[Luật] Thủ tục sang tên đổi chủ?

Bình Mía

Xe tăng
Hi hi, hình như em E300 này chưa có barem thuế cho xe cũ cụ nhể??:69::69:
Em hiểu cụ ạ nhưng người ta hỏi chẳng nhẽ lại ko ai trả lời, và cụ ý có nói là " làm thủ tục sang tên, đổi chủ" cơ mà. Nếu đã có xe và là xe mua lại thì tất nhiên là thuế sẽ có barem thôi, còn chuyện có xe này hay ko thì kệ người ta quan tâm làm gì đâu:D

Hai_Lúa_Mê_Ôtô

Xe đạp
hỏi về phí trước bạn cho xe KIA cd5

Nhờ các bác tư vấn gấp giúp em
Hiện giờ phí trước bạ sang tên cho xe cd5 chính xác là bao nhiêu không ạ ? Em nghe có nguời nói là 5 tr , người thì nói là từ 6 đến 9 tr , không biết đâu mà lần
Cách làm có dễ không ? nếu nhờ dịch vụ thì tốn tổng cộng bao nhiêu ?

Đối với xe của công ty đứng tên , thì có ra công chứng bán xe và không cần sang tên có được không ạ ?

Thanks các bác ( em ở HCM )

Bình Mía

Xe tăng
Nhờ các bác tư vấn gấp giúp em
Hiện giờ phí trước bạ sang tên cho xe cd5 chính xác là bao nhiêu không ạ ? Em nghe có nguời nói là 5 tr , người thì nói là từ 6 đến 9 tr , không biết đâu mà lần
Cách làm có dễ không ? nếu nhờ dịch vụ thì tốn tổng cộng bao nhiêu ?
Không cần phải nhờ Cò làm gì tốn tiền mà hầu hết các công việc mình vẫn phải làm.
Trước bạ đối với xe cũ "Sang tên đổi chủ" vẫn là 6% trên tổng giá trị còn lại của xe sau khi đã khấu hao.
Đối với xe của công ty đứng tên , thì có ra công chứng bán xe và không cần sang tên có được không ạ ?

Thanks các bác
Không cần phải ra phòng công chứng, chỉ cần Công ty bán xe làm Hợp Đồng và đóng dấu.
Sang tên có cần hay không cần đó là tùy vào ý thích của mỗi người ạ

Chỉnh sửa cuối:

danviettravel

Đi bộ
Đang định mua con xe.
Nghe các bác nói thủ tục như vậy thì cũng có vẻ mất nhiều thời gian ghê!
Thủ tục mua xe cũ đã vậy, thế thủ tục mua xe mới chắc đơn giản hơn chứ các bác? Bác nào từng mua xe mới rồi hướng dẫn em quy trình để có đủ giấy tờ và biển đăng ký với!

chipintel_li

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi chút :
Nếu mua xe cũ, khi sang tên em thì có bắt buộc là em phải có giấy phép lái xe không ạ !
(b)(b)(b)

Bình Mía

Xe tăng

highlander LMT

Xe máy
Em ở SG,định mua xe đã sử sung tại HN, ngay chủ đứng tên, các bác giúp em thủ tục chuyển xe và hồ sơ vào SG với. Phải rút tất cả bao nhiêu hồ sơ? Khi rút hồ sơ phải nộp lại bản số phải ko a? như vậy làm sao chạy xe vào Nam được a?

Ngô Đại

Xe tải
Có bác nào có 1 số mẫu giấy tờ sau thì cho em xin với .

1- Làm biên bản họp hội đồng cổ đông vv bán chiếc xe .
2- Biên bản thanh lý xe
3- Biên bản định giá xe . ( Cái này ai định giá )
Xin đa tạ (b)

Civic86

[Tịch thu bằng lái]

chipintel_li

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi. Nếu Công ty em mua xe cũ (sx 2000) của tư nhân thì thủ tục thế nào ạ ?
Thuế trước bạ vẫn 6% đúng không ạ !
Kính các cụ !(b)(b)(b)

ddthoa

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi. Nếu Công ty em mua xe cũ (sx 2000) của tư nhân thì thủ tục thế nào ạ ?
Thuế trước bạ vẫn 6% đúng không ạ !
Kính các cụ !(b)(b)(b)
Em cũng đang quan tâm đến vụ này ạ.

louisnguyen

Xe máy
Em đang định bán civic. Nhưng mà vấn đề hiện tại là biển quảng ninh, lại là xe cơ quan. Có mấy người ở hà nội đang hỏi nhưng các bác ấy cũng không biết thủ tục làm thế nào. Em đọc lướt qua thấy các bác có nói về vấn đề này nhưng hiện tại thời gian gấp quá. Bác nào chịu khó hướng dẫn em chi tiết một chút. Em cảm ơn!

congnhuanphat

Xe điện
Em ở hà Đông Hôm nay em đi làm thủ tục sang tên cho con fiat của em nhưng vào thuế nó tìm mãi nó bảo không tìm thấy Barem chả biết dịnh giá xe này thế nào :102: nó bảo mai vào gặp sếp định giá bao nhiêu thì nộp bấy nhiêu :77: Bác nào có cao kiến giúp em vụ này phát (b) nhỡ nó định giá vài trăm trắc em tèo:mad:

MrRoamer

Đi bộ
Các bác cho em hỏi gấp tí.

Em hộ khẩu ngoài HN, nhưng sống trong SG. Em muốn mua con xe trong SG chạy và lắp biển SG. Theo luật thì em phải đăng ký theo hộ khẩu (có nghĩa phải ra HN làm thủ tục), mà như thế thì em không dùng biển SG được và em lại phải chạy ra ngoài đó mua xe.

Em có nghĩ đến việc nhờ bạn bè đứng tên, tuy nhiên đọc qua 50 trang thì cũng thấy vấn đề này cũng nan giải, vì hình như bắt buộc phải sang tên sau 30 ngày thỉ phải.

Có bác nào có cao kiến gì thì tư vấn giúp em.

Thêm nữa, nếu nhờ bạn bè đứng tên, thì các thủ tục gì cần làm để đảm bảo quyền sở hữu về sau khi chẳng may có tranh chấp hoặc tránh xảy ra tranh chấp nhỉ các bác?

Em cảm ơn các bác

E43000

Xe tăng
Các bác cho em hỏi gấp tí.

Em hộ khẩu ngoài HN, nhưng sống trong SG. Em muốn mua con xe trong SG chạy và lắp biển SG. Theo luật thì em phải đăng ký theo hộ khẩu (có nghĩa phải ra HN làm thủ tục), mà như thế thì em không dùng biển SG được và em lại phải chạy ra ngoài đó mua xe.

Em có nghĩ đến việc nhờ bạn bè đứng tên, tuy nhiên đọc qua 50 trang thì cũng thấy vấn đề này cũng nan giải, vì hình như bắt buộc phải sang tên sau 30 ngày thỉ phải.

Có bác nào có cao kiến gì thì tư vấn giúp em.

Thêm nữa, nếu nhờ bạn bè đứng tên, thì các thủ tục gì cần làm để đảm bảo quyền sở hữu về sau khi chẳng may có tranh chấp hoặc tránh xảy ra tranh chấp nhỉ các bác?

Em cảm ơn các bác
Hộ khẩu ở đâu thì phải đăng ký ở đó thôi, nếu có hộ khẩu tạm trú trong SG thì cũng đăng ký được đó :^)

Nếu nhờ bạn bè đứng tên thì sau đó nói bạn làm cho cái giấy bán (để phòng thân :102:) rồi làm thêm cái ủy quyền có công chứng nữa là ngon lành. Có ủy quyền thì không phải sang tên đổi chủ và mình toàn quyền quyết định với cái xe (giờ làm ủy quyền công chứng tư nhân dễ dàng lắm).

MrRoamer

Đi bộ
Cảm ơn bác nhé.
Em làm cái hợp đồng ủy quyền rồi thêm cái hợp đồng mua bán cho yên tâm.

hungdocompany

Xe máy
Nghe Aida cứ như là SIDA ý. Sợ quá. :)):))
QHTD ko an toàn( ko BCS ) là có nguy cơ lây nhiễm HIV. Bạn nên đi xét nghiệm sau 3 tháng kể từ ngày có nguy cơ (www.forum.hiv.com.vn )

hungdocompany

Xe máy
Ac Ac em post nhầm bên forum khác :( Mod xóa giúp em với , thanks

TuaBin

Xe tăng
các bác cho em hỏi 1 tí , chả là em có mua 1 chiếc Daihatsu Terios 2003 đăng ký tháng 01/2006(biển 29Y) của ông anh , hiện giờ em vẫn đang băn khoăn giữa sang tên hay cứ để thế mà đi (công chứng ủy quyền) . Nếu xe của em mà làm thủ tục sang tên đổi chủ thì các bác bảo khoảng bao nhiêu ? trường hợp 2 là làm công chứng ủy quyền thì về sau đổi chủ thì có bị xxx phạt không ạ? em gà lắm lần đầu tiên sở hữu xế hộp mong các bác tư vấn, cảm ơn các bác nhiều nhiều !