[Funland] Tích trữ nhiều đất đai để làm gì?

Đông86

Xe điện
Phải là khổ ông mua đất chứ, bỏ đống tiền mà lãi chả bằng tiết kiệm.
Đúng cụ.
Chung cư HN có giai đoạn 7 năm giá đứng yên, lợi tức cho thuê thì kém gủi bank. Có làm mới biết, chẳng có j dễ dàng cả.

Hoangvan22

Xe tải
Nhiều cụ nói chuyện rất chán, toàn đưa ra ví dụ cực đoan kiểu nhà giàu thì hư, phá của, nhà nghèo thì ý chí phấn đấu... Vài cụ khác thì có tâm lý thù ghét người giàu, gọi người giàu là bọn với làm giàu thì auto là bằng thủ đoạn???
Trong xã hội những thứ cực đoan là có nhưng 99% là những người bình thường nằm ở khoảng giữa.
1. Giả sử 2 gia đình bố mẹ đều là người có văn hoá, chăm lo giáo dục con cái. Nhà 1 ko có đk, cho con học trường làng, hs ngoan đương nhiên có nhưng cũng có con các thành phần xã hội phức tạp học cùng. Nhà 2 có đk cho con học trường tư mà phần lớn hs là con các gia đình trí thức trung lưu trở lên. Vậy 2 đứa trẻ này đứa nào dễ hư hơn?
2. Hai bạn trẻ ra trường. Bạn 1 nhà ko có đk, ngày làm việc 16h trả nợ tiền vay mua nhà, tàn phá sức khoẻ, ko có thời gian dành cho gia đình. Bạn 2 được bố mẹ hỗ trợ căn nhà, vẫn phấn đấu làm việc nhưng không phải khổ cực như vậy, ngày làm việc 10h, vẫn có thời gian cho cá nhân. Các cụ muốn con mình sau này ở trường hợp nào?
Cứ mặc định nhà nghèo con ngoan, nhà giàu con tranh nhau tài sản, cứ giữ tâm lý thù ghét người giàu ntn thì chính bản thân các cụ và gia đình sẽ phải chịu khổ
Hehe. Cụ đúng.
Nhà em tập xác định luôn là cho con ở trường hợp 2 vì chúng nó sống trong môi trường hiền hiền lành lành, được quan tâm chăm lo quen rồi. Sau này nuôi xong đại học hoặc cao học , 23 hoặc 25 tuổi, thì cho mỗi đứa cái nhà ổn định, còn tự kiếm cơm ăn thôi, thích nhà to đẹp hơn thì tự bán đi + thêm tiền vào mà đổi. Sao phải để cho con nó khổ, và sao phải để già sắp xuống lỗ mới cho. Em là cứ cho luôn.

Chỉnh sửa cuối:

eterniti

Xe tăng

Minhnd

Xe điện
Hehe. Cụ đúng.
Nhà em tập xác định luôn là cho con ở trường hợp 2 vì chúng nó sống trong môi trường hiền hiền lành lành, được quan tâm chăm lo quen rồi. Sau này nuôi xong đại học hoặc cao học , 23 hoặc 25 tuổi, thì cho mỗi đứa cái nhà ổn định, còn tự kiếm cơm ăn thôi, thích nhà to đẹp hơn thì tự bán đi + thêm tiền vào mà đổi. Sao phải để cho con nó khổ, và sao phải để già sắp xuống lỗ mới cho. Em là cứ cho luôn.
Sinh con ra là để yêu thương. Cha mẹ có điều kiện tốt thì cũng nên tạo đk tốt cho con cụ nhỉ?
Nhiều bậc cha mẹ cứ muốn con phải tự lực cánh sinh từ tay trắng. Nhưng đâu phải con nào cũng có khả năng làm giàu?
Có con nhà nghèo nỗ lực phát triển rất tốt nhưng cũng có con nhà nghèo lại tiếp tục nghèo.
Có con nhà giàu vì ăn chơi, không cố gắng nên về sau hết tiền lại nghèo. Nhưng cũng có con nhà giàu lại giàu có hơn cả cha mẹ.
Cháu tin rằng con cái mà được cha mẹ hỗ trợ thì khả năng thành công sẽ cao hơn là để tay trắng nỗ lực.

Minhnd

Xe điện
Em nghĩ muốn người ta không mua đất rồi để không cho cỏ mọc hay mua nhà rồi để hoang thì cần quy định mỗi người được đứng tên mấy căn chung cư, mấy mảnh đất. Cứ ngoài số đó là đánh thuế thật lực. Vừa thêm nguồn thu cho nhà nước vừa hạn chế đầu cơ kiểu để không.
Nhiều người cũng biết và nghĩ như cụ. Nhưng các đại gia bđs và một số quan chức không muốn như vậy đâu :(

quocanhnguyen201

Xe tăng
Em nghĩ muốn người ta không mua đất rồi để không cho cỏ mọc hay mua nhà rồi để hoang thì cần quy định mỗi người được đứng tên mấy căn chung cư, mấy mảnh đất. Cứ ngoài số đó là đánh thuế thật lực. Vừa thêm nguồn thu cho nhà nước vừa hạn chế đầu cơ kiểu để không.
Ra luật này thì đất quê sẽ được bán tháo, BĐS ở các thành phố lớn sẽ lên thêm nấc thang mới

Smile1102

Xe container
Em nghĩ thế hệ sau của mình sẽ chẳng làm ăn gì do có bm lo rồi. Ông nào cũng găm đất găm nhà thì chúng nó sao còn động lực. Thấy bọn tây nó văn minh, 16 tuổi ra ngoài tự lập vay tiền cp để đi học, cp cấp nhà cho thuê, bm không phải lo nhà cửa cho con, có tiền là ăn tiêu du lịch.:))
Ui bọn Tây nó cũng lo cho con lắm cụ ơi, cũng nuôi con học đại học nọ kia trừ phi nhà ko có đkien.
Lần trc em nói chuyện với dnghiep em ở Mỹ, con gái học xong rồi, có bạn trai mà chưa đi làm bố mẹ vẫn nuôi, xong có việc gì vẫn xin tiền ầm ầm ấy chứ.
Nó hơn mình ở chỗ phần lớn trẻ con đi làm sớm lấy tiền tiêu vặt thôi.

Smile1102

Xe container
Em hay bị chê bôi là sân si, suốt ngày lo mua đất tích trữ. Chồng em bảo có bao nhiêu tiêu bấy nhiêu đỡ mệt ngừoi. Em hỏi lại thế giả sừ người nhà mình ốm đau cần thuốc men chữa trị mình bảo có thế thôi sống được thì sống à ? Lúc đó có dám nói vậy ko ? Vậy là thôi không dám phản đối em nữa. 🤣
Em có xem thống kê toàn cầu bọn giàu nc ngoài em thấy trung bình mỗi đứa có 3.7 cái nhà nhé, ko ít đâu ạ :D
Mình cứ đc như thế đã rồi tính tiếp.
Mà mình chưa giàu nên hai vợ chồng phấn đấu mỗi ng 2 cái là đc rồi ạ 😂