[Luật] Thủ tục sang tên đổi chủ?

chipintel_li

Xe đạp
Em mới mua con xe cũ. Các cụ cho em hỏi về cái giấy ủy quyền + hợp đồng mua bán chút ạ:
1. Giấy ủy quyền: Cái này phải công chứng, vậy mình chỉ ra phòng công chứng thuê nó làm. Em xin hỏi thủ tục giấy tờ cần chuẩn bị những gì ạ (bên mua+ bán)?
2. Cái giấy ủy quyền này mặc dù có ghi thời hạn nhưng theo luật thì bên ủy quyền có thể hủy bỏ bất cứ lúc nào ( cũng chưa rõ khi hủy bỏ ủy quyền thủ tục thế nào?). Vậy có cách nào để tránh cái này không ạ ( trường hợp mua xe người không "thân quen" ) ?
3. Em không muốn sang tên, vậy hợp đồng có nhất thiết phải công chứng không ạ?
Nếu không công chứng thì sau này xảy ra tranh chấp thì xử lý thế nào ạ!
4. Các cụ nào đã từng làm công chứng hợp đồng+ giấy ủy quyền chỉ giúp em thủ tục + cho em xin mẫu HĐ và giấy ủy quyền ạ

Kính các cụ ! (b)(b)(b)

Bình Mía

Xe tăng
Em mới mua con xe cũ. Các cụ cho em hỏi về cái giấy ủy quyền + hợp đồng mua bán chút ạ:
1. Giấy ủy quyền: Cái này phải công chứng, vậy mình chỉ ra phòng công chứng thuê nó làm. Em xin hỏi thủ tục giấy tờ cần chuẩn bị những gì ạ (bên mua+ bán)?
2. Cái giấy ủy quyền này mặc dù có ghi thời hạn nhưng theo luật thì bên ủy quyền có thể hủy bỏ bất cứ lúc nào ( cũng chưa rõ khi hủy bỏ ủy quyền thủ tục thế nào?). Vậy có cách nào để tránh cái này không ạ ( trường hợp mua xe người không "thân quen" ) ?
3. Em không muốn sang tên, vậy hợp đồng có nhất thiết phải công chứng không ạ?
Nếu không công chứng thì sau này xảy ra tranh chấp thì xử lý thế nào ạ!
4. Các cụ nào đã từng làm công chứng hợp đồng+ giấy ủy quyền chỉ giúp em thủ tục + cho em xin mẫu HĐ và giấy ủy quyền ạ

Kính các cụ ! (b)(b)(b)
Làm Hợp Đồng Ủy Quyền hay Hợp Đồng Mua Bán có công chứng thì thủ tục chuẩn bị của 2 bên Bán - Mua là giống nhau. Bác có thể xem các thủ tục, giấy tờ cần chuẩn bị ở trang 16 của Thread này, đã có rất chi tiết rồi.
Theo luật thì có thể hủy bỏ việc ủy quyền nhưng phải có sự đồng thuận của cả 2 bên Ủy Quyền và bên nhận Ủy Quyền. Khi làm thủ tục hủy bỏ phải có mặt của cả 2 bên ở Phòng Công Chứng.
Thông thường thì khi mua, bán xe và làm theo cách "Hợp Đồng Ủy Quyền", 2 bên thường làm thêm Hợp Đồng hoặc Giấy mua, bán viết tay để đảm bảo thêm cho việc mua bán.

vubinh47

Xe đạp
Không biết mua xe thanh lý biển LD sang tên đổi chủ có lằng nhằng ko ạ?

vubinh47

Xe đạp
Các bác cho em hỏi gấp tí.

Em hộ khẩu ngoài HN, nhưng sống trong SG. Em muốn mua con xe trong SG chạy và lắp biển SG. Theo luật thì em phải đăng ký theo hộ khẩu (có nghĩa phải ra HN làm thủ tục), mà như thế thì em không dùng biển SG được và em lại phải chạy ra ngoài đó mua xe.

Em có nghĩ đến việc nhờ bạn bè đứng tên, tuy nhiên đọc qua 50 trang thì cũng thấy vấn đề này cũng nan giải, vì hình như bắt buộc phải sang tên sau 30 ngày thỉ phải.

Có bác nào có cao kiến gì thì tư vấn giúp em.

Thêm nữa, nếu nhờ bạn bè đứng tên, thì các thủ tục gì cần làm để đảm bảo quyền sở hữu về sau khi chẳng may có tranh chấp hoặc tránh xảy ra tranh chấp nhỉ các bác?

Em cảm ơn các bác
Sao bác không chuyển khẩu vào quách SG cho xong?

congnhuanphat

Xe điện
Các bác cho em hỏi. Em mua xe của tư nhân cho công ty đã làm thủ tục xang tên đổi chủ nhưng còn đăng kiểm thì tháng 7 năm 2010 mới hết hạn vậy em có phải làm đăn kiểm lại ngay không hay để đến hét hạn mới đi làm*-) (vì cty em có đăng ký kinh doanh vận tải)
Em cám ơn các bác trước nhé(c)

congnhuanphat

Xe điện
Các bác cho em hỏi. Em mua xe của tư nhân cho công ty đã làm thủ tục xang tên đổi chủ nhưng còn đăng kiểm thì tháng 7 năm 2010 mới hết hạn vậy em có phải làm đăn kiểm lại ngay không hay để đến hét hạn mới đi làm*-) (vì cty em có đăng ký kinh doanh vận tải)
Khổ cái thân em hỏi mà chả thấy bác nào giúp đỡ :102:Cụ nào dành về việc này hay đã gặp xin chỉ giáo em phát em (b)

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Sao bác đỏ loe đỏ loét thế hả ? cứ như là.... :P
Kinh nghiệm của em là thế này, khi xxx hỏi giấy tờ, chỉ đưa mỗi đk và bằng lái thôi, mà tụi xxx cũng chỉ cần có thế, mấy lần em giơ cả đkiểm lẫn bh ra chũng nó có thèm xem đâu, trả lại luôn. Vì thế, nếu có tem đ kiểm, bác cứ kệ, chỉ đưa đk và bằng lái thôi.
Nếu bác sợ tem xanh nó đòi đ kiểm thì ra trạm, nói khéo để họ chuyển tên cho (phí chui chắc 1-2 trăm). Thế là yên tâm. Em cũng y như bác, đk tên em rồi, nhưng đ kiểm còn 10 tháng nữa, nếu đi làm lại có thể xe em giờ chỉ được 6 tháng, thế là em toi mất 4 tháng :102::102::102: nên em kệ!

Tít...tít

Xe máy
Mẹ cha cái luật nhà mình phức tạp quá em đọc mãi mà vẫn thấy ngu.Có bác lào am tường giả thích cặn kẽ giúp em cái trường hợp này :77:
Em có bán 1 cái oto cũ cho ông bạn. Xe giấy tờ gốc đăng ký công ty theo công ty của em (em là thành viên HDQT). Lúc đầu ông bạn bảo không cần sang tên đổi chủ gì cứ thế mà đi. Nay chắc về nhà vợ cả bác ý vặn vẹo nên bác ý đòi sang tên công ty của bác ý (bác ý làm GĐ). Vậy bác nào cho em hỏi thủ tục cần những gì? và phải chịu những loại thuế gì???
Theo đọc trên diễn đàn thì giấy tờ cần bao gồm
1. Biên bản họp thanh lý tài sản của công ty bán
2. HD mua bán xe giữa 2 công ty.
3. Các loại thuế phải có : VAT ( công ty bán xuất cho công ty mua); thuế chước bạ.
Vậy đã đủ chưa hả các bác :102::102:. Số là em chưa hiểu do cái xe này cũ đã đứng tên công ty em (đã được khấu trừ thuế VAT) nay bán thanh lý cho công ty ông bạn em thì công ty em có phải chịu thuế doanh nghiệp nữa không??? :102::102:
Bác nào có thể giúp em giải thích cái vụ này cái, em xin cảm ơn nhiều (b)(b)(b)

TheOne

Xe điện
về thủ tục để lên thuế nộp trước bạ thì bác đã đủ giấy tờ. tuy nhiên do có phát sinh nên bác cần phải xem xét kỹ vì Hóa đơn trước đó đã được xuất ra tên cá nhân (là bạn của bác). cho nên bác phải kiểm tra lại kế toán xem có thể hủy được hóa đơn hay ko. vì nếu kế toán bên bác ko làm được thì bạn bác chắc chắn chỉ còn cách đóng thuế rồi ra tên cá nhân thôi chứ ko thể đưa vào cty được nữa.

congnhuanphat

Xe điện
Sao bác đỏ loe đỏ loét thế hả ? cứ như là.... :P
Kinh nghiệm của em là thế này, khi xxx hỏi giấy tờ, chỉ đưa mỗi đk và bằng lái thôi, mà tụi xxx cũng chỉ cần có thế, mấy lần em giơ cả đkiểm lẫn bh ra chũng nó có thèm xem đâu, trả lại luôn. Vì thế, nếu có tem đ kiểm, bác cứ kệ, chỉ đưa đk và bằng lái thôi.
Nếu bác sợ tem xanh nó đòi đ kiểm thì ra trạm, nói khéo để họ chuyển tên cho (phí chui chắc 1-2 trăm). Thế là yên tâm. Em cũng y như bác, đk tên em rồi, nhưng đ kiểm còn 10 tháng nữa, nếu đi làm lại có thể xe em giờ chỉ được 6 tháng, thế là em toi mất 4 tháng :102::102::102: nên em kệ!
Nhưng khi mình đi đăng kiểm lần tiếp theo liệu nó có cho mình ăn cháo hành không ạ?:mad:

cuky99

Xe buýt
Các bác cho em hỏi chút. Hôm nọ em qua chỗ đường Láng (nay chuyển về Nguyễn Văn Huyên )đi xin cái bộ hồ sơ sang tên đổi chủ về khai thì được 1 chú xx nói là xe đăng ký ở quân nào về quận ấy lấy hồ sơ. vội quá không hỏi lại nên em không hiểu là đến chỗ đăng ký xe của quận hay đến công an quận lấy nhỉ??? Bác nào biết chỉ giáo em với hix hix

dungla

Xe buýt
Em mua cái xe cũ (Mondeo 2004). Giờ muốn làm thủ tục sang tên đổi chủ. Các cụ cho em hỏi mấy ý như sau:
+ Thuế trước bạ nó tính bao nhiêu % ạ (em thấy người ta cứ nói là 12% nhưng ko biết có áp dụng cho xe cũ không)
+ Nếu thuế trước bạ là 12% thì nó tính vào khung giá xe mới hay tính vào giá xe thế nào. Chẳng hạn như trường hợp của em, giá Mondeo 2004 là vào khoảng 800 triệu. Nếu nó tính 12% trên 800 triệu thì toi em :'(:'(.

Các cụ cho em tý ý kiến chi tiết về cái khoản thuế trước bạ này với ạ

congnhuanphat

Xe điện
Em mua cái xe cũ (Mondeo 2004). Giờ muốn làm thủ tục sang tên đổi chủ. Các cụ cho em hỏi mấy ý như sau:
+ Thuế trước bạ nó tính bao nhiêu % ạ (em thấy người ta cứ nói là 12% nhưng ko biết có áp dụng cho xe cũ không)
+ Nếu thuế trước bạ là 12% thì nó tính vào khung giá xe mới hay tính vào giá xe thế nào. Chẳng hạn như trường hợp của em, giá Mondeo 2004 là vào khoảng 800 triệu. Nếu nó tính 12% trên 800 triệu thì toi em :'(:'(.

Các cụ cho em tý ý kiến chi tiết về cái khoản thuế trước bạ này với ạ
Từ 01/01/2010 nó tính 12% đấy cụ ợ Xe của cụ xe cũ nó tính theo Bazem mấy chục % gì đấy :102: Nhưng hôm vừa dồi em đi sang tên con xe fiác của em đời 202 ở cục thuế Hà đông nó bảo không có bazem thế là nó áp theo hợp đồng mua bán mà hợp đồng mua bán = 200 tr x 6% mất toi 12tr :redface: Em goi cho bác chủ cũ nhờ làm lại hợp đồng xuống 100 tr để anh em lấy tiền (b) nhưng bác ấy khó khăn quá vậy là thôi đành chấp nhận nộp 12tr và (gọi là tiền ngu) vì mua xe lần đầu khỏi phiền lụy (y)

dungla

Xe buýt
Từ 01/01/2010 nó tính 12% đấy cụ ợ Xe của cụ xe cũ nó tính theo Bazem mấy chục % gì đấy :102: Nhưng hôm vừa dồi em đi sang tên con xe fiác của em đời 202 ở cục thuế Hà đông nó bảo không có bazem thế là nó áp theo hợp đồng mua bán mà hợp đồng mua bán = 200 tr x 6% mất toi 12tr :redface: Em goi cho bác chủ cũ nhờ làm lại hợp đồng xuống 100 tr để anh em lấy tiền (b) nhưng bác ấy khó khăn quá vậy là thôi đành chấp nhận nộp 12tr và (gọi là tiền ngu) vì mua xe lần đầu khỏi phiền lụy (y)
Cụ sướng nhể. Em vừa tham khảo thì thấy công thức nó thế này

Tiền nộp = giá xe mới x 12% x 75% (dẻo miệng + đạn thì 65 hoặc 70%)
Cụ thể như của em Mondeo
Tiền = 750 triệu x 12% x 75% = 67 triệu (toi mạng :'(:'()

ktcbhp

Xe hơi
các bác viết hay quá. e mới cưới vợ nên chưa biết thủ tục và xiền bạc như nào mong các bác giúp đỡ e. chả là e mới lấy 1 e La ex đời 2008 chủ trước mới đăng kí tháng 9 năm 2009 và gả lại cho e với giá là 365tr. e muốn sang tên đổi chủ thì mất khoảng bao nhiêu và giấy tờ phải làm như nào ạ ?:102: e mong các bác tính giúp hộ e khoản này(b)

xstar

Xe tải
V- ĐĂNG KÝ ÔTÔ, XE MÁY.
Thực hiện theo Thông tư số 01/2007/TT-BCA(C11) ngày 02/01/2007 của Bộ Công an về tổ chức cấp đăng ký, biển số phương tiện cơ giới đường bộ.
A. THỦ TỤC GIẤY TỜ:
1. Xe đăng ký mới gồm:
1.1. Giấy khai đăng ký xe (theo mẫu của cơ quan Công an)
1.2. Giấy tờ của chủ xe:
- Giấy CMND (Nếu chưa đến tuổi được cấp CMND hoặc mất CMND phải xuất trình hộ khẩu)
- Chủ xe là cán bộ, chiến sĩ Quân đội, Công an có giấy giới thiệu của đơn vị công tác kèm theo giấy chứng minh Quân đội nhân dân; giấy chứng nhận Cảnh sát nhân dân hoặc giấy chứng minh An ninh nhân dân.
- Chủ xe là học sinh, sinh viên có giấy giới thiệu của nhà trường kèm theo thẻ học sinh, sinh viên.
- Chủ xe là người nước ngoài làm việc tại các cơ quan ngoại giao, cơ quan lãnh sự, tổ chức quốc tế có giấy giới thiệu của Vụ Lễ tân hoặc giấy giới thiệu của Sở Ngoại vụ, kèm theo chứng minh thư ngoại giao còn giá trị.
- Người nước ngoài sinh sống, làm việc ở Việt Nam có giấy giới thiệu của cơ quan Việt nam quản lý lao động hoặc giấy phép lao động, thẻ thường trú, thẻ tạm trú từ một năm trở lên theo qui định.
- Chủ xe là cơ quan, tổ chức Việt Nam: Có giấy giới thiệu của cơ quan, tổ chức kèm theo giấy tờ tuỳ thân của người đến đăng ký xe.
- Chủ xe là cơ quan đại diện ngoại giao, cơ quan lãnh sự, tổ chức quốc tế: Có giấy giới thiệu của Vụ Lễ tân hoặc Sở ngoại vụ kèm theo giấy tờ tuỳ thân của người đến đăng ký.
- Chủ xe là Doanh nghiệp liên doanh, doanh nghiệp 100% vốn nước ngoài, văn phòng đại diện, công ty nước ngoài trúng thầu, các tổ chức phi Chính phủ có giấy giới thiệu của tổ chức, doanh nghiệp kèm theo giấy tờ tuỳ thân của người đến đăng ký.
- Người được uỷ quyền đăng ký xe có giấy uỷ quyền của chủ xe có xác nhận của UBND xã, phường, hoặc cơ quan, đơn vị công tác, kèm theo giấy CMND.
1.3. Giấy tờ của xe:
- Chứng từ hợp lệ mua bán, chuyển nhượng, quyết định của các cơ quan có thẩm quyền. Xe của đồng sở hữu khi bán, cho, tặng phải có đủ chữ ký hoặc giấy uỷ quyền bán thay của các chủ sở hữu.
- Xe nhập khẩu từ nước ngoài về phải có tờ khai nguồn gốc xe nhập khẩu theo quy định của Bộ Tài chính và Tổng cục Hải quan.
- Xe sản xuất, lắp ráp trong nước phải có phiếu kiểm tra chất lượng xuất xưởng của cơ sở sản xuất lắp ráp; Đối với xe được lắp ráp từ bộ linh kiện theo quy định của Tổng cục Hải quan phải có tờ khai nguồn gốc xe nhập khẩu.
1.4. Biên lai thu lệ phí trước bạ hoặc giấy nộp tiền vào ngân sách Nhà nước qua Kho bạc.
2. Đối với xe sang tên, đổi chủ trong địa bàn tỉnh gồm:
2.1. Giấy khai đăng ký xe (theo mẫu của cơ quan Công an).
2.2. Giấy đăng ký xe (Trường hợp mất đăng ký phải có văn bản đề nghị)
2.3. Các chứng từ hợp lệ mua bán, chuyển nhượng, thanh lý xe.
2.5. Chứng từ lệ phí trước bạ.
3. Xe sang tên và di chuyển đi tỉnh, thành phố khác gồm:
3.1. Hai bản giấy khai sang tên di chuyển (theo mẫu của cơ quan Công an).
3.2. Giấy đăng ký xe.
3.3. Các chứng từ hợp lệ mua bán, chuyển nhượng, thanh lý xe.
3.4. Phải nộp lại biển số xe.(Trường hợp mất biển số hoặc đăng ký xe phải có văn bản báo cáo rõ lý do)
4. Xe di chuyển nguyên chủ đi tỉnh, thành phố khác gồm:
4.1. Hai bản giấy khai sang tên di chuyển (theo mẫu của cơ quan Công an).
4.2. Giấy đăng ký xe.
4.3. Quyết định điều động công tác hoặc di chuyển hộ khẩu.
4.4. Không phải mang xe đến, nhưng phải nộp lại biển số xe. (Trường hợp mất đăng ký hoặc mất biển số xe phải có văn bản báo cáo rõ lý do).
B. THỜI GIAN GIẢI QUYẾT TRẢ KẾT QUẢ:
1. Giải quyết trong 1/2 ngày: đối với các trường hợp đăng ký mới, đăng ký tạm thời cho chủ xe có hộ khẩu thường trú ở cách xa Phòng Cảnh sát giao thông Công an tỉnh trên 50 km.
2. Giải quyết trong ngày đối với các trường hợp đăng ký mới cho chủ xe có hộ khẩu thường trú ở cách xa Phòng Cảnh sát giao thông Công an tỉnh dưới 50 km.
3. Trong thời hạn 2 ngày: Đối với xe sang tên đổi chủ, di chuyển, đổi biển số mới.
4. Trong thời hạn 3 ngày : Đối với các trường hợp cấp lại đăng ký.
5. Cơ quan Công an tiếp nhận hồ sơ tất cả các ngày làm việc trong tuần (trừ các ngày nghỉ theo luật lao động).
C- LỆ PHÍ :
1. Thu theo đúng quy định tại Thông tư số 34 ngày 16/4/2003 của Bộ tài chính. Mức thu thấp nhất là 30.000 đồng, cao nhất là 800.000 đồng tuỳ theo từng trường hợp. Biểu thu cụ thể được niêm yết công khai tại trụ sở làm việc. Ngoài ra không thu thêm bất cứ khoản lệ phí nào khác.
2. Biên lai thu lệ phí được thực hiện theo mẫu của Tổng cục Thuế Bộ tài chính phát hành.

naruto9x

Đi bộ
phai lam roi moi quen duoc bac a.cu hoi the nay dam ra dau dau hon.tu minh den co quan cong chung hoi.ai ko bay thi kien.hehe(b)(b)

Cường già

Xe tải
Em nghe mấy ông bạn nói thuế trước bạ hiện nay áp 12% cho cả xe cũ lẫn xe mới kể cả sang tên đổi chủ. Nếu đúng thì chiến dịch làm chính chủ cho các loại 4B = phá sản vì người sử dụng mua xe cũ bị thuế 12% đét ai muốn sang tên mà chỉ muốn làm ủy quyền thôi sau đó bán đi lại ủy quyền tiếp. Cụ nào tinh tường vụ này cho vài ý kiến ạ (b)

gooddriver

Xe hơi
Tớ vừa hỏi thì mức thuế trước bạ lần 2 đang áp dụng cho ô tô cũ dưới 7 chỗ ngồi tại Hà Nội là 6%, các tỉnh khác là 5%. Khuyễn khích sang tên đổi chủ mà.

attraction

Xe đạp
Các Cụ cho em hỏi thủ tục để sang tên xe khi chủ xe cũ ĐK xe theo tên ngân hàng. (Kiểu mua trả góp nên ngân hàng đứng tên thì phải.) Bây giờ em muốn sang tên thành công ty của em thì phải làm thế nào ạ?
Em đã alo đến cty đứng tên ĐK thi họ nói là chủ xe cũ đã thanh tóan hết rồi. Hồ sơ về chiếc xe đấy ng ta vẫn lưu. (ok ko vướng mắc j cả)
Bây giờ 1 mình em đến cty đấy để xin rút hồ sơ có đc ko? Hay cứ nhất thiết phải đi tìm cái ng chủ xe đầu tiên để nhờ ng ta rút hộ? Xe của em đời thấp nên qua nhiều đời chủ rồi ma chưa ai sang tên cả, tòan cứ thế mà đi :'(

Mong các cụ thông thạo khoản giấy tờ này giúp em với ạ!
Thanks!!!