[Funland] Thượng uý công an bế ngược cháu bé đuối nước chạy quanh sân, cứu sống thần kỳ

Trạng thái
Thớt đang đóng

silver1

Xe điện
Thật tuyệt vời anh sỹ quan trẻ

Xechaybangcom

Xe điện
Dạ, ông bs nào đó có mặt ở đó không? Cái đó mới quan trọng!
Em không phải là bác sĩ, nhưng em có thể hô hấp nhân tạo, OK không cụ.
Lúc nhỏ, em cũng thấy mấy anh hay cứu người đuối nước bằng cách dốc ngược như vậy và luôn nghĩ nó đúng :D
Cho đến khi đi tập huấn an toàn lao động mới biết là sai.
Thực ra, mọi người cứ bảo chờ bác sĩ, nhưng chỉ cần những người đã từng học sơ cấp cứu của doanh nghiệp đào tạo (thuê người về dạy), mà học tập nghiêm túc là cũng có thể làm được mà.

moly

Xe điện
cảm ơn các bác sỹ đã lên tiếng qua vụ đuối nuocs này để hiểu hơn về cách thức sơ cứu. Cái gì đungs ta lên áp dụng để cứu người. việc sơ cứu như ép tim, hà hôi thổi ngạt nên được đưa vào trong các buổi tập huấn của nhà trường và thuongf xuyên làm hàng năm như kiểu tập huấn phòng cháy chwuax cháy ấy. nhiều người biết làm, người này cuống quên thì có người kia. Ko nên cố súy cho các hành động sai cách. tuy nhiên về phương pháp dân gian cũng nên nghiên cứu nếu thực sự ko có tác dụng thì bỏ luôn, còn nó vẫn có tác dụng mà chưa thật hiểu hoặc ko có hiệu quả như các phương pháp hiện đại cũng nên bỏ. Vì thời gian lđể cứu người à quý giá

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em không phải là bác sĩ, nhưng em có thể hô hấp nhân tạo, OK không cụ.
Lúc nhỏ, em cũng thấy mấy anh hay cứu người đuối nước bằng cách dốc ngược như vậy và luôn nghĩ nó đúng :D
Cho đến khi đi tập huấn an toàn lao động mới biết là sai.
Thực ra, mọi người cứ bảo chờ bác sĩ, nhưng chỉ cần những người đã từng học sơ cấp cứu của doanh nghiệp đào tạo (thuê người về dạy), mà học tập nghiêm túc là cũng có thể làm được mà.
Học với hành khác nhau nhiều cụ ạ.
Em đc tập huấn vài lần sơ cứu đuối nước rồi. Để thực hành đúng ko phải đơn giản, chưa kể yếu tố tâm lý, ngoại cảnh tác động.

DrH2012

Xe buýt
5p là chết não rồi, mà ép tim thổi ngạt 30 p á, có trường hợp nào cứu sống sau quãng cc lâu vậy không.
E gặp 1 trường hợp 15p rồi cụ, 30p thì đúng là e chưa gặp, nhưng nguyên tắc là 30p cấp cứu ngừng tuần hoàn không thành công mới ngừng cụ ạ :D

tranmanhha

Xe điện
Hồi lớp 1. Thằng bạn hàng xóm bảo, tao biết bơi rồi. Đúng hôm ấy mưa to, ao đầy nước. Cậu vác chậu ra làm phao bơi. Bọn em đứng trên bờ xem. Nó bơi ra giữa ao, lật chậu chìm luôn. Bọn em thấy nó cứ giơ tay, chả hiểu gì. Lúc sau chìm hẳn, mới gọi ông chủ ao. Ông ấy bơi ra tìm, thanh niên xóm cũng xuống tìm. Mãi mới thấy. Sau đó cũng dốc ngược, chạy mấy vòng, hết người này đến người khác. Nhưng nó vẫn chết.
Cảm ơn anh Công an đã cứu được 1 người. @};-

taplai2012

Xe trâu

shopnhimsoc

Xe điện
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com

shopnhimsoc

Xe điện
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com

Các cụ cứ chém đi. Tôi chỉ quan tâm cháu bé đã khỏe mạnh bình thường. A CA được khen thưởng xúng với việc a đã làm.
khen thưởng kịp thời quá, chúc mừng em bé và chiến sĩ, ưng cái bụng lắm này

barca6996

Xe container

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Mệt với cụ quá. Lỡ kết hôn rồi thì gắng làm tròn bổn phận đàn ông :))
Nói thật là em theo thớt này từ đầu mà không dám còm gì. Từ hồi nhỏ, gặp mấy vụ đuối nước thì 100% là xốc ngược chạy.
Sau này qua phim ảnh, báo chí mới thấy món hô hấp nhân tạo. Giờ các lớp học sơ cứu đều theo thế cả :))

khong_co_xe

Xe tăng
Tuần sau bổ nhiệm Trưởn CA xã ngay!

taplai2012

Xe trâu
Nói thật là em theo thớt này từ đầu mà không dám còm gì. Từ hồi nhỏ, gặp mấy vụ đuối nước thì 100% là xốc ngược chạy.
Sau này qua phim ảnh, báo chí mới thấy món hô hấp nhân tạo. Giờ các lớp học sơ cứu đều theo thế cả :))
Em vẫn ủng hộ sơ cứu bài bản nếu có người có chuyên môn. Vác chạy là phương án cuối cùng nếu họ không nắm chắc kỹ năng hô hấp.
Còn dùng cách nào thì nên tôn trọng quyết định của người trong cuộc.

Musketeer

Xe buýt
Anh công an cứu người với tất cả lương tâm, trách nhiệm của một chiến sỹ CAND, một con người. Cháu bé được cứu sống và đang hồi phục tốt.
Mọi người đều cảm động và biểu dương anh ấy và anh ấy đáng được vinh danh vì những gì mình đã làm.

Nhưng dưới góc nhìn chuyên môn thì anh ấy đã làm sai phương pháp "cấp cứu người đuối nước", rất may không (hoặc chưa, còn chờ tình hình sk cháu bé) có hậu quả đáng tiếc.
Những bác sỹ đã chỉ ra sự sai sót này và mong muốn mọi anh CAND (rộng hơn là toàn bộ người dân) đều được học, huấn luyện kỹ năng cần thiết này một cách đúng phương pháp.

Đơn giản vậy thôi mà các cụ cứ tranh cãi và tranh cãi quá nhiều mặc dù cái này rất hiển nhiên và dễ hiểu.
Thực ra mấy cụ bác sỹ và em nói chia sẻ ở đây là nhằm tránh việc nghĩ rằng vác ngược người lên chạy sẽ cứu được người đuối nước, và những ai nói cách vác ngược người lên chạy là sai ở đây đều không có ý chê hay phủ nhận công sức trong việc cứu cháu bé của anh CA. Nhưng em thấy một điều tệ hại ở OF là sự ăn thua trong tranh luận, khi nhiều cụ ca ngợi hành động vác ngược người bị nạn lên chạy là đúng, nó sẽ tạo nên thông tin là cứu người chết đuối phải vác ngược người lên và chạy mới cứu được, đấy là một sự ngu si hoá xã hội và đưa thông tin sai sự thật ra xã hội của những người không tôn trọng khoa học. Một số cụ vì ngượng khi kiến thức mình bị chỉ ra là sai, đã cố tình luồn lách câu chữ để xoay sang câu chuyện kể ra cái sai là phủ nhận công sức của anh CA. Trong tranh luận về khoa học, chỉ có đúng sai, chứ khoa học chưa bao giờ thông qua con chữ bẻ cong để sai thành đúng hoặc đúng thành sai cả. Văn hoá trong tranh luận của thớt này em đánh giá một số cụ quá coi trọng việc thắng thua trong tranh luận, muốn che đi sự thiếu hiểu biết của mình bằng cách dùng những cách chơi chữ mà những người phân tích khoa học không thể địch lại được. Đây là sự tụt dốc trong văn hoá tranh luận, khi bằng cách dùng ngôn từ, người ta dù kiến thức sai vẫn loanh quanh thành đúng và được tán dương, chơi OF đa số có tuổi đời tương đối rồi, đáng lẽ không nên như vậy mới đúng, muốn xã hội lành mạnh mà ai cũng gian ngoan, thì xã hội lành mạnh làm sao nổi. Hy vọng sẽ không có nhiều người đuối nước được cứu bằng cách vác ngược người lên và chạy nữa, vì cơ hội sống sót sẽ giảm đi rất rất nhiều.

lenhhoxung1980

Xe điện
Thực ra mấy cụ bác sỹ và em nói chia sẻ ở đây là nhằm tránh việc nghĩ rằng vác ngược người lên chạy sẽ cứu được người đuối nước, và những ai nói cách vác ngược người lên chạy là sai ở đây đều không có ý chê hay phủ nhận công sức trong việc cứu cháu bé của anh CA. Nhưng em thấy một điều tệ hại ở OF là sự ăn thua trong tranh luận, khi nhiều cụ ca ngợi hành động vác ngược người bị nạn lên chạy là đúng, nó sẽ tạo nên thông tin là cứu người chết đuối phải vác ngược người lên và chạy mới cứu được, đấy là một sự ngu si hoá xã hội và đưa thông tin sai sự thật ra xã hội của những người không tôn trọng khoa học. Một số cụ vì ngượng khi kiến thức mình bị chỉ ra là sai, đã cố tình luồn lách câu chữ để xoay sang câu chuyện kể ra cái sai là phủ nhận công sức của anh CA. Trong tranh luận về khoa học, chỉ có đúng sai, chứ khoa học chưa bao giờ thông qua con chữ bẻ cong để sai thành đúng hoặc đúng thành sai cả. Văn hoá trong tranh luận của thớt này em đánh giá một số cụ quá coi trọng việc thắng thua trong tranh luận, muốn che đi sự thiếu hiểu biết của mình bằng cách dùng những cách chơi chữ mà những người phân tích khoa học không thể địch lại được. Đây là sự tụt dốc trong văn hoá tranh luận, khi bằng cách dùng ngôn từ, người ta dù kiến thức sai vẫn loanh quanh thành đúng và được tán dương, chơi OF đa số có tuổi đời tương đối rồi, đáng lẽ không nên như vậy mới đúng, muốn xã hội lành mạnh mà ai cũng gian ngoan, thì xã hội lành mạnh làm sao nổi. Hy vọng sẽ không có nhiều người đuối nước được cứu bằng cách vác ngược người lên và chạy nữa, vì cơ hội sống sót sẽ giảm đi rất rất nhiều.
Em đồng ý với cụ. Hà hơi thổi ngạt, ép tim ngoài lồng ngực phải là biện pháp cấp cứu đầu tiên. Bản chất xốc ngược người rồi chạy chỉ lấy nước trong bụng thôi, chứ không làm thông đường thở.
Trong trường hợp cụ thể trên, em rất trân trọng hành động cứu người của đồng chí công an.

Kuu

Xe lăn
Chúc mừng 2 chú cháu!

Quê em miền biển. Hồi bé, trẻ con bọn em thường hay ra bờ biển tắm mỗi khi nước thủy triều lên. Năm nào cũng có vài vụ chết đuối, gần nhà em có vụ 3 chị em cứu nhau chết cả 3. Em nhớ cũng nhiều vụ người ta vác ngược lên vai chạy nhưng chưa có vụ nào đuối nước biển mà cứu được.

Em còn nhớ là lúc vớt người đuối nước lên thì người nhà không được đến, thấy họ bảo nếu người nhà đến thì nạn nhân sẽ ộc máu tươi chết luôn (?) - Chắc không phải vậy, có lẽ người ta không muốn người nhà chứng kiến cảnh thương tâm.

taplai2012

Xe trâu
Một số cụ ra vẻ thanh tao mà dùng từ ngu si để nói về một hành động cứu người. Cho dù hành động này trong thực tế đã cứu được rất nhiều mạng người. Và là giải pháp "không còn gì để mất " sau khi đã sơ cứu.
Đó là đặc trưng của ngụy quân tử.
Câu nói đúng ở đây phải là: Không phải câch nào tốt nhất mà là cách nào người đó có thể làm tốt nhất.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng