[Funland] Thuê nhà bị lật lọng - xin tư vấn cccm!

vinhkien1288

Xe tải
Website
hayvl.com.vn
Chị em có tình huống ntn em đưa lên đây xin nghe lời khuyên của các cụ thông thái:

Năm ngoái chị em thuê một căn nhà thời hạn 3 năm, 6 tháng trả tiền thuê một lần, gía thuê 26tr/tháng, đặt cọc 52tr. Mọi sự đang ổn định cho tới gần đây chủ nhà liên tục đến đánh tiếng đòi lại nhà và yc chị em chuyển đi gấp. Lý do là họ tìm đc khách thuê với giá 38tr/th, đã nhận đặt cọc xong. Họ gây áp lực, thậm chí đe doạ đến cv của chị em ở cơ quan nhà nước. Kết cục là chị em đành phải đồng ý với họ.
Chị em yc họ hoàn trả lại tiền thuê đã ứng trước, tiền cọc, tiền phạt do phá hđ tương ứng 3 tháng tiền thuê (cái này có trong hđ). Họ thấy vậy cộng với việc khách của họ thay đổi ý định ko thuê nhà nữa nên lại dỗ chị em ngon ngọt thuê tiếp.
Tuy nhiên, chị em thấy họ lật lọng tráo trở quá nên quyết ko hợp tác nữa. Nhưng qua trao đổi thì họ lại cứ muốn duy trì hợp đồng, chấp nhận để chị em kiện ra pháp luật.
Vậy xin các cụ lời khuyên đúng đắn chân tình để chị em chấm dứt dây dưa với họ và đòi được quyền lợi chính đáng?
Chị em còn lưu đầy đủ tin nhắn, email, clip mọi trao đổi giữa hai bên!

Rượu em xin rót hầu cccm để cảm ơn!

Nd cũ em ko sửa, update dưới đây:
HĐ có những điều khoản gài rất tinh vi, bác xem lại điều khoản đơn phương chấm dứt hđ dư lào.
Cũng ko có gì tinh vi lắm ạ! Bên nào yêu cầu chấm dứt Hđ trước phải báo trước 3 tháng và chịu phạt tiền tương đương 3 tháng tiền thuê nhà.
Vđ là chủ nhà gây áp lực và đòi liên tục nhà để cho thuê khách khác thuê giá 38tr/th cao hơn. Họ tính toán là kể cả chịu phạt thì cũng chỉ 6 tháng là bù được bởi chênh lệch giá cho thuê mới cao hơn cũ. Nhưng đen nỗi khách mới bỏ của chạy lấy người (quá may mắn!) mới quay sang lật lọng trở mặt đòi cho chị em thuê tiếp. Chị em nhắc lại những gì đã trao đổi thì họ thản nhiên phủ nhận và bảo làm gì có bằng chứng nào là tôi đòi nhà!!!
Tình hình này là bất cứ khi nào có khách mới trả giá cao hơn là chị em ra đường:(

Chỉnh sửa cuối:

Mr Alt

Xe tăng
Khi họ yêu cầu đòi nhà có văn bản, tin nhắn, email gì làm bằng chứng ko cụ hay chỉ nói mồm?

Tìm Áo

Xe tăng
Luật dân sự kiện được mà lâu công, kg thích nữa thì hết hạn lấy lại cọc và kh ký tiếp thôi

vinhkien1288

Xe tải
Website
hayvl.com.vn

Hoàng Trang

Xe ngựa
Lôi hợp đồng ra thôi ợ.

infinitis

Xe máy
Có hợp đồng mới tư vấn được

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Chủ nhà bẩn bựa quá! Quá may cho vị khách mới đã không thuê.

Patriots

Xe lăn
Nhà ở đâu? Địa bàn nào? Đúng chỗ cháu làm chân gỗ cho chị cụ, chủ nhà tham lại sml ấy chứ

volcanoz

Xe tải
Cụ cho hỏi hợp đồng có được công chứng ko? Thông thường trường hợp phá hợp đồng trong hợp đồng thường nêu A gửi cho B bằng văn bản (chứ clip mồm thì cũng tốn thời gian)

chandai.toinack

Xe điện
Kiện thì chưa chắc được
Cứ theo hợp đồng mà làm
Kêu trong thời gian bên chủ nhà bắt trả nhà
Đã cọc bên khác
Nếu chủ nhà đồng í chịu mất dùm tiền cọc đã cọc nhà bên kia thì tiếp tục thuê, coi như cho bài học
- chứ ở với chủ nhà này, ko lâu cũng bị đuổi vô cơ tiếp
- vụ đền 3 tháng, cụ có ghi roz là bao nhiêu tiền ko, ( nhiêud vụ là cọc 30 gấp 3 là 90, nhưng nhiều vụ là gấp 3 là 90+ gốc 30)
- chủ nhà mù mờ và tham ntn, cụ cứ kiếm người giả vờ đến thuê là cụ lấy được, kiểu chưa cọc, chưa làm hợp đồng, mà chỉ là đưa khoảng 2 triệu để giữ chân, hẹn ngày này ngày kia đến làm hợp đồng rồi đóng tiêdn cõ tiền nhà, thế nào cũng sập bẫy

vinhkien1288

Xe tải
Website
hayvl.com.vn
Cụ cho hỏi hợp đồng có được công chứng ko? Thông thường trường hợp phá hợp đồng trong hợp đồng thường nêu A gửi cho B bằng văn bản (chứ clip mồm thì cũng tốn thời gian)
Hđ ko có công chứng. Chỉ có hai cá nhân ký.
Họ đòi nhà bằng mồm và chị em cũng đồng ý nhưng văn bản lại đòi cho thuê tiếp. Tráo trở là ở chỗ đó :((

chandai.toinack

Xe điện
E nghĩ nếu ng thuê ko cần đăng kí kinh doanh thì chắc ko công chứng quá

S320

Xe điện
Chủ nhà bị bọn thuuê đếu nó chơi khăm rồi. Hoặc cửa hàng chị cụ bị đối thủ cạnh tranh quanh đấy chơi bẩn