[Funland] TI swimming - Bơi kiểu này khổ vì gái theo học

Loe_hờ lú

Xe điện
Cháu toàn bơi kiểu chóa các cụ ợ :">
Còn bơi sải, bơi ngửa, bơi bướm cũng biết. Cơ mà ko có thầy, cũng chỉ học theo bản năng nên bơi chậm lắm, mà lại mất sức :((

xherox

Xe điện
Để bơi được thành thạo thì em đã suýt chết đuối 3 lần. Hồi xưa toàn đi bơi lung tung chứ làm gì có bể bơi,bơi chó trước rồi bơi ếch,tập mãi mới bơi sải đúng được. Có bơi bướm là em chịu ko tập được.

vutamhoan

Xe tăng
Thả lỏng và thở đều ra khi ở dưới nước, tùy đến nhịp tay thứ mấy thì hết hơi mà ngoi miệng lên. Lưu ý là thở bằng mồm và cố giữ nhịp thở điều hòa chứ không nên gấp gáp.
Sư phụ trong cờ níp kia được 10 phần thì cháu cũng được hơn 9 món trườn sấp này đấy. Bơi dài thì cháu thường 4 nhịp tay ngoảnh mồm lên thở 1 lần
Cao thủ đây rồi, mong cụ chia sẻ ít bí kíp cho bà con sớm thành tài còn đi cua gái

Sư phụ cháu "lưu thủy hành vân" 25 mét với 9 thành công lực
[YOUTUBE]4InLAsnmKhY[/YOUTUBE]

http://www.youtube.com/watch?v=4InLAsnmKhY

Chỉnh sửa cuối:

Linh_piano

Xe điện
Em chỉ giữ đc 2 nhịp sải tay rồi lại phải lấy hơi. Cơ mà em chỉ quen ngoi lên bên tay phải, tập mãi sang bên trái mà ko đc. lần nào cũng bị sặc nước hic hic
Cụ cứ lên thở bên nào thấy thoải mái cho mình chứ không nhất thiết phải lên đều cả 2 bên đâu. Cháu lại chỉ quen lên thở bên trái nên 2 chu kỳ tay chân (tức là 4 nhịp tay) mới thở 1 lần chứ chu kỳ nào cũng ngoi lên thì hơi gấp quá. Nếu ngang bể thì cháu bơi luôn 1 lèo khỏi thở.

Cao thủ đây rồi, mong cụ chia sẻ ít bí kíp cho bà con sớm thành tài còn đi cua gái
Cháu viết ở mấy post trước rồi. Cơ bản là cụ không nên vội vàng tay với chân làm gì. Ai mới tập bơi cũng thích bơi được ngay dù là mấy mét mà quên mất rằng điều tiết nhịp thở dưới nước mới là gốc rễ của vấn đề bơi tốt hay không.
Cụ chịu khó bám thành bể tập thở hết ra dưới nước bằng mồm, khi hết hơi thì ngoi miệng lên khỏi mặt nước há mồm tự nhiên dưỡng khí sẽ ùa vào. Lưu ý là tuyệt đối không dùng mũi nhé cụ. Cứ thế cụ tập cho hơi thở của mình đều đặn, hơi nào cũng như hơi nào. Khi thở được đều rồi mới chuyển qua chân với tay.

RAVA

Xe ba gác
-Bơi giỏi thiệt, em phải tập lại món bơi sải theo thầy Nhật này mới được!X_X

vutamhoan

Xe tăng
-Bơi giỏi thiệt, em phải tập lại món bơi sải theo thầy Nhật này mới được!X_X
Chóng thành công nhé cụ.

Chốt lại chuỗi video demo là cảnh sư phụ cháu biểu diễn cùng chưởng môn sáng lập phái
[YOUTUBE]tFmnJnmahLw[/YOUTUBE]
http://www.youtube.com/watch?v=tFmnJnmahLw

Tiếp theo cháu sẽ post dần tài liệu cũng như kinh nghiệm thu được cho tới giờ (tự nhận thấy mới được chừng 4-5 phần hỏa hầu nhưng khá tự tin khi ra bể vì chỗ cháu toàn dân trình lởm :D ). Hi vọng các cụ tích cực ném đá, luyện tập, chia sẻ vì mục đích tối thượng ... he he he

bachtoe

Xe điện
Website
www.quangcaotrongoi.com
Cụ cứ lên thở bên nào thấy thoải mái cho mình chứ không nhất thiết phải lên đều cả 2 bên đâu. Cháu lại chỉ quen lên thở bên trái nên 2 chu kỳ tay chân (tức là 4 nhịp tay) mới thở 1 lần chứ chu kỳ nào cũng ngoi lên thì hơi gấp quá. Nếu ngang bể thì cháu bơi luôn 1 lèo khỏi thở.

Cháu viết ở mấy post trước rồi. Cơ bản là cụ không nên vội vàng tay với chân làm gì. Ai mới tập bơi cũng thích bơi được ngay dù là mấy mét mà quên mất rằng điều tiết nhịp thở dưới nước mới là gốc rễ của vấn đề bơi tốt hay không.
Cụ chịu khó bám thành bể tập thở hết ra dưới nước bằng mồm, khi hết hơi thì ngoi miệng lên khỏi mặt nước há mồm tự nhiên dưỡng khí sẽ ùa vào. Lưu ý là tuyệt đối không dùng mũi nhé cụ. Cứ thế cụ tập cho hơi thở của mình đều đặn, hơi nào cũng như hơi nào. Khi thở được đều rồi mới chuyển qua chân với tay.
chuẩn cụ, hít bag mồm, thở ra bằng mũi, k nẩng cổ lên mà nghiêng đầu lá thở được rồi

mango

Xe tăng
Nhìn thì có vẻ đơn giản nhưng để bơi đc như vdv nhật bản này thì ko hề đơn giản.
Cũng như họ bơi nhẹ nhàng thế này đc vì đơn giản công lực họ bơi đc hơn thế này nhiều.
Các cụ thấy lực tay họ rất lớn mới đi nhanh mà nhẹ nhàng như vậy.
Em cũng tham khảo các clip này và đang tập free style nhưng khó quá. Em cũng 4 nhịp tay 1 nhịp thở, nhưng 25m cũng vẫn mất 30 nhịp tay. Vài trăm m là thấy thở bị mệt, ko bơi liền mạch đc.
Cụ Linh, cụ Hoan tư vấn giúp em cái..,

ManhLinhDinh

Xe buýt
Em tập bơi 3 năm trời. Mỗi hè 3 tháng giờ mới được tàm tạm ấy :)) Chứ nó không phải mỳ ăn liền đâu =))

Linh_piano

Xe điện
Nhìn thì có vẻ đơn giản nhưng để bơi đc như vdv nhật bản này thì ko hề đơn giản.
Cũng như họ bơi nhẹ nhàng thế này đc vì đơn giản công lực họ bơi đc hơn thế này nhiều.
Các cụ thấy lực tay họ rất lớn mới đi nhanh mà nhẹ nhàng như vậy.
Em cũng tham khảo các clip này và đang tập free style nhưng khó quá. Em cũng 4 nhịp tay 1 nhịp thở, nhưng 25m cũng vẫn mất 30 nhịp tay. Vài trăm m là thấy thở bị mệt, ko bơi liền mạch đc.
Cụ Linh, cụ Hoan tư vấn giúp em cái..,
Cụ thở như thế có thể gọi là tương đối ổn rồi, có lẽ vấn để của cụ là chưa thả lỏng hoàn toàn. Bơi được nhẹ nhàng như cái anh Nhật kia, ngoài chuyện thở với chân tay thì cơ thể anh ấy rất lỏng dưới nước cụ ah. Xuống nước cụ cứ thử thả lỏng hoàn toàn như nằm trên giường mà xem, chả nổi lềnh phềnh lên ngay ấy chứ.
Khi cơ thể đã được thả lỏng thì bơi sẽ rất nhẹ nhàng vì tiết kiệm được rất nhiều sức dồn vào chân với tay để tạo lực nâng.

k_ngan124

Xe container
Thế là thế nào ??? Hôm cháu và nhỏ bạn đi bơi, hai chị em đang nằm gác đầu lên thành bể chuyện phiếm như nào thì 1 lúc sau bị trôi ra ngoài và khi phát hiện đang trôi thì nhỏ tiếp tục nổi và ... biết bơi ngửa còn cháu chìm nghỉm. Nó bảo trước tới nay chưa bjo bơi và tự dưng biết bơi ngửa luôn. Ko ăn liền thì là giề

Em tập bơi 3 năm trời. Mỗi hè 3 tháng giờ mới được tàm tạm ấy :)) Chứ nó không phải mỳ ăn liền đâu =))

vutamhoan

Xe tăng
Cháu xin bắt đầu luôn vào phần 2 của chương trình: Tài liệu về TI (sẽ update ở bài đầu tiên cho các cụ mới đến có thể theo dõi)

Phần 1: Các bài giảng của chưởng môn. Các cụ cứ việc lần theo các link youtube là xong, cái này khá nhiều lý thuyết nhưng sẽ làm cho chúng ta hiểu sâu hơn về tư tưởng cũng như cách tiếp cận của phương pháp này

[YOUTUBE]97b6XIntfcc[/YOUTUBE]
http://www.youtube.com/watch?v=97b6XIntfcc

mango

Xe tăng
@cụ linh piano:
Cảm ơn cụ. Có lẽ khi bơi sải em chưa thả lỏng hết.
Em bơi ếch thì 1000m bơi liên tục ngon lành. Nhưng sải thì chưa chuẩn. Có vẻ động tác hơi vội. Đang cho chậm lại kiểu lướt, chân vịt đạp ko cần nhiều lực.
Ngoài ra, có lẽ em dồn tay phải nhiều nên động tác chưa chuẩn. Thở bên trái ko đc, chỉ thở đc bên phải.
Có cách nào chỉnh đc ko cụ nhỉ?

Pumzen

Xe ba gác
Clip này cũng như sách giáo khoa rồi! Đương nhiên phải chuẩn men. Quan sát để ý,những người bơi điêu luyện thường thì nước k bắn tung téo lên. Các động tác rất khoan thai,nhẹ nhàng,nhưng độ lướt lại rất nhanh. Kiểu bơi trườn sấp này là khi ngóc đầu họ ngóc cả hai phía. Các cụ để ý dân TT chuyên nghiệp khi bơi thi thì họ chỉ ngóc đầu thở phía bên trái thôi. Có thể là lúc bơi nhanh họ phải thở như vậy để tích kiệm động tác. Nhà cháu bơi trườn sấp cũng toàn nghiêng đầu thở bên trái. Nhưng động tác vẫn chưa nhuần nhuyễn như tay này. Nhưng nhìn hình thể của tay này thì đúng là dan Pro rồi!

Chỉnh sửa cuối:

andyvn

Xe hơi
Em thấy cũng bình thường thôi mà, chỉ cần đúng kỹ thuật thôi

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Em mà vẫy tay bơi sải thì sủi bọt cả bể nó tránh...:))