[Funland] Thuê xe tự lái 1 ngày mất gần tháng lương

TNMC1984

Xe hơi
Cho thuê xe thì nói thật chứ hầu hết ng cho thuê xe đều mong xe bị vđ gì đó để bắt đền. Mà đã gặp những ô nhân cách bẩn thì ng thuê cứ phải gọi là ăn đủ, bởi lẽ đã mở vp cho thuê xe thì quan hệ ko phải vừa. Đen thì phải chịu!
Cụ nói hơi tiêu cực nhưng đúng là thực tế nó thế
Em có kinh nghiệm chỉ thuê xe tự lái của anh em trên này, những ông xe vẫn để đi thỉnh thoảng cho thuê.
Va quệt là khó tránh khỏi, nhất là với lái mới & không quen xe,
Hôm trước em cũng vừa mất 3 lít sơn lại sau khi lùi đít vào bờ rào, tính ra chi phí cũng ngang ngửa thuê xe có lái nhưng em vẫn thích thuê tự lái hơn,
Cụ nào bảo vì sợ va quệt mà chỉ thuê có lái thì suốt đời cụ đó ko dám lái xe, he he :)

ubisapro

Xe trâu
Nói mũi chân thôi cụ nhé. Gót đương nhiên thẳng với chân phanh.

Trong phần lớn thời gian lái xe, chắc phải hơn 90% thời gian mũi chân nằm ở chân ga, chỉ khi cần phanh mới chuyển sang phanh để đạp. Lúc mới đi thì nó chỉ là do ý thức và suy nghĩ. Khi đã lái xe một thời gian dài, nó sẽ hình thành phản xạ vô điều kiện là chân ở bàn đạp ga, có gì không bình thường chân sẽ tự phản xạ chuyển chân và đạp phanh.

Khi đầu óc còn suy nghĩ và để ý, thì việc cụ để chân ga hay rà chân phanh đều không ảnh hưởng vì hành động của chân đang do não chỉ huy. Nhưng trường hợp này là không để ý, tức là vô ý thức. Chân nó sẽ theo phản xạ vô điều kiện là chuyển chân và đạp.
Cái cụ nói vô ý thức đó tức là phản xạ chuyển chân sang bên trái đạp phanh. Khi chân cụ đã ở phanh rồi thì cụ cũng chả ngoắc được nữa đâu. Cái này cũng sẽ thành phản xạ. Kinh nghiệm đã đúc rút ra khi ko ga thì nên để sang chân phanh, đặc biệt qua giao cắt, chỗ đông người. Cụ thì cứ mặc định ga thì nguy hiểm quá :D

Cái cụ nói vô ý thức đó tức là phản xạ chuyển chân sang bên trái đạp phanh. Khi chân cụ đã ở phanh rồi thì cụ cũng chả ngoắc được nữa đâu. Cái này cũng sẽ thành phản xạ. Kinh nghiệm đã đúc rút ra khi ko ga thì nên để sang chân phanh, đặc biệt qua giao cắt, chỗ đông người. Cụ thì cứ mặc định ga thì nguy hiểm quá :D
Chân nó chỉ có 2 vị trí để chuyển là 1 hoặc 2 (Ga hoặc phanh). Khi đã mất ý thức, tức là phản xạ vô điều kiện thì chân nó sẽ tự động chuyển + đạp. Đây là động tác chúng ta thường chỉ đạo chân làm khi lái xe: Đang đi bình thường, cần phanh thì chuyển và đạp, đang phanh mà đường thoáng ta lại chuyển chân ga và đạp. Lâu dần nó sẽ trở thành phản xạ vô điều kiện. Tức là nếu ở vị trí 1 nó sẽ chuyển sang 2 và đạp, nếu đang ở 2 nó sẽ chuyển sang 1 và đạp. Theo lý thuyết là vậy.

Tất nhiên lý thuyết ở đây là trường hợp mất ý thức trong 1 khoảng rất ngắn nhé. Còn khi não chúng ta vẫn hoạt động bình thường thì não nó đang làm chủ là chân đang ở vị trí nào, nên sẽ chỉ huy đạp luôn hay chuyển rồi mới đạp tùy vị trí của chân.

Nói chung phải những người đã từng bị nhầm chân ga như em và cụ chủ thớt vào xác nhận mới biết chính xác đa số những người bị lỗi này ngay trước lúc đấy chân đang để bên nào, hờ chân ga hay hờ chân phanh.

Bachtx24

Xe tải
e cũng bị 1 lần như cụ, nói chung lái non ko tránh khỏi cái lỗi u xì, cụ còn bước ra như minh tinh màn bạc chứ e thì run lắm, e chỉ bị trôi dốc đâm bể cái cột cổng thôi, xe k sao, nhẹ chán

HaH

Xe tăng
Man Auto & Mobiles - Check Xe Uy Tín Hà Nội
Lúc đấy không phải suy nghĩ của em hay của bác nào nữa cụ nhé. Não mất ý thức, chứ không hẳn là cuống, và phản xạ của chân là phản xạ vô điều kiện.
Nhiêud comment trái ngược với ý của cụ. Em nghĩ cụ nên tham khảo lại vì thói quen của cụ rất nguy hiểm đó

gocart

Xe cút kít
Chân nó chỉ có 2 vị trí để chuyển là 1 hoặc 2 (Ga hoặc phanh). Khi đã mất ý thức, tức là phản xạ vô điều kiện thì chân nó sẽ tự động chuyển + đạp. Đây là động tác chúng ta thường chỉ đạo chân làm khi lái xe: Đang đi bình thường, cần phanh thì chuyển và đạp, đang phanh mà đường thoáng ta lại chuyển chân ga và đạp. Lâu dần nó sẽ trở thành phản xạ vô điều kiện. Tức là nếu ở vị trí 1 nó sẽ chuyển sang 2 và đạp, nếu đang ở 2 nó sẽ chuyển sang 1 và đạp. Theo lý thuyết là vậy.

Tất nhiên lý thuyết ở đây là trường hợp mất ý thức trong 1 khoảng rất ngắn nhé. Còn khi não chúng ta vẫn hoạt động bình thường thì não nó đang làm chủ là chân đang ở vị trí nào, nên sẽ chỉ huy đạp luôn hay chuyển rồi mới đạp tùy vị trí của chân.

Nói chung phải những người đã từng bị nhầm chân ga như em và cụ chủ thớt vào xác nhận mới biết chính xác đa số những người bị lỗi này ngay trước lúc đấy chân đang để bên nào, hờ chân ga hay hờ chân phanh.
Cụ có cách lái xe lạ lùng đấy.

Nhiêud comment trái ngược với ý của cụ. Em nghĩ cụ nên tham khảo lại vì thói quen của cụ rất nguy hiểm đó
Em cũng đang rất phân vân. Em đang muốn làm một cuộc khảo sát với những người đã từng nhầm chân ga xem lúc đấy chân họ để bên nào và nhầm trong tình huống như thế nào.

Nếu theo lý thuyết về phản xạ trong sinh học thì em thấy những lời khuyên trên mạng về cách lái xe AT là chưa phù hợp. Thực ra xe AT cũng chỉ mới nở rộ thời gian gần đây, và mọi người cũng chỉ đi theo kinh nghiệm truyền miệng là chính chứ cũng chưa có nghiên cứu khoa học nào về những vụ như thế này.

Ý em có thể sẽ khác với rất nhiều người, nhưng số đông chưa chắc đã đúng cụ ạ.

taixebechandai

Xe tải

Bôi đỏ: em thấy không đúng ah

THOA BÙI

Xe hơi
Cụ mà nhầm chân phanh vs chân ga ở cổng trường lúc hs tan trường thì xác định. Em không dám nghĩ thêm.

Kicker

Xe điện

Cụ nhầm lẫn ở dòng bôi đỏ. Phản xạ chuyển chân để đạp, bất kể đạp nhầm hay đúng chân phanh luôn là phản xạ có điều kiện chứ không phải là không điều kiện như cụ nghĩ.

Khi lái xe nhìn thấy đèn đỏ hoặc chướng ngại vật, tức là đã thấy tín hiệu của phản xạ có điều kiện. Nếu được luyện tập tốt thì họ chỉ nhằm chân phanh mà đạp, còn nếu chưa thành thục thì mới bị đơ, chân đạp đại một cần nào đó (mất ý thức như cụ nói, nhưng là mất ý thức sau khi đã nhìn thấy điều kiện).

Vì vậy, phải luyện tập nhuần nhuyễn phản xạ thấy chướng ngại vật thì đạp chân phanh (bất kể chân đang để ở đâu) chứ không phải tập việc để chân trên bàn ga để khi phanh thì đạp sang bàn bên kia.

Bridget

Xe tải
Em lái mới chiều nay lúc rẽ từ đại lộ thăng long ra Khuất Duy Tiến bị một anh motobike phang vào đít vỡ đèn sau do cháu phanh gấp. Đúng là mọi sự ngu si đều phải trả giá bằng tiền.

bachanhpm

Xe tăng
Website
www.bachanh.vn
Chia buồn cùng cụ chủ.

Chính em cũng bị 1 lần như này nhưng may mắn là phía trước vẫn còn đủ khoảng cách để não em nó sửa sai. Cách đây tầm 5 năm, hồi mới lái AT. Em cũng tình trạng như cụ chủ và chân để hờ bên chân phanh. Não đang hơi nhiều việc phải nghĩ. Tự nhiên thấy xe đi hơi nhanh (có thể ảo giác), em chuyển ngay sang chân ga rồ 1 phát.

Từ đấy em nghĩ việc để hờ chân phanh (hay gọi là rà phanh) lúc xe đang trôi là sai lầm. Vì thói quen lúc xe đang đi là chân ga, có vấn đề gì ngay lập tức theo phản xạ tự nhiên chân sẽ chuyển sang phanh. Nên việc rà chân phanh sẽ dễ bị tình trạng chuyển chân và đạp nhầm chân ga. Từ bấy đến giờ không bao giờ em chơi kiểu rà phanh nữa, chân luôn đặt chân ga, bao giờ cần phanh mới chuyển chân phanh và em thấy ngon hơn hẳn.
Bị ảo giác 1 lần thì lần sau lí trí sẽ thắng ảo giác đấy cụ. Em thi thoảng bị ảo giác khi xe đang trôi chậm phải phanh nhả liên tục nhưng lí trí khẳng định là phanh vì chủ động chân kê phanh từ trước.

manhmeo

[Tịch thu bằng lái]
Sò của em đời có led rất khoai mà cũng chỉ có 6,5 củ thôi. Chẳng nhẽ.....?????
con mẹc C hai tỉ mà đôi đèn 300 củ đấy cụ
yaris đời bầu bầu ngày xưa đèn choá bóng h4 hãng báo em 7 củ 1 bên
so giá hãng với giá ngoài so thế nào được
apple nó thay cái lưng kính iphone x còn gần bằng cả cái máy mới

BMV_HN

Xe điện
Đáng lẽ cụ đem ra gara sử lí hết 2 củ + thêm một ngày thuê xe .
Thằng cho thuê này chém quá.

Matiz 1.0

Xe điện
Chiều qua em thuê chiếc Civic 2018 vào ĐN có việc, ý định ban đầu tối nay sẽ ra lại và giao xe ngay khi vừa ra. Nhưng xong việc sớm nên đến trưa là em ra lại rồi. Vì nói tối mới giao xe mà còn tận 7 8 tiếng nên em đánh xe về nhà với ý định ngủ 1 tý.
Suốt dọc đường đi thì ko sao, vừa về tới nhà đánh xe vào sân (sân ko có tường, sát đường đi), thấy xe tải của anh ruột của em đổ rồi nên em định kê 2 bánh lên sân cho rộng đường đi kẻo hàng xóm chửi, rõ ràng chân phải của em đã để bên phanh và chỉ để cho xe trôi đi, nhưng ko hiểu sao não em lúc đấy hoạt động thế nào lại chuyển qua đạp chân ga 1 phát, đâm vào cabin chiếc xe tải của anh ruột em đậu trong sân làm cái rầm long trời lỡ đất, hàng xóm vài chục người chạy ra xem.
Kết quả cản trước đầu xe bên ghế phụ lủng vài lỗ lộ cả ba đờ sốc, nứt, ốp đèn pha chợt vẹt, thanh cờ rôm chợt, bên hông móp vào.
Đâm xong đánh lái lại đàng hoàng đổ cho ngay ngắn, bước xuống xe và đi thẳng vào nhà như 1 ngôi sao minh tinh trước vài chục khán giả hàng xóm đứng xem và xì xào blah blah, vào rửa mặt phát là em móc đt gọi ngay cho bên cho thuê báo xe bị thế này kia với lý do đó. 30p sau em đánh xe về trả cho họ rồi gọi hãng hỏi giá mấy chỗ hư hại để thay. Kết quả hết 8 củ đã chuyển cho họ, họ tính luôn cả giá xe 2 ngày ko hoạt động cho thuê đc
Nhưng phải ngày mai đem xe ra hãng xem có bể đèn bi ko, nếu bể thì ít cũng thêm 30 củ nữa ^:)^
Cái đống nước xà phòng chỗ bị đâm là bà già em tự ý chùi trong lúc em đang đt đấy
Đáng nhẽ cụ điện báo ra hạn ngày thuê rồi tự xử lý có phải làm ở gara ngoài có thể rẻ hơn (trừ khi quen biết bên thuê giảm hỗ trợ vì có bh)

Civic to Merc.

Xe container
Lái 1.500km trong 2 ngày, nhất là có đi cao tốc kiểu Cầu Giẽ- NB với 120km/h thì kiểu j chả biêng biêng khi về đích. Trạng thái đó gần giống say xe mà lái ít nhận ra. Khi khi xe gây hậu quả kiểu này có khi vẫn chỉ nghĩ do đen thôi mà ko biết do mệt mỏi và mất sức, mất cảm giác do di chuyển nhiều, nhanh.

duythanhuct

Xe hơi
Nói k ngoa nhưng nhiều cụ cho thuê xe lại thích khách bị va quệt... tất nhiên là k phải nặng ạ :)0