[Thảo luận] Tình huống cực kỳ gây cấn - cách xử lý đơn giản - nhiều người đã nhầm....

ducvietcd

Xe tải
Cụ chủ đừng dỗi. Bài của cụ bổ ích lắm. Mấy ai có kinh nghiệm như cụ được. Mong là có nhiều người thử như cụ (có cả nhà cháo -nhà cháo đi AT;))): Vào số 1, đẩy xe lùi, ko nổ máy; hoắc ra bờ đê an toàn thử để trôi... rồi công bố kết quả cho OF có kinh nghiệm. Nhà cháo chưa thử nhưng tin kinh nghiệm cụ chủ
Em không có điều kiên đi AT, nhưng kể cả AT, đây là kinh nghiệm thực tế của anh xếp em đi Yaris nhé, 5 người to béo ngồi trên xe, lên dốc cao, tắc đường, phanh lại, nếu chỉ nhả phanh không thôi xe vẫn trôi nhè nhẹ, lúc đó phải thêm tí ga xe mới đứng yên trên dốc được. (Tất nhiên nếu xe chấm lớn và tải nhẹ thì vẫn sẽ đứng yên được)
...........
Cụ thử trên dốc với AT thì cụ nhớ chở full người và lên cái dốc nào cao tí nhé! Mong tin thực nghiệm từ xe AT của cụ!

TONGIA

Xe lừa
Mắt nhìn gương chiếu hậu. Vào số 1. nhả côn. tăng ga.

Chỉnh sửa cuối:

Jeep A2

Xe máy
Nhà cháu chỉ thấy được kụ chủ thớt tả em Volga Bô trưởng kỹ hơn thớt kụ ấy rao bán thôi. Kụ nào tính cưới em nó vô coi kỹ nè, hihi ...
P/S: Đã thử như kụ chủ, xe Jeep của em vào số 1 KHÔNG đẩy lùi được ạ. Mới cả đền Thượng em cũng lên nhiều rồi (xe em cũng 2.4, đời thì từ ông Bành Tổ chứ chưa được đời Tống ạ), chả vấn đề gì nếu số 1 depa ngang dốc ạ. Em depa không dùng phanh tay nên dĩ nhiên là với dốc rất cao cũng tụt 1 xíu rùi lên ngay. Đảm bảo chưa đến 10cm, mà bài depa này tụt 20cm mới trượt kụ ơi.

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Nhà cháu chỉ thấy được kụ chủ thớt tả em Volga Bô trưởng kỹ hơn thớt kụ ấy rao bán thôi. Kụ nào tính cưới em nó vô coi kỹ nè, hihi ...
P/S: Đã thử như kụ chủ, xe Jeep của em vào số 1 KHÔNG đẩy lùi được ạ. Mới cả đền Thượng em cũng lên nhiều rồi (xe em cũng 2.4, đời thì từ ông Bành Tổ chứ chưa được đời Tống ạ), chả vấn đề gì nếu số 1 depa ngang dốc ạ. Em depa không dùng phanh tay nên dĩ nhiên là với dốc rất cao cũng tụt 1 xíu rùi lên ngay. Đảm bảo chưa đến 10cm, mà bài depa này tụt 20cm mới trượt kụ ơi.
Quy định mới à ? thời em học là 50cm ợ :D

Jeep A2

Xe máy
Quy định mới à ? thời em học là 50cm ợ :D
Em chạ chắc, thầy giáo bẩu để tụt 20cm là về luôn ạ. Cái bài depa ấy (hình như bài số 3 các kụ nhở) dạng "về luôn" cực nhiều. Có hẳn 1 đội đứng đó đưa giúp các xe này về vị trí cho người khác thi ạ. Còn ý em nói ở trên nếu nhanh chân ga-côn thì xử lý vụ này không quá khó, vấn đề là bình tĩnh thôi ạ. Chứ em dự còn mò tay vào cần số (là phải đạp hết côn, càng tụt) thì nguy hiểm lắm ạ. Chắc kụ DucVietCD này là tay lùi có hạng nên vẫn còn ngồi post bài, hihi.
@To kụ DucVietCD: Kụ chuyển Niva chuẩn đới, 1.6 nhưng nó có số rùa, trường hợp cụ vừa đó mà chậy số rùa (lên dốc đền Thượng chạ tội rì không cài số chậm) thì câu đố này hẳn không có cụ nhỉ. Chúc cụ vui với vợ mới nhé. Nhà em có cả Jeep và ... Niva cụ ơi, hihi

ducvietcd

Xe tải
Mình cụ đẩy hay mấy người đẩy, cụ thử trên dốc chưa, có thể nó vẫn bám một tí nhưng ko đủ để giữ được trọng lượng xe nặng khi ở trên dốc, rảnh cụ thử trên dốc để em được mở mang đầu óc với!
......................
Từ khi em đưa ra câu trả lời, em đã nhận được rất nhiều tin các cụ pm cám ơn, không hiểu các cụ đó đã thử chưa, nhưng em vẫn cảm thấy rất vui vì chút kinh nghiệm cá nhân của minh đã chia sẽ cùng các cụ, cụ nào thử bằng xe đời mới khác ơ trên dốc mà số 1 vẫn giữ được xe không bị lùi thì...em càng được mở mang kiến thức, các cụ rảnh thì thử bằng xe khác roài báo tin em cái nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Jeep A2

Xe máy
Hihi
1 mình nhà em đẩy rồi, nhưng ở N kụ ạ, lốp gai đầu bò cứng nên mình em "dắt" trên đường nhẹ như 2b thôi.
2-3 mình, thậm chí 4 mình cũng nhiều ạ, lại cả đẩy lùi nữa (đang số tiến). Lý do là 1 dạo xe em bị trục trặc đề do trèo bánh răng giữa củ đề với bánh đà nên phải đẩy có số cho nó quay trượt qua cái điểm bị trèo ấy. Kể cả 3-4 anh em (HJC) cũng chả đẩy nhúc nhích được nếu để số 1 (cả đẩy tiến hay lùi) bác ơi. Toàn phải để số 3 mới được ạ.
Nếu xe để số 1 mà tụt được thì chắc hơi (và có khi là côn) kém lắm rồi ạ. Thêm cái phanh kém nữa thì cụ lên đền Thượng quá nguy hiểm.

ducvietcd

Xe tải
Hihi
1 mình nhà em đẩy rồi, nhưng ở N kụ ạ, lốp gai đầu bò cứng nên mình em "dắt" trên đường nhẹ như 2b thôi.
2-3 mình, thậm chí 4 mình cũng nhiều ạ, lại cả đẩy lùi nữa (đang số tiến). Lý do là 1 dạo xe em bị trục trặc đề do trèo bánh răng giữa củ đề với bánh đà nên phải đẩy có số cho nó quay trượt qua cái điểm bị trèo ấy. Kể cả 3-4 anh em (HJC) cũng chả đẩy nhúc nhích được nếu để số 1 (cả đẩy tiến hay lùi) bác ơi. Toàn phải để số 3 mới được ạ.
Nếu xe để số 1 mà tụt được thì chắc hơi (và có khi là côn) kém lắm rồi ạ. Thêm cái phanh kém nữa thì cụ lên đền Thượng quá nguy hiểm.
Cụ thử nốt trên dốc nhé, để em tâm phục với, chứ thế này thành ra em lại suy nghĩ....hehe. Côn của em lúc đó tất nhiên không phải quá tốt nhưng vẫn đủ bám để leo được lên đền Thượng mà bác nên không thể nói là côn của em quá tệ được!

Đền Thượng đây nhé!

haduc99

Xe máy
Cho chân lên ghế. Tay tắt khóa điện . OK không cần làm gì xe ... Tự dừng

Jeep A2

Xe máy
Cụ thử nốt trên dốc nhé, để em tâm phục với, chứ thế này thành ra em lại suy nghĩ....hehe. Côn của em lúc đó tất nhiên không phải quá tốt nhưng vẫn đủ bám để leo được lên đền Thượng mà bác nên không thể nói là côn của em quá tệ được!

Đền Thượng đây nhé!

Fun đi kụ. Từ đầu nhà em vữn đánh giá kụ lái cứng lắm mới đưa được em Volga ở trạng thái như kụ tả đầu topic lên đền Thượng ạ. Cá nhân em thì cũng đưa ý kiến riêng thôi mà. Thực tế xe đời Tống, Hán khi đỗ dốc, có khi chỉ cái dốc tẹo teo cũng thường cài số 1 hay R cho an toàn. Em thường cài 1 nếu cắm đầu vào 1 chướng ngại tự nhiên nào đó, còn cẩn thận lùi vào rồi thì lại cài R khi đỗ. Nhiều lái xe chuyên nghiệp vẫn làm như vậy, kể cả có dốc hay không, và xe ngon vẫn vậy ạ.
Còn thử cài số 1 tắt máy trên dốc cao thì để bữa nào AE HJC off nhẹ đâu đó có triền đê em sẽ thử, nhưng chắc không vấn đề, vì Jeep của em nhẹ tí, có 1.1T thôi, mà hơi mới làm chắc lắm ợ.

hungbme

Xe hơi
E chẳng thấy có gì thú vị ở cái theard này cả, sao các bác cứ bàn mãi thế nhỉ!

quanganh999

Xe buýt
1. Nếu bác đi Đền THượng rồi thì bác phải biết là từ đoạn nhà thờ đổ lên làm chỉ có chỗ nào bằng, chỉ có lên và lên, xe cũ nát nên em phải nghỉ
vậy.
Cụ Đức Việt đĩa CD có kinh nghiệm leo Volga chỗ cua tay áo thứ 2 (cua phải) đường lên Đ.Th như thế nào xin cụ truyền bá với. Kính cụ. (Mà cụ có phải chèn bánh không ???? xe mấy người, phanh phủng thế lào ????) Mong nhận được thông tin từ Cụ.

zuanh88

Xe buýt
em đoán nhé vì em ko có kinh nghiệm vụ này. như hồi học lái xa hình đoạn đề pa lên dốc mà xe trôi thì nhả phanh, đạp ga nới chân côn ra.

quang68

Đi bộ
xe cú không lên được đền Thượng đâu [chạy HL mà không nổi 60 ]

ducvietcd

Xe tải
Cụ Đức Việt đĩa CD có kinh nghiệm leo Volga chỗ cua tay áo thứ 2 (cua phải) đường lên Đ.Th như thế nào xin cụ truyền bá với. Kính cụ. (Mà cụ có phải chèn bánh không ???? xe mấy người, phanh phủng thế lào ????) Mong nhận được thông tin từ Cụ.
http://hoidapsuckhoe.online/

xe em đi 2 người, ý cụ là khúc cua này ?

Chỉnh sửa cuối:

quanganh999

Xe buýt
xe em đi 2 người, ý cụ là khúc cua này ?
Không phải cụ ạ, ảnh của cụ là khúc cua trái độ dốc cũng vừa phải, khúc kia cua phải, độ dốc dã man hơn mà làn mình lại rơi vào vòng trong nên khó. Cụ qua cua này thế nào? Vote cho cụ.

Matizcoi

Xe cút kít
Dài quá, đọc mãi em vẫn chưa hiểu mấy ....

Rickyman

Xe điện
Túm lại em học được kinh nghiệm của cụ ở thớt này: trôi theo chiều tiến cài số 1, tụt theo chiều lùi cài số R.