỷ mà là ngàn năm rồi.
Lúc nào cũng phải có 1 mảnh đất cắm dùi & càng nhiều càng ít ( tấc đất, tấc vàng )

haiauluotgio

Xe đạp
Theo em do kinh tế đi lên, có tiền nhưng sợ mất, do sợ cải cách đổi tiền, do mong muốn để dành cho con cháu tài sản tích lũy thì cuối cùng đất đai là an toàn nhất. Nhà nước cũng thích dân trữ đất vì nó bất động, không đem ra nước ngoài được, tiền vay ôm đất lại về ngân hàng, dân hằng ngày trả lãi :D

Hổ Con

Xe tăng
Kệ họ thôi. Hạnh Phúc là khi người ta đạt được cái mà ng ta mong ước, không ai giống ai. Có ông được ăn được tiêu là thấy sướng, nhưng có ông ôm được nhiều sổ tiết kiệm, bìa đỏ mới thấy sướng. Chết là hết.

gsm615

Xì hơi lốp
Đất đai bđs bên bọn giãy chết được quyền sở hữu tư nhân và tương đối rẻ nhưng chịu thuế vỡ mặt.
Bên phe XHCN- dân ko có quyền sở hữu đất nhưng đuọc quyền mua nhà giá rẻ từ chính phủ, dân chúng ở chung cư, đường phố thông thoáng.
Đất đai bđs của ta mang tính đặc thù riêng, không giống ai.
Nhưng kết quả thì thấy rõ... đất đai "quyền sở hữu" không có, giá thì cao, đường phố thì chật chội.