[Funland] Thuê nhà sửa sang rồi cho thuê lại, chủ nhà thấy ngon đá mít ra cửa, trắng tay!

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Đấy là em giật tít giả tưởng thôi! :D
Nhưng cũng không phải chuyện khó xảy ra và em đang băn khoăn khi tính làm món này ạ.
Sau giai đoạn ngủ đông, em thấy tình hình này mùa đông còn bao trùm nền kinh tế rất lâu nữa, thôi thì ngáp cái rồi mần gì kiếm cháo qua ngày đợi nắng ấm.
Em tính tìm nhà nào có dăm bảy hay chục phòng, thuê của chủ nhà rồi sửa sang cho bắt mắt, cho thuê lại từng phòng đặng kiếm tẹo cơm; nhưng nghĩ đến cái tiêu đề thớt cũng run. Mình thì nhỏ yếu mọi mặt, còn kiện ra tòa thì kể cả có hợp đồng công chứng cũng như con kiến chén củ khoai thôi.
Các cụ cho em xin ít gạch đá để em vỡ ra tẹo về món này đi!
Có cụ nào có kinh nghiệm gì món này?
Hay cụ nào đang có nhà phù hợp cho em thuê đi, thu bớt chút nhưng đỡ mất công chăm sóc quản lý nhỏ lẻ từng phòng!
Em rót rịu sẵn, ngồi ngay ngắn rồi đây...
Người ta thuê cả toà nhà to làm văn phòng, khách sạn còn không sợ bị đá đýt chỉ sợ không có khách.

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
E cũng có 1 nhà cho thuê kiểu này. Nói chung là khá thoải mái giữa 2 bên, cũng chỉ ký HĐ chứ cũng ko cần công chứng. E cũng chỉ giữ 1 tháng tiền nhà làm tin, 3 tháng thu 1 lần. Có 2-3 lần người thuê còn quá 2 tháng mới trả xèng nhưng kệ. Nói chung nếu chả may ... bị bùng thì coi như mất xíu mà đo được lòng người. Nhà e cũng cho thuê gần 4 năm nay rồi, tết nhất người thuê vẫn đến làm thùng bia, hộp bánh biếu e. Đợt covid này e cũng chủ động gọi giảm 1/3 tiền nhà, coi như hỗ trợ :D

Nói chung là thoải mái, vui vẻ.
làm HD thì bỏ ra tí tiền thuê LS làm, thế thôi, tiếc tiền chủ nhà vui ko nói buồn buồn nó sút 1 phát vỡ mồm.
KLQ: Cụ có mấy căn nhà cho thuê vậy

ngaycu

Xe buýt
Người ta thuê cả toà nhà to làm văn phòng, khách sạn còn không sợ bị đá đýt chỉ sợ không có khách.
Thì em cũng biết thế nhưng cái kia đòi lại khó cho thuê được như khách, cái này nhỏ nhưng đòi lại cho thuê (hoặc là họ tưởng) dễ hơn; xèng đã ít lại sợ vớ phải ô mất lượt cũng lăn tăn lắm cụ ơi! :D

ngaycu

Xe buýt
làm HD thì bỏ ra tí tiền thuê LS làm, thế thôi, tiếc tiền chủ nhà vui ko nói buồn buồn nó sút 1 phát vỡ mồm.
KLQ: Cụ có mấy căn nhà cho thuê vậy
Tí nay đọc vội thế, cu đã có mấy nhà cho thuê thì đã không phải đi kiếm ít cháo như lập thớt rồi! :(
Mà HĐ với LS món này như kiến ăn khoai à.

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Nói thật là cái nhà tầm chục tỷ, cho thuê đc đôi ba chục tháng có đáng gì đâu, ở đâu em ko biết chứ ở cái đất hà nội này thì trừ khi chủ bán chứ họ quan tâm quáy gì việc thêm tháng vài triệu do vụ sửa chữa tăng thêm giá trị để cho thuê lại.
mợ sai dồi. cho thuê nhà với nhiều người chỉ là cách quản lí bds bỏ hoang thôi.

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Tí nay đọc vội thế, cu đã có mấy nhà cho thuê thì đã không phải đi kiếm ít cháo như lập thớt rồi! :(
Mà HĐ với LS món này như kiến ăn khoai à.
ủa vậy hả. vậy xuống bếp nấu gói mỳ ăn tí lên coi kỹ lại. chắc sáng tới giờ ăn khoai lang đói quá hoa mắt, thật ngại quá :))

ngaycu

Xe buýt
ủa vậy hả. vậy xuống bếp nấu gói mỳ ăn tí lên coi kỹ lại. chắc sáng tới giờ ăn khoai lang đói quá hoa mắt, thật ngại quá :))
Khủng khoẳng KT toàn cầu mà Tí ăn sáng sang thế, cả khoai lẫn mì :P

XPQ

Xe cút kít
Em đang giả dụ mình là vai đi thuê cơ mờ, mà chủ nhà nắm đằng chuôi chứ bên thuê thì thường yếu thế.
Thuê nhà để sửa sang rồi cho thuê lại, nếu là nhà của nhà nước thì cấm tiệt.
Còn nếu là nhà tư nhân thì ăn nhau ở cái hợp đồng. Nếu tính toán kỹ các điều khoản ràng buộc rồi thỏa thuận được thì làm thôi. Mức phạt phá hợp đồng cứ tính ít nhất bằng 2 lần tổng số tiền đầu tư thì nếu có rủi ro có khi lại là tái ông mất phở.

ngaycu

Xe buýt
Cụ thuê nhà e ko đang cho thuê từ tầng 1 đến tầng 5 thang máy mới tinh mặt đường 25m vỉa hè 4m ,view đẹp nhìn sông Hồng,khu vực toàn khách Tây ở tàng 1 kinh doanh thoải mái.Ngõ 476 Ngọc Thụy đường vào khu Khai Sơn.Cạnh vinmart,gần trường quốc tế Pháp
Nhà to đệp quá cụ Oát ơi!

ntluan86

Xe máy
Em đang giả dụ mình là vai đi thuê cơ mờ, mà chủ nhà nắm đằng chuôi chứ bên thuê thì thường yếu thế.
Thường cụ bỏ ra ít tiền thuê luật sư soạn HĐ cẩn thận thì bên chủ nhà khó nắm đằng chuôi được. Thường chủ nhà không dám phá HĐ nếu có những điều khoản đền bù đâu.

one

Xe điện
Thực ra cũng có trường hợp chủ nhà chơi bẩn như vậy, ít thôi 3-5% gì đó nhưng vẫn có. Để tránh chuyện này cụ có thể phòng thủ bằng nhiều cách:

- Nghe ngóng thông tin về căn nhà định thuê, nhất là về chủ nhà (các group trên FB của dân đi thuê nhà thường có thông tin dạng sổ đen ghi tên-địa chỉ của các chủ nhà tai tiếng, tìm nửa buổi là ra một mớ).

- Tỉnh táo xem xét thái độ và suy đoán động cơ sau mỗi biểu hiện của chủ nhà (tránh xa những nhà mà chủ nhà cho mình cảm giác sai sai dù cảm giác đó chỉ lờ mờ hoặc những chủ nhà thích tự ra vẻ ta đây dễ dãi/thoáng, đặc biệt tránh xa chủ nhà hay nói đạo lý và chủ nhà không sẵn sàng ra công chứng).

- Ký hợp đồng có công chứng, liệt kê thoả thuận về các trường hợp rủi ro càng rõ ràng chi tiết càng tốt, đặc biệt lưu ý điều khoản về đền bù khi phá hđ (VD: chủ nhà đòi nhà trước thời hạn thì phải trả chi phí như nào, theo chi phí sửa chữa ban đầu hay theo khoản đền bù cố định nhân với thời hạn còn lại của hđ).

- Khi sửa chữa nâng cấp nhà, nên lưu lại bằng chứng như ảnh/clip so sánh trước và sau khi sửa, hoá đơn chứng từ mua sắm thuê mướn...

- Thiết kế sửa chữa theo hướng không can thiệp nhiều vào kết cấu, tránh đóng đồ theo kiểu may đo theo kích thước riêng gắn chết, để khi cần có thể gỡ sạch ra bán thanh lý.

Cụ làm được mấy gạch đầu dòng trên thì gần như không lo chuyện như tiêu đề xảy ra.

juve99

Xe cút kít
Sợ thì ở nhà ngủ với vợ thôi

agrimeco

Xe lăn
Cụ thuê nhà e ko đang cho thuê từ tầng 1 đến tầng 5 thang máy mới tinh mặt đường 25m vỉa hè 4m ,view đẹp nhìn sông Hồng,khu vực toàn khách Tây ở tàng 1 kinh doanh thoải mái.Ngõ 476 Ngọc Thụy đường vào khu Khai Sơn.Cạnh vinmart,gần trường quốc tế Pháp
0973118855(chính chủ)
Mặt đường này giờ bao tiền 1m2 cụ?

haitm

Xe buýt
0973118855(chính chủ)
E vừa inbox cụ đới ^^

ngaycu

Xe buýt
Thường cụ bỏ ra ít tiền thuê luật sư soạn HĐ cẩn thận thì bên chủ nhà khó nắm đằng chuôi được. Thường chủ nhà không dám phá HĐ nếu có những điều khoản đền bù đâu.
Ở ta nếu họ không thích làm theo HĐ thì mình làm gì được họ cụ ơi! Dọa kiện ra tòa ạ? :D

ngaycu

Xe buýt
Thực ra cũng có trường hợp chủ nhà chơi bẩn như vậy, ít thôi 3-5% gì đó nhưng vẫn có. Để tránh chuyện này cụ có thể phòng thủ bằng nhiều cách:

- Nghe ngóng thông tin về căn nhà định thuê, nhất là về chủ nhà (các group trên FB của dân đi thuê nhà thường có thông tin dạng sổ đen ghi tên-địa chỉ của các chủ nhà tai tiếng, tìm nửa buổi là ra một mớ).

- Tỉnh táo xem xét thái độ và suy đoán động cơ sau mỗi biểu hiện của chủ nhà (tránh xa những nhà mà chủ nhà cho mình cảm giác sai sai dù cảm giác đó chỉ lờ mờ hoặc những chủ nhà thích tự ra vẻ ta đây dễ dãi/thoáng, đặc biệt tránh xa chủ nhà hay nói đạo lý và chủ nhà không sẵn sàng ra công chứng).

- Ký hợp đồng có công chứng, liệt kê thoả thuận về các trường hợp rủi ro càng rõ ràng chi tiết càng tốt, đặc biệt lưu ý điều khoản về đền bù khi phá hđ (VD: chủ nhà đòi nhà trước thời hạn thì phải trả chi phí như nào, theo chi phí sửa chữa ban đầu hay theo khoản đền bù cố định nhân với thời hạn còn lại của hđ).

- Khi sửa chữa nâng cấp nhà, nên lưu lại bằng chứng như ảnh/clip so sánh trước và sau khi sửa, hoá đơn chứng từ mua sắm thuê mướn...

- Thiết kế sửa chữa theo hướng không can thiệp nhiều vào kết cấu, tránh đóng đồ theo kiểu may đo theo kích thước riêng gắn chết, để khi cần có thể gỡ sạch ra bán thanh lý.

Cụ làm được mấy gạch đầu dòng trên thì gần như không lo chuyện như tiêu đề xảy ra.
Cảm ơn mợ nhiều, rất hay ạ!
Còn trường hợp họ cố ý chối thì đành buông chứ mình yếu chơi không lại được.

43 Đà Nẵng

Xe tải
Đấy là em giật tít giả tưởng thôi! :D
Nhưng cũng không phải chuyện khó xảy ra và em đang băn khoăn khi tính làm món này ạ.
Sau giai đoạn ngủ đông, em thấy tình hình này mùa đông còn bao trùm nền kinh tế rất lâu nữa, thôi thì ngáp cái rồi mần gì kiếm cháo qua ngày đợi nắng ấm.
Em tính tìm nhà nào có dăm bảy hay chục phòng, thuê của chủ nhà rồi sửa sang cho bắt mắt, cho thuê lại từng phòng đặng kiếm tẹo cơm; nhưng nghĩ đến cái tiêu đề thớt cũng run. Mình thì nhỏ yếu mọi mặt, còn kiện ra tòa thì kể cả có hợp đồng công chứng cũng như con kiến chén củ khoai thôi.
Các cụ cho em xin ít gạch đá để em vỡ ra tẹo về món này đi!
Có cụ nào có kinh nghiệm gì món này?
Hay cụ nào đang có nhà phù hợp cho em thuê đi, thu bớt chút nhưng đỡ mất công chăm sóc quản lý nhỏ lẻ từng phòng!
Em rót rịu sẵn, ngồi ngay ngắn rồi đây...
Gớm,cụ cứ đi bỏ tiền đi thuê thì lúc đó cụ sẽ buộc phải có đk ràng buộc chặt chẽ,chứ nghĩ thì nó vô cùng.
Mấy HĐ thuê nhà lớn thì toàn công chứng cả đấy cụ,điều khoản phá vỡ HĐ chứ có phải trẻ con muốn lấy thì lấy lại đâu