[Funland] Thực phẩm tiến vua

tung5917

Xe điện
Bí quyết gì đâu cụ. Có 2 cách.
1 là chuyển đập băng đá lạnh từ phương bắc chuyển xuống rồi phủ lên sọt vải gánh đi, độ lạnh 5 - 10 độ giúp vải tươi lâu.
2 là nhúng thuốc diệt cỏ, gánh lên tận kinh đô phương bắc vẫn tươi rói.
Người xưa đã làm chủ công nghệ ướp xác thì việc bảo quản thực phẩm chắc không khó với họ.

dinhngocthach

[Tịch thu bằng lái]
Hôm nay nhìn thấy FB có người bạn đăng món đặc sản là gân bò tiến vua.
Chợt nhớ ra, Việt Nam mình có rất nhiều món tiến vua, nào là rau tiến vua, nhãn lồng Hưng Yên tiến vua, Vải Thiều Lục Ngạn tiến vua, chuối ngự Nam Định tiến vua, ...

Bây giờ thì quá dễ, vài tiếng là món đồ đó về đến tận miệng vua. Tuy nhiên, em thắc mắc như hồi xưa đường xá trắc trở, vận chuyển xe ngựa hoặc đi thuyền là chính, đi ngày đi đêm có khi cả tuần mới vào đến kinh thành. Mùa đông còn đỡ, nhưng rau quả đa phần toàn mùa hè. Vậy bà con vận chuyển các thực phẩm tiến vua này như thế nào các cụ nhỉ?

Mấy món gân bò thì chắc ko thể đánh bò vào tận Huế rồi thịt mang gân vào tiến rồi.
Các món Nhãn hay Vải, nếu mở tênh hênh ra thì khô quắt, nếu phủ kín nó đi thì giữa nắng hè chắc được qua 1 ngày là thối.

Có thực sự là có món tiến vua ko các cụ nhỉ, hay chỉ là thuê dệt lên thôi?
Chắc có thật! Điều đó cho thấy ngày xưa Vua VN cũng thuộc dạng nghèo nàn, nên mấy cái thực phẩm xoàng xoàng mà bọn dân nó cũng nâng lên tầm " Tiến Vua" được.

Imex

Xe tải
Đội có chứng chỉ hành nghề phục vụ vua (có qua đào tạo chuyên nghiệp) chắc chắn là hơn đứt đội lao động tự do rồi Cụ nhể, trừ trường hợp em thị nữ ấy thuộc diện nữ kiệt yahoo phiêu dạt vào cung :D
Vâng, thường có tố chất là sẽ được đầu tư đào tạo từ bé cầm kì thi họa, đến các kĩ năng đặc biệt đều nhuần nhuyễn rồi. Toàn bậc cao thủ. Nhưng cũng có thể vị vua anh minh, quá chán những gì bài bản, man trá, ưng một đóa hoa rừng chân phương thì sao.

conco1978

Xe điện
Cụ Loan gánh vải từ Nghệ An đi kinh đô nhà Đường thời năm 600 chắc vải của cụ tới nơi hột mọc cây cao 2m :D
Gánh cả cành hoặc cây cụ ạ, phim Diên Hi em thấy cung tiến cả cây

Chỉnh sửa cuối:

sắt con

Xe điện
Xưa tiến vua cái gì là rất khổ dân, vặt xuống xong bê chạy thục mạng, có khi chết vài con ngựa hầu một đám người

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Gánh cả cành hoặc cây cụ ạ, phim Diên Hi em thấy cung tiến cả cây
Hai quả hơi thâm :D Đùa thế, chứ chắc cụ Mai được chỉ đạo chuyển vải từ đất liền ra cảng, chuyển cây lên tàu. Sử toàn viết mơ hồ thế. Đơn giản là vận chuyển đồ là cây/quả vải đi cống, khó nhọc quá, phản, làm vua :D

Kafbee

Đi bộ
Sử chép vậy. Không có lửa sao có khói.
Đại Đường quản lý 1 đất nuoc rộng bằng Trung Quốc hiện nay nên sẽ có các cách truyền tải nhanh chóng kiểu như đổi ngựa ở các trạm, có đường thuỷ nối từ Trường Giang lên đến kinh đô Tràng An.
Vì phu phen cống vải mà có khởi nghĩa Mai Hắc Đế năm 722 đó cụ.
Tất nhiên đưa được sọt vải còn nguyên chất lượng đến kinh thành thì phải có bí quyết gì đó mà sử không chép.
Chặt cả cành to, cho nhiều người xúm vào gánh chắc lâu héo hơn :D. Em đoán thế, chứ cứ tưởng tượng các cụ vặt chùm cho vào sọt thì từ sáng đến chiều đã xấu mã rồi.

Bông Khớ

Xe hơi
Cụ chắc hồi bé chưa ủ đá khi không có tủ lạnh nhỉ.
hồi bé em cũng hay ủ, nhưng đó là có đá để mua, nhưng hồi vua chúa thì em ko nghĩ ra đc là dân mua đá ở đâu, nhất là mùa hè.

binhduongdriver

Xe tải
Hôm nay nhìn thấy FB có người bạn đăng món đặc sản là gân bò tiến vua.
Chợt nhớ ra, Việt Nam mình có rất nhiều món tiến vua, nào là rau tiến vua, nhãn lồng Hưng Yên tiến vua, Vải Thiều Lục Ngạn tiến vua, chuối ngự Nam Định tiến vua, ...

Bây giờ thì quá dễ, vài tiếng là món đồ đó về đến tận miệng vua. Tuy nhiên, em thắc mắc như hồi xưa đường xá trắc trở, vận chuyển xe ngựa hoặc đi thuyền là chính, đi ngày đi đêm có khi cả tuần mới vào đến kinh thành. Mùa đông còn đỡ, nhưng rau quả đa phần toàn mùa hè. Vậy bà con vận chuyển các thực phẩm tiến vua này như thế nào các cụ nhỉ?

Mấy món gân bò thì chắc ko thể đánh bò vào tận Huế rồi thịt mang gân vào tiến rồi.
Các món Nhãn hay Vải, nếu mở tênh hênh ra thì khô quắt, nếu phủ kín nó đi thì giữa nắng hè chắc được qua 1 ngày là thối.

Có thực sự là có món tiến vua ko các cụ nhỉ, hay chỉ là thêu dệt lên thôi?
Gắn chữ "tiến vua" vào để lừa người tiêu dùng thôi, tin chi 3 cái đồ đó, vua bị gout thì ăn sao được mấy món bò =))

VuNgoanMuc

Xe điện
hồi bé em cũng hay ủ, nhưng đó là có đá để mua, nhưng hồi vua chúa thì em ko nghĩ ra đc là dân mua đá ở đâu, nhất là mùa hè.
Đá viên, đá cây thì trên đỉnh núi thiếu gì.. vua sai quân lên núi lấy đá đem về phía nam ủ cho vải tươi gánh sang, vua thì phải cầu kỳ hơn người thường chứ :D

Pilota

Xe điện
Món này lành, ăn được nhiều lần, lại có thể ăn cùng lúc nhiều đĩa :D

Btw, đọc truyện thấy Vua ngày xưa ở trong cung, ngoài Hậu, phi, tần, thiếp ... là diện có chứng chỉ hành nghề phục vụ vua, thì còn đủ các nhân viên như thị nữ hầu các nàng có chứng chỉ, thị nữ quét sân (kiểu tạp vụ), thị nữ cầm/ đội đèn (cho vua đọc sách), thị nữ cầm quạt ...
Thế lúc nổi hứng, vua có lôi các thị nữ này ra ngự hạnh được không các lão nhể?

Mình đói nên ăn gì cũng thấy ngon. Còn vua suốt ngày xơi đặc sản, ngán lắm cụ ạ. Mấy món bình dân không nuốt được đâu. :))

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Mình đói nên ăn gì cũng thấy ngon. Còn vua suốt ngày xơi đặc sản, ngán lắm cụ ạ. Mấy món bình dân không nuốt được đâu. :))
Biết đâu xài hàng pro - educated n trained quen rồi, xài sang hàng real amateur Vua lại khoái ấy lão nhể :D

Còn vải thiều tiến vua là Thanh Hà chớ cụ, còn vải thiệu Lục Ngạn mới đc đưa từ Thanh Hà lên trồng năm 69,70 thôi.
Theo em được biết Vải Thanh Hà cũng mới có ở giai đoạn rất gần đây thôi. Không nhẽ là tiến vua … Bảo Đại =))
Cụ ông đi bốc vác, thấy người Triều Châu buôn vải khô, cụ ấy móc ăn rồi mang hạt về trồng. Thế là nó thành giống vải Thanh Hà hiện nay.