[Funland] Tích trữ nhiều đất đai để làm gì?

114hangbong

Xe cút kít
Ví dụ của cụ cũng có ý đúng nhưng hơi cực đoan. Nếu tính lãi suất tk 6% mà lạm phát 5% thì vẫn có lãi suất dương 1% đó.

Lạm phát giá tiêu dùng và lạm phát giá tài sản thường là khác nhau. Lạm phát giá tài sản thường cao hơn lạp phát giá tiêu dùng trong giai đoạn hiện nay.

Mặt khác mối quan hệ giữa cung tiền và tỷ lệ lạm phát không phải là quan hệ tuyến tính.

Nói chung có tài sản cho thuê được là ngon nếu xã hội bình ổn.

Giai đoạn này nếu có tiền nhà cháu cũng thiên về đầu tư bất động sản cho thuê được.
Sắp tới có 2 loại bđs cho thuê sẽ không đẻ trứng vàng nữa. Đó là toà nhà văn phòng cho thuê mặt đường lớn vì vp online sẽ là xu hướng, các căn hộ nhỏ sẽ tiết kiệm chi phí hơn mà hiệu quả không kém. Thứ 2 là chung cư mini vì pccc sẽ ngày một xiết chặt hơn, kể cả các toà đã xin được giấy phép pccc cũng sẽ phải chịu thêm các giấy phép bổ xung.

Haiau69

Xe buýt
Sắp tới có 2 loại bđs cho thuê sẽ không đẻ trứng vàng nữa. Đó là toà nhà văn phòng cho thuê mặt đường lớn vì vp online sẽ là xu hướng, các căn hộ nhỏ sẽ tiết kiệm chi phí hơn mà hiệu quả không kém. Thứ 2 là chung cư mini vì pccc sẽ ngày một xiết chặt hơn, kể cả các toà đã xin được giấy phép pccc cũng sẽ phải chịu thêm các giấy phép bổ xung.
Nhà cháu nói quan điểm chung thôi. Còn loại bđs nào thì các cụ cứ nghiên cứu xem.

Cuabeo

Xe Cứu Trợ
2 cụ đều đúng rồi, lạm phát là cái ảnh hưởng nhất đến tầng lớp trung lưu trở xuống, một hình thức bóc lột tinh vi dễ biện minh nhất. không phải ngẫu nhiên mà tầng lớp elite cả thế giới mấy năm vừa rồi đổ xô vào tích trữ tài sản.
Bản chất của nền kinh tế nó rất bất nhân. Mục tiêu lớn nhất là nó làm sao ép người lao động làm đến chết. Ko đc nghỉ

Ví dụ cụ 50 tuổi có 15 tỷ nghỉ hưu, mỗi năm tiêu 300tr thì tiêu 55 năm mới hết. Quá yên tâm nghỉ hưu sớm.

Nhưng KHÔNG, mỗi năm chính phủ in thêm 5% số tiền thế là mỗi năm ko làm gì sẽ mất trắng 700tr.

Số tiền 15 tỷ kia kể cả gửi bank thì mỗi năm lãi bank vẫn thấp hơn lạm phát khoảng 2%. Vậy mỗi năm mất trắng 300tr.

Đây là cách nhà nước ép chúng ta làm việc đến chết :(
Ví dụ của cụ cũng có ý đúng nhưng hơi cực đoan. Nếu tính lãi suất tk 6% mà lạm phát 5% thì vẫn có lãi suất dương 1% đó.

Lạm phát giá tiêu dùng và lạm phát giá tài sản thường là khác nhau. Lạm phát giá tài sản thường cao hơn lạp phát giá tiêu dùng trong giai đoạn hiện nay.

Mặt khác mối quan hệ giữa cung tiền và tỷ lệ lạm phát không phải là quan hệ tuyến tính.

Nói chung có tài sản cho thuê được là ngon nếu xã hội bình ổn.

Giai đoạn này nếu có tiền nhà cháu cũng thiên về đầu tư bất động sản cho thuê được.

khanhnguyen09

Xì hơi lốp
Tây nó bịp thôi chứ nó cũng chả khác mình đâu. Các gia tộc giàu bên đó cha truyền con nối cả chục đời đấy cụ.
Cụ xem bên đó có bao nhiêu gia tộc? Đang nói đa số dân, chứ các gia tộc thì nói làm gì.

Mss AN TÂM

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Lâu lâu em mới đọc được bài viết hay như chủ top. Em lựa chọn phân bổ. Chứ ko 100% all in vào mỗi bđs. Em thấm câu:" Nhiều đất để làm cái gì ? "
Em cũng nghĩ chỉ tích lũy vừa phải thôi. Còn lại thì dự phòng cuộc sống + hưởng thụ. Chứ để nhiều bđs cho con quá cũng ko hẳn là tốt. Làm nhụt mất ý trí phấn đấu của nó. Em thấy chỉ cần lo cho con 1 cái nhà nhỏ đủ ở + 1 công việc là quá ok rồi.

Cuộc đời nhanh lắm. Ngoảnh đi, ngoảnh lại đã già rồi. Chỗ em, 2 năm trở lại đây toàn thấy các con về báo nợ. Mà ngày xưa cũng nổi tiếng giàu có. Giàu có để làm gì đâu khi con cái hỏng. Thà ko giàu như họ, con cái có ý trí phấn đấu vẫn thích hơn.
em đồng ý với quan điểm của cụ

Dan du an

Xe cút kít
Em nghĩ muốn người ta không mua đất rồi để không cho cỏ mọc hay mua nhà rồi để hoang thì cần quy định mỗi người được đứng tên mấy căn chung cư, mấy mảnh đất. Cứ ngoài số đó là đánh thuế thật lực. Vừa thêm nguồn thu cho nhà nước vừa hạn chế đầu cơ kiểu để không.

eterniti

Xe điện
Nhiều đất thì không để làm gì thật chứ nhiều nhà có thể cho thuê

agrimeco

Xe lăn

Dan du an

Xe cút kít
Nhiều đất thì không để làm gì thật chứ nhiều nhà có thể cho thuê
Đúng là đợt vừa rồi cháu đi khảo sát thấy một số khu nhiều người có tiền mua chung cư cho thuê. Bỏ ra khoảng 4 tỷ là cho thuê được khoảng từ 12-15 triệu (tuỳ mức độ nội thất và vị trí nhà, ban công, tầng cao hay thấp, có để được ô tô hay không...) Mà đội đấy cũng kiêu phết, cháu hỏi thấy toàn bảo chủ muốn cho thuê tối thiểu 6 tháng.

Đông86

Xe điện
Đúng là đợt vừa rồi cháu đi khảo sát thấy một số khu nhiều người có tiền mua chung cư cho thuê. Bỏ ra khoảng 4 tỷ là cho thuê được khoảng từ 12-15 triệu (tuỳ mức độ nội thất và vị trí nhà, ban công, tầng cao hay thấp, có để được ô tô hay không...) Mà đội đấy cũng kiêu phết, cháu hỏi thấy toàn bảo chủ muốn cho thuê tối thiểu 6 tháng.
Cho thuê cc lợi suất không cao bằng gửi bank đâu cụ ơi.
Ngoài ra còn phải chịu phí môi giói, phải sửa chữa nhà cửa khi khách đi ra...
Em có nhiều mối khách mà vừa rồi bị 1căn "đắp chiếu" 2 tháng đó.

Dan du an

Xe cút kít
Cho thuê cc lợi suất không cao bằng gửi bank đâu cụ ơi.
Ngoài ra còn phải chịu phí môi giói, phải sửa chữa nhà cửa khi khách đi ra...
Em có nhiều mối khách mà vừa rồi bị 1căn "đắp chiếu" 2 tháng đó.
Nhưng lợi suất gì đó của họ vẫn hơn nhà mặt phố nhiều. Nhà mặt phố cụ mua để cho thuê được tầm 20-25 triệu thì cũng phải 15-20 tỷ.

Đông86

Xe điện
Nhưng lợi suất gì đó của họ vẫn hơn nhà mặt phố nhiều. Nhà mặt phố cụ mua để cho thuê được tầm 20-25 triệu thì cũng phải 15-20 tỷ.
Vâng. Đúng thế.
BĐS đang bị treo giá quá cao.
Khổ cho những ai chưa có nhà.

eterniti

Xe điện
sản xuất kd hay mua bđs cũng là để bảo toàn vốn và sinh lời, nên thấy mảng nào dễ ăn hơn thì ng ta đổ vào mảnh đó thôi
Thật em mà biết sxkd, làm ăn dễ em dại gì ôm mớ đất trống không

114hangbong

Xe cút kít
Thật em mà biết sxkd, làm ăn dễ em dại gì ôm mớ đất trống không
Giờ mà đi mua những chỗ đất không ở được không cho thuê được thì thà mua cc cho thuê còn hơn cụ ạ.

quangzizi

Xe tăng
Em hay bị chê bôi là sân si, suốt ngày lo mua đất tích trữ. Chồng em bảo có bao nhiêu tiêu bấy nhiêu đỡ mệt ngừoi. Em hỏi lại thế giả sừ người nhà mình ốm đau cần thuốc men chữa trị mình bảo có thế thôi sống được thì sống à ? Lúc đó có dám nói vậy ko ? Vậy là thôi không dám phản đối em nữa. 🤣
Nói thật đến lúc có biến cố không có tiền chỉ nằm chờ chết, lúc đó lại giá như ngày trước có thêm lô đất...
Nhiều cụ nói chuyện rất chán, toàn đưa ra ví dụ cực đoan kiểu nhà giàu thì hư, phá của, nhà nghèo thì ý chí phấn đấu... Vài cụ khác thì có tâm lý thù ghét người giàu, gọi người giàu là bọn với làm giàu thì auto là bằng thủ đoạn???
Trong xã hội những thứ cực đoan là có nhưng 99% là những người bình thường nằm ở khoảng giữa.
1. Giả sử 2 gia đình bố mẹ đều là người có văn hoá, chăm lo giáo dục con cái. Nhà 1 ko có đk, cho con học trường làng, hs ngoan đương nhiên có nhưng cũng có con các thành phần xã hội phức tạp học cùng. Nhà 2 có đk cho con học trường tư mà phần lớn hs là con các gia đình trí thức trung lưu trở lên. Vậy 2 đứa trẻ này đứa nào dễ hư hơn?
2. Hai bạn trẻ ra trường. Bạn 1 nhà ko có đk, ngày làm việc 16h trả nợ tiền vay mua nhà, tàn phá sức khoẻ, ko có thời gian dành cho gia đình. Bạn 2 được bố mẹ hỗ trợ căn nhà, vẫn phấn đấu làm việc nhưng không phải khổ cực như vậy, ngày làm việc 10h, vẫn có thời gian cho cá nhân. Các cụ muốn con mình sau này ở trường hợp nào?
Cứ mặc định nhà nghèo con ngoan, nhà giàu con tranh nhau tài sản, cứ giữ tâm lý thù ghét người giàu ntn thì chính bản thân các cụ và gia đình sẽ phải chịu khổ
Thấy nó hơn là ko vui cụ ạ nên lên mạng nói lý, chứ ra đời mà thấy có cơ chả nốc vội.

Đông86

Xe điện
Ôm đất không phải lúc thắng (to).
Thời còn "đất viết tay" em liều mua 1 mảnh, dính quy hoạch, không ra sổ nhưng vị trí tốt cho thuê kinh doanh được, tiền thu về quy ra cây-chỉ thì hoàn vốn lâu rùi.
Với em mua đất không thắng to thì cũng...thắng nhỏ.
Không có lỗ.