[Funland] Thượng uý công an bế ngược cháu bé đuối nước chạy quanh sân, cứu sống thần kỳ

Trạng thái
Thớt đang đóng

Hieumos

Xe container
Cụ ơi, cách này ko có giá trị gì, thậm chí bỏ qua thời gian vàng để cứu trẻ. Còn bọn e khi cấp cứu đuối nước như này thì nguyên tắc ép tim thổi ngạt 30p đó ạ. Em rất ủng hộ các hành động cứu giúp người, nhưng nếu làm sai thì hậu quả nhiều hơn đó.
Việc cháu bé sống được là kết quả của 15 phút ép tim, thổi ngạt tại trạm y tế, nhiều cụ đang cố tình bỏ qua chi tiết đó.

DrH2012

Xe buýt
Có nhiều cụ trích dẫn bài của em, em ko thể trả lời được hết, em xin chia sẻ 1 số ý kiến chuyên môn như sau ( em là bsy Nhi khoa)
1. Với 1 trẻ đuối nước: tiên lượng càng nặng khi tình trạng thiếu oxy càng kéo dài, vì vậy trẻ ở dưới nước càng lâu, ngừng tuần hoàn càng kéo dài, hay cấp cứu ban đầu không chuẩn có thể gây nên hậu quả nặng nề ( tổn thương não ko thể hồi phục). Vì vậy khi đưa trẻ lên, việc cần làm là cấp cứu trẻ theo ABC ( đảm bảo đường thở thông thoáng- hà hơi thổi ngạt- ép tim), 5p đầu tiên khi đưa trẻ lên là quan trọng nhất, nếu làm tốt được các bước này, tuần hoàn, hô hấp của trẻ khôi phục thì sẽ rất tốt. Quan trình này thậm chí kéo dài 30p- cả tiếng, e gặp trường hợp người nhà đưa lên oto đến bvien vẫn ép tim thổi ngạt tiếp ( đứa trẻ này cứu được).
2. Khi trẻ bị đuối nước, thì phản xạ của cơ thể sẽ đóng nắp thanh môn, nên ban đầu nước vào trong dạ dày, 1 ít nước sẽ vào trong phổi ( có thể gây viêm phổi về sau hoặc được tái hấp thu). Việc xốc ngược bé rồi chạy có thể đẩy nước ra khỏi dạ dày, nhưng bản chất nó không có ý nghĩa trong việc tái lập lại tuần hoàn hô hấp, hoặc tỷ lệ thành công rất ít so với các cụ cấp cứu ép tim- thổi ngạt chuẩn.
3. Có cụ mỉa mai em, bảo là em có thành kiến với công an nên ý kiến này nọ. Quan điểm của em, cái gì khen thì vẫn khen, cái gì ko đúng thì vẫn nên nói, vì nhiều người tưởng đúng và làm theo thì hậu quả sẽ ko hay.
4. Ở bên nước ngoài, cấp cứu ngừng tuần hoàn cơ bản không chỉ lực lượng y tế, mà hầu như sẽ phổ biến toàn dân. Như đứa em trai em làm trong cty của Đức, bọn nó có ctrinh đào tạo gì mà 1 năm 1 lần dậy cả những cái này cho nhân viên.
5. Còn nước còn tát, các cụ muốn tát thế nào thì tát, kể cả lúc ấy các cụ có cúng hay làm.gì thì làm, em quan điểm mình sẽ chọn cách nào xác suất thành công cao nhất thì mình làm.

Thèm khát

Xe điện
Iem chỉ thấy một tấm lòng vàng của một người tốt làm mọi cách trong khả năng anh ấy để cứu cháu bé (nếu được đào tạo bài bản hơn nữa thì càng tốt).

SubmarineTH

Xe buýt
Cách đây 6 năm, em học và thi lấy chứng chỉ sơ cấp cứu đấy cụ ạ, những thứ khác cụ nói như chắc gì đã có người nghe thì em coi là cũng cố gắng đánh lạc đề chứ chả mang tính khoa học nào hết. Không ai coi thường sự cố gắng của anh CA, nhưng nên được đào tạo bài bản, còn vì không có kiến thức bài bản nên đã nhận định sai tình hình, khiến lãng phí 15 phút, trường hợp đó may mắn nên sau đó y tế đã cứu sống, nhưng nếu không phải là may mắn thì 15 phút đấy là 1 sinh mạng ra đi. Cụ nên hiểu rõ người khác muốn truyền đạt cái gì trước khi còm như vậy cụ ạ.
Tôi hiểu ý cụ, tôi biết cụ có kiến thức về sơ cấp cứu, nhưng ý tưởng cụ bảo tất cả CA cần phải học và biết sơ cấp cứu là ko thực tế trong đk hiện nay. Ngay ở Tp cũng ko có huống chi ở nông thôn. Do vậy cụ ko thể lấy nó để trách a CA suýt làm chết cháu bé vì cấp cứu sai cách.
Thứ 2, trong tình huống cụ thể và khẩn cấp như thế, người ta nghĩ ngay cách nhanh nhất có thể để cứu em bé khi mà vớt lên em bé ko còn thở. Chứ nếu cứ thế mà bế e bé vào trạm yte thì ko may ko cứu kịp thì lại bị chửi sao ko sơ cứu ngay lúc vớt lên.

Musketeer

Xe buýt
Cụ đọc bài báo thì thấy đã sơ cứu cho nạn nhân rồi và chưa thấy tín hiệu tích cực.... Đuối nước xác định bằng giây. Tùy thuộc nạn nhân bị đuối nước bao lâu, nếu trên 5p thì cơ hội < 1%
Em đã trả lời cụ khác ở còm tương tự. Không được học bài bản nên mới dùng cách không khoa học, và cũng vì không được học bài bản nên không nhận biết ra được.
Phần còm của cụ mà em bôi màu trắng là vì cái này ai cũng rõ, em cũng đã nói chuyện vác là lãng phí thời gian, không giáo trình sơ cấp cứu nào dạy cả, nên em không muốn tập trung vào chi tiết đó.

Musketeer

Xe buýt
Tôi hiểu ý cụ, tôi biết cụ có kiến thức về sơ cấp cứu, nhưng ý tưởng cụ bảo tất cả CA cần phải học và biết sơ cấp cứu là ko thực tế trong đk hiện nay. Ngay ở Tp cũng ko có huống chi ở nông thôn. Do vậy cụ ko thể lấy nó để trách a CA suýt làm chết cháu bé vì cấp cứu sai cách.
Thứ 2, trong tình huống cụ thể và khẩn cấp như thế, người ta nghĩ ngay cách nhanh nhất có thể để cứu em bé khi mà vớt lên em bé ko còn thở. Chứ nếu cứ thế mà bế e bé vào trạm yte thì ko may ko cứu kịp thì lại bị chửi sao ko sơ cứu ngay lúc vớt lên.
Mời cụ xem lại các còm của em trong này xem em có trách anh CA không, em hoan nghênh tinh thần vì nhân dân phục vụ của các anh ấy, nhưng em nghĩ các anh CA nên được tập huấn bài bản về sơ cấp cứu để phục vụ được tốt hơn, mời cụ xem lại còm trước của em nhé, em nói rất rõ ngay từ đầu, sợ nhất các cụ kiến thức không có nhưng lại cãi cùn mang tính ăn thua bỏ qua sự đúng sai, sẵn sàng đánh lái sang chuyện khác.

Cuối cùng, em phải nhắc lại lần nữa kẻo lại bị đánh lạc hướng quan điểm, em rất hoan nghênh tinh thần vì dân phục vụ của các anh CA, nhưng em mong muốn các anh CA được tập huấn về sơ cấp cứu một cách bài bản để sự phục vụ nhân dân của các anh ấy được đảm bảo hiệu quả cao nhất.

xttroc

Xe đạp
nhiều Cụ ở đây cố chấp quá, các Cụ có chuyên môn đã trả lời rồi mà có Cụ vẫn còn bám vào cái câu " hết cách rồi mới xốc ngược chạy ".trong khi Các Cụ có chuyên môn đã nhấn mạnh " đánh giá thế nào là hết cách rồi ". Tôi nghĩ chúng ta đều nên học hỏi,nghiên cứu cách sơ ,cấp cứu kh chỉ đuối nước mà còn nhiều trường hợp khác như TNGT ,v.v. để khi gặp trường hợp đấy thì có thể giúp ích được cho bản thân và nạn nhân....

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Thôi các cụ ơi, em can các cụ, Sau 8 trang thì em nghĩ ta rút ra được 2 kinh nghiệm:
1. Vẫn còn rất nhiều người tốt và nói chung thì trong chúng ta ai cũng có một góc tốt, có chăng là chửa có cơ hội để thể hiện; Cái này em thấy là điều tốt nên được khuyến khích vì một xã hội tốt hơn và có trách nhiệm lẫn nhau.
2. Tốt cũng cần ngâm cứu kỹ thuật một chút để tốt cho đúng và hợp cách; Cái này cá nhân em cũng ủng hộ và em đang ngay ngắn nghiên cứu ạ.
Em mong các cụ không vật nhau nữa kẻo tay chân to ra gõ phím không được nữa. Chứng khoán đang bốc bay, các cụ sang chơi chứng đê, thay vì vật nhau, vừa rước bực vừa tổn hại tài nguyên!
Em là em thật.

huutrinh6688

Xe điện
25 năm trước em cùng thằng bạn tắm sông đúng giờ Ngọ. Nó tụt quần lội xuống sông trước. Em đang lúi húi tụt quần thì đã thấy nó chới với rồi chìm. Em hoảng quá chạy vào xóm gọi người lớn, ra tới nơi chỉ đúng chỗ nó chìm mà mò mãi không thấy đâu mặc dù nước chỉ ngang ngực người lớn. Mò mãi một lúc sau thì có ông dẫm đc lưng nó rồi kéo lên, cách chỗ chìm ban đầu phải hơn chục mét trong khi nước sông đào hoàn toàn đứng im không có dòng chảy.
Có ông trong xóm cũng bế xốc ngược nó chạy đi chạy lại y hệt kiểu này nhưng chẳng cứu đc. Em ám ảnh mãi đến một thời gian dài sau. Nhà nó ở ngay trc mặt nhà e nên lại càng thêm ám ảnh.
Mới đó mà cũng thấm thoắt gần nửa đời người rồi...

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em đã trả lời cụ khác ở còm tương tự. Không được học bài bản nên mới dùng cách không khoa học, và cũng vì không được học bài bản nên không nhận biết ra được.
Phần còm của cụ mà em bôi màu trắng là vì cái này ai cũng rõ, em cũng đã nói chuyện vác là lãng phí thời gian, không giáo trình sơ cấp cứu nào dạy cả, nên em không muốn tập trung vào chi tiết đó.
Thứ nhất, a CA làm vậy và thành công. Người thành công thì luôn đúng.
Thành công còn bị xách mé như vậy, nếu không thành công thì ném đá mức nào? Chính đây là cái đáng ca ngợi. Dám làm, dâm quyết.
Quay lại việc sơ cứu, cụ để ý nạn nhân đã được sơ cứu đúng quy trình đã được phổ biến nhưng không có dấu hiệu sinh tồn. Lúc này là lúc dùng đến giải pháp dân gian. Ai cũng xác định là giải pháp cuối cùng... Nếu nó không có ích hay gây hại thì nạn nhân đã chắc chắn chết.
Về mặt khoa học, đều là dùng ngoại lực tác động lên nạn nhân nhằm thoát nước, dịch trong cơ thể, đồng thời kích thích các cơ quan duy trì sinh tồn như não, phổi, tim. Cả phương pháp hiện đại hay dân gian đều là tích lũy kinh nghiệm hàng chục ngàn năm ( hàng trăm ngàn năm) của loài người.
Cụ tự xưng bs kia, em chỉ cần hỏi 2 câu là biết bs ntn...bs cũng có nhiều người, nhiều loại.

Lít đờ

Xe tải
Thành công còn bị xách mé như vậy, nếu không thành công thì ném đá mức nào? Chính đây là cái đáng ca ngợi. Dám làm, dâm quyết.
Quay lại việc sơ cứu, cụ để ý nạn nhân đã được sơ cứu đúng quy trình đã được phổ biến nhưng không có dấu hiệu sinh tồn. Lúc này là lúc dùng đến giải pháp dân gian. Ai cũng xác định là giải pháp cuối cùng... Nếu nó không có ích hay gây hại thì nạn nhân đã chắc chắn chết.
Về mặt khoa học, đều là dùng ngoại lực tác động lên nạn nhân nhằm thoát nước, dịch trong cơ thể, đồng thời kích thích các cơ quan duy trì sinh tồn như não, phổi, tim. Cả phương pháp hiện đại hay dân gian đều là tích lũy kinh nghiệm hàng chục ngàn năm ( hàng trăm ngàn năm) của loài người.
Cụ tự xưng bs kia, em chỉ cần hỏi 2 câu là biết bs ntn...bs cũng có nhiều người, nhiều loại.
Bác sĩ cũng có nhiều loại: tim, gan, thận, phổi, x quang... Bác sĩ cũng nhiều người thể loại nào cũng chém dù không phải chuyên môn. Thậm chí nhiều thể loại không phải bác sĩ, nhưng đọc được bài viết ở đâu đem về viết bốc phét là bác sĩ.

Em đồng ý với cụ rằng cứu được trẻ là thành công lớn nhất.
Em đã xem video khác cũng cấp cứu trẻ bằng cách dốc ngược và thành công.

Musketeer

Xe buýt
Cụ cãi cùn quá, như em đã nói, không ai đánh giá xấu về anh CA, anh ấy tham gia cứu em bé, cuối cùng em bé đã được cứu sống, không ai phủ nhận công sức trong điều kiện của anh ấy, chỉ nói là chuyện vác ngược lên chạy là không đúng trong sơ cấp cứu đuối nước.
Về việc nhận định có phát hiện ra dấu hiệu sinh tồn hay không, em đã nói rồi, nay nhắc lại cho cụ rõ, khi anh không được tập huấn bài bản, anh sẽ không có kỹ năng phát hiện ra dấu hiệu sinh tồn, khi anh coi đó là hết cách, anh sẽ sử dụng bất cứ cách gì trong khả năng hiện có của anh, không ai trách. Nếu thật sự đã không còn dấu hiệu sinh tồn, vậy sao cuối cùng khi đến cơ sở y tế nạn nhân được cứu sống. Nếu thật sự vác ngược lên chạy mà cứu sống được thì tại sao cả thế giới không đưa kỹ năng này vào giáo trình sơ cấp cứu đuối nước. Vì vậy, em đã cho rằng, nạn nhân bị đuối nước chưa ở mức nghiêm trọng, sau khi hô hấp bóp tim, do người cứu không có kỹ năng bài bản, nạn nhân vẫn chưa chết nhưng người cứu không phát hiện ra và coi là không còn dấu hiệu sinh tồn, người cứu tiếp tục vác ngược nạn nhân chạy, sau đó đưa đến cơ sở y tế, do mức độ chưa nghiêm trọng nên cơ sở y tế cấp cứu 15 phút và cứu sống được nạn nhân. Việc vác ngược người chạy xuất hiện trong quá trình cấp cứu nạn nhân từ khi vớt lên được cho tới khi được cấp cứu hồi tỉnh tại cơ sở y tế, nhưng nó không có tác dộng tích cực nào trong chuyện cấp cứu đuối nước, nó là hành động không có tính khoa học.
Về mặt khoa học, đã có người nêu rõ thông tin về chuyện nước ọc ra từ đâu, cụ có thể tìm kiếm google thêm vì giờ thông tin trên mạng rộng khắp. Việc vác ngược người không có tác động gì giúp duy trì sinh tồn của não, phổi, tim, cụ cứ tra mạng tiếp, lấy nguồn từ các site chính thống về y khoa, não thiếu máu là chết, tim đã dừng nếu không xoa bóp đủ lực và đủ nhịp sẽ không có cơ hội tự đập lại, phổi cũng vậy không được kích thích đúng cách không thể tự phồng tự xẹp được.
Em không thấy cần thiết phải chứng minh ai là bác sỹ và họ như thế nào, nhưng kiến thức đúng nói lên tất cả, em đọc qua các còm trong thớt này, cả còm của các cụ ấy và cả còm của cụ hay các cụ khác, trong sự việc này em biết và khẳng định kiến thức của họ đúng và em cũng biết rõ và khẳng định luôn là kiến thức của cụ sai, đây là sự thật.

Musketeer

Xe buýt
Bác sĩ cũng có nhiều loại: tim, gan, thận, phổi, x quang... Bác sĩ cũng nhiều người thể loại nào cũng chém dù không phải chuyên môn. Thậm chí nhiều thể loại không phải bác sĩ, nhưng đọc được bài viết ở đâu đem về viết bốc phét là bác sĩ.

Em đồng ý với cụ rằng cứu được trẻ là thành công lớn nhất.
Em đã xem video khác cũng cấp cứu trẻ bằng cách dốc ngược và thành công.
Cụ lợi hại quá, nhưng em cho là cụ đang công kích cá nhân để bào chữa cho kiến thức sai của cụ.
Em gửi cụ cái link trên báo để cụ xem nó đúng hay sai trước khi chém gió, nhất là những chuyện liên quan đến kiến thức cứu người, những thứ có liên quan đến sinh mạng người khác. Hơn nữa, bác sĩ theo cụ mà như thế thì các cụ không phải bác sĩ trên này lời nói được 0 phẩy mấy phần triệu đảm bảo cụ nhỉ. Sống ở đời nên biết mình là ai !
Em cũng mời luôn cụ taplai2012 xem luôn cho rõ nét, cập nhật thêm thông tin đúng đắn tốt hơn là giữ mãi thông tin sai lệch.
Link trên báo vietnamnet
Từ câu chuyện Thượng uý công an cứu trẻ đuối nước: Sơ cứu như thế nào cho đúng - Infonet (vietnamnet.vn)
Link Bệnh viện Quân khu 7
CẤP CỨU ĐUỐI NƯỚC (bvquany7a.vn)

taplai2012

Xe trâu
Cụ cãi cùn quá, như em đã nói, không ai đánh giá xấu về anh CA, anh ấy tham gia cứu em bé, cuối cùng em bé đã được cứu sống, không ai phủ nhận công sức trong điều kiện của anh ấy, chỉ nói là chuyện vác ngược lên chạy là không đúng trong sơ cấp cứu đuối nước.
Về việc nhận định có phát hiện ra dấu hiệu sinh tồn hay không, em đã nói rồi, nay nhắc lại cho cụ rõ, khi anh không được tập huấn bài bản, anh sẽ không có kỹ năng phát hiện ra dấu hiệu sinh tồn, khi anh coi đó là hết cách, anh sẽ sử dụng bất cứ cách gì trong khả năng hiện có của anh, không ai trách. Nếu thật sự đã không còn dấu hiệu sinh tồn, vậy sao cuối cùng khi đến cơ sở y tế nạn nhân được cứu sống. Nếu thật sự vác ngược lên chạy mà cứu sống được thì tại sao cả thế giới không đưa kỹ năng này vào giáo trình sơ cấp cứu đuối nước. Vì vậy, em đã cho rằng, nạn nhân bị đuối nước chưa ở mức nghiêm trọng, sau khi hô hấp bóp tim, do người cứu không có kỹ năng bài bản, nạn nhân vẫn chưa chết nhưng người cứu không phát hiện ra và coi là không còn dấu hiệu sinh tồn, người cứu tiếp tục vác ngược nạn nhân chạy, sau đó đưa đến cơ sở y tế, do mức độ chưa nghiêm trọng nên cơ sở y tế cấp cứu 15 phút và cứu sống được nạn nhân. Việc vác ngược người chạy xuất hiện trong quá trình cấp cứu nạn nhân từ khi vớt lên được cho tới khi được cấp cứu hồi tỉnh tại cơ sở y tế, nhưng nó không có tác dộng tích cực nào trong chuyện cấp cứu đuối nước, nó là hành động không có tính khoa học.
Về mặt khoa học, đã có người nêu rõ thông tin về chuyện nước ọc ra từ đâu, cụ có thể tìm kiếm google thêm vì giờ thông tin trên mạng rộng khắp. Việc vác ngược người không có tác động gì giúp duy trì sinh tồn của não, phổi, tim, cụ cứ tra mạng tiếp, lấy nguồn từ các site chính thống về y khoa, não thiếu máu là chết, tim đã dừng nếu không xoa bóp đủ lực và đủ nhịp sẽ không có cơ hội tự đập lại, phổi cũng vậy không được kích thích đúng cách không thể tự phồng tự xẹp được.
Em không thấy cần thiết phải chứng minh ai là bác sỹ và họ như thế nào, nhưng kiến thức đúng nói lên tất cả, em đọc qua các còm trong thớt này, cả còm của các cụ ấy và cả còm của cụ hay các cụ khác, trong sự việc này em biết và khẳng định kiến thức của họ đúng và em cũng biết rõ và khẳng định luôn là kiến thức của cụ sai, đây là sự thật.
Thế này cụ nhé.
Thứ nhất là việc dùng phương án giải cứu dân gian đã có hiệu quả, nếu không muốn nói cứu được cháu bé.
Thứ 2, vd như cụ nói...a CA chưa dc đào tạo sơ cứu người đuối nước. Vậy để yên nạn nhân đưa ra cở sở Y tế hay cố cứu cháu bằng các biện pháp dân gian???
Các phương pháp cấp cứu được phổ biến là dùng để áp dụng số đông. Ai cũng áp dụng được và ai cũng thực hiện dc... Bản chất cũng là tích lũy, đúc rút kinh nghiệm dân gian, chứ không phải phát minh sáng tạo gì cả. Biện pháp dân gian nói trên không được phổ cập vì không có nghiên cứu khoa khọc cụ thể, không áp dụng được cho mọi nạn nhân và người thực hiện.

omerta77

Xe điện
Rất may cứu được cháu bé. Nhưng thấy báo chí viết như kiểu phương pháp dốc ngược lên chạy như vậy đã cứu cháu bé.
E thì chưa thấy ngành y đề cập đến phương pháp cấp cứu người chết đuối như vậy. Nếu hiểu lầm đây là phương pháp hiệu quả thì hơi tai hại

Musketeer

Xe buýt
Thế này cụ nhé.
Thứ nhất là việc dùng phương án giải cứu dân gian đã có hiệu quả, nếu không muốn nói cứu được cháu bé.
Thứ 2, vd như cụ nói...a CA chưa dc đào tạo sơ cứu người đuối nước. Vậy để yên nạn nhân đưa ra cở sở Y tế hay cố cứu cháu bằng các biện pháp dân gian.
Các phương pháp cấp cứu được phổ biến là dùng để áp dụng số đông. Ai cũng áp dụng được và ai cũng thực hiện dc... Bản chất cũng là tích lũy, đúc rút kinh nghiệm dân gian, chứ không phải phát minh sáng tạo gì cả. Biện pháp dân gian nói trên không được phổ cập vì không có nghiên cứu khoa khọc cụ thể, không áp dụng được cho mọi nạn nhân và người thực hiện.
Cụ lan mang sang cái khác rồi, kiến thức không đúng cứ cãi cùn mãi chả có gì hay ho cả, em dừng nhé :)

vutuanlong

Xe tăng
Thế này cụ nhé.
Thứ 2, vd như cụ nói...a CA chưa dc đào tạo sơ cứu người đuối nước. Vậy để yên nạn nhân đưa ra cở sở Y tế hay cố cứu cháu bằng các biện pháp dân gian???
Biện pháp dân gian nói trên không được phổ cập vì không có nghiên cứu khoa khọc cụ thể, không áp dụng được cho mọi nạn nhân và người thực hiện.>>> cụ nói như này thì khôngđúng rồi, phương pháp cấp cứu ngườiđuối nướcđược viết cụ thể,chi tiết và trongđó cũng nói luôn là koáp dụng việc vác dốc ngược người bịđuối rồi mà cụ

taplai2012

Xe trâu
Biện pháp dân gian nói trên không được phổ cập vì không có nghiên cứu khoa khọc cụ thể, không áp dụng được cho mọi nạn nhân và người thực hiện.>>> cụ nói như này thì khôngđúng rồi, phương pháp cấp cứu ngườiđuối nướcđược viết cụ thể,chi tiết và trongđó cũng nói luôn là koáp dụng việc vác dốc ngược người bịđuối rồi mà cụ
Cụ đọc trên link cụ trên đi. Họ nói chỉ hợp với trẻ nhỏ và tg nhất định.
Còn phổ biến kiến thức là ai cũng có thể áp dụng dc.
Ở đây ta nói đó là sự lựa chọn cuối cùng, như thế nào là cuối cùng thì người trong cuộc tự quyết định chứ không phải người ngoài luận đề sau 6h30. Kể cả bs chuyên khoa. Ông ấy có ở đấy, lúc đó đâu. Chém thế nào chả dc.

Trạng thái
Thớt đang đóng